[Nghiên cứu] Cách đơn giản để cai nghiện thuốc lá: hãy nghĩ tới túi tiền của bạn

Nam Air
10/6/2015 9:49Phản hồi: 155
[Nghiên cứu] Cách đơn giản để cai nghiện thuốc lá: hãy nghĩ tới túi tiền của bạn
Nhiều người nghiện thuốc lá có xu hướng muốn bỏ thuốc nhưng không thành công, tỉ lệ tái nghiện rất cao, ai cũng biết nguyên nhân là do người nghiện thuốc lá thiếu quyết tâm bỏ thuốc, vậy thì có cách nào đơn giản để khuyến khích họ bỏ thuốc hay không? Câu trả lời là hãy tìm cách đánh vào túi tiền của họ. Đây là kết quả của 2 nghiên cứu mới nhất từ trường đại học Duke và đại học Pennsylvania vừa công bố trên thời báo Y khoa New England.

Sau khi nghiên cứu, các nhà nghiên cứu cho rằng bản năng con người đã được "lập trình sẵn" để họ có thể cai nghiện (thuốc lá), điều quan trọng là người đó có quyết tâm từ bỏ khói thuốc hay không. Nếu như thiếu quyết tâm thì có thể sử dụng các động lực khác, mà tiền là một phương tiện, để kích thích người hút thuốc lá có thêm quyết tâm cai nghiện.

Ở nghiên cứu đầu tiên, trường ĐH Duke cho rằng "the insula" (thùy nhỏ ở não trước) là phần có ảnh hưởng rất lớn đến việc một người dễ hoặc khó bị nghiện thuốc lá. Thùy não này được xác định là nơi điều khiển các cảm xúc của con người gồm: ý thức, nhận thức, trí nhớ, ý tưởng và khả năng ngôn ngữ. Họ tiến hành nghiên cứu với 85 tình nguyện viên, số người tham gia này được cho hút thuốc trong thời gian 30 ngày, sau đó không hút thuốc nữa mà chuyển qua sử dụng các chế phẩm có chứa nicotin trong 70 ngày liên tục.
Kết quả chụp cộng hưởng từ não của những người tham gia, "the insula" được xác định là cơ quan chính trong việc làm con người "bị nghiện" khói thuốc lá và kích thích họ có khả năng bị tái nghiện. Cụ thể, những người tham gia thử nghiệm sau khi hút thuốc trở lại cho thấy thùy nhỏ trong não của họ có ít phản ứng; với những người "cai" được thuốc lá, phản ứng thùy não cho thấy có sự phản ứng lại, giúp cơ thể có động lực hơn với việc cai thuốc.

Trong nghiên cứu thứ 2 của trường ĐH Pennsylvania với 2000 người tình nguyện đang nghiện thuốc lá. Người ta đưa ra 2 phương án cho số người này lựa chọn:
- Đăng khí khóa trị liệu cai thuốc lá với phí 100$/tháng.
- Nếu cai thuốc thành công, được thưởng 800$.

Số lượng đăng kí cho thấy là nhiều người chọn phương án 2 hơn, tức là phương án tham gia chương trình miễn phí, đồng thời còn được thưởng thêm 800$ nếu cai nghiện thành công. Tuy nhiên, kết quả thì ngược lại, tỉ lệ người cai nghiện thành công khi chọn phương án 1 (đóng phí 100$) lại cao hơn gấp đôi so với phương án 2.

Từ đó, ĐH Pennsylvania rút ra kết luận rằng túi tiền là yếu tố ảnh hưởng rất lớn đến tâm lý muốn cai nghiện thuốc lá của con người. Những ai sẵn sàng bỏ tiền ra để cai nghiện sẽ có nhiều động lực hơn để từ bỏ khói thuốc lá, so với số người chỉ tham gia chương trình theo kiểu được thì tốt, không được thì thôi.

Theo Clapway
155 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tamthat1787
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không bỏ thuốc lá, cho hết vào đi lao động công ích. Mỗi tháng 4 ngày. Thế là nhe răng ra ngay.
tamthat1787
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ruaconbaccuc Bạn mở mồm là chê người. Mình chả buồn nói. Hãy suy nghĩ lại những gì bạn nói. Văn minh thể hiện rõ ở câu nói của bạn. Người có giáo dục sẽ không nói như bạn.
Còn về con người. Chắc bạn không phải là động vật. Bạn là thực vật hay là đồ vật gì đó, mình không rõ. Đừng trả lời nữa mà mệt người thêm. Hãy bước ra khỏi nhà, tìm đến những nền tri thức để đóng góp tốt cho xã hội bạn nhé.
https://en.wikipedia.org/wiki/Human
p/s: Cái hình mặt cười bạn không biết dùng đúng chỗ. Chắc chắn là trẻ tuổi, nông cạn. Hãy cân nhắc trước khi chê bai người khác. Bởi vì bạn sẽ nhận lại những lời chê bai đó ở những người khác nữa. Chắc là comment cuối cùng với bạn. Hãy học cách tôn trọng người khác!
ruaconbaccuc
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tamthat1787 chê chỗ nào? xem lại xem có chỗ nào tui chê bạn chưa,hỏi 1 câu 1,đứa nào kiếm chuyện nhảy vô nói trước để người ta nói lại cho 😃 đứa nào? Mình nói ng khác sao ko nghĩ lại mình đi 😃,tui chỉ nói bạn,đừng ăn nói cái kiểu bắt ng này thế này,ng kia thế nọ,còn chưa hề chửi bới gì bạn,vế sau là tui chửi tụi trẻ trâu kỳ thị,bạn có phải trẻ trâu ko mà bạn nhảy dưng lên như nói trúng tim đen vậy,bạn có hiểu biết,có học thức,là 1 thằng đàn ông đúng nghĩa,thì đừng bao giờ bay vô cãi nhau tay đôi với ng khác 😃 còn tui cười kệ tui,tui cảm thấy vui thì cười 😃) mắc gì bắt ng ta ko dc để biểu tượng cảm xúc. Nè ,đừng tưởng mình nói ra nghe hay hay,là cho rằng mình đúng,nhìn lại mình đi,rồi hãy chê ng khác,đã ko muốn cãi nhau trên này rồi,thích thì qua facebook fb.com/ruaconbaccuc2707 đừng làm dơ bẩn tinhte
sacley
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tamthat1787 Cãi với thằng đó chỉ mệt thân thôi, chỉ cần nói ra vài câu là đủ hiểu loại người nhìn đời qua khe nứt rồi.
Em không hút thuốc đăng ký chắc được $1000😁
tuankbt
ĐẠI BÀNG
9 năm
@potaydotcom Bác muốn tham gia thì phải bỏ ra $100 để nghiện đã, sau đó bỏ thì được thưởng $2000
Titaner
CAO CẤP
9 năm
Cái hình gif thật bá đạo , mình ko hút thuốc nên tiết kiệm được khối tiền 😃
Cu_Phuc
ĐẠI BÀNG
9 năm
đã nói là nghiện rồi thì giờ có lý do gì đi nữa cũng ko bỏ được
Cu_Phuc
ĐẠI BÀNG
9 năm
@quang86 đánh thuế, in hình ung thư lên hộp thuốc v.v.. mình nghĩ 100k 1 gói 3 số thì khối người vẫn vô tư đó bạn
Cu_Phuc
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vhtn8381 quan trọng là nghị lực bản thân thôi bác, chứ mình thấy còn bán thì còn người hút, các kiểu vận động tuyên truyền, tăng thuế, hầu như ko tác dụng
@Cu_Phuc Đúng rồi bác,chứ như ma tuý cấm luôn mà vì vẫn còn nhu cầu,nên vẫn bán lén,mua lén,xài lén.khi nào hết cầu ắt sẽ hết cung
vhtn8381
TÍCH CỰC
9 năm
@Cu_Phuc thì tôi chả bảo là quan trọng chỉ cần có quyết tâm đấy chi. Đã quyết thì có đống xì gà trước mặt cũng vất😁
oper23
ĐẠI BÀNG
9 năm
[Nghiên cứu mới]
Nghiên cứu cũ không áp dụng được với đại gia :-D
Cái ảnh minh họa nhìn chất quá 😁
ruaconbaccuc
ĐẠI BÀNG
9 năm
trời ơi,anh mặc áo đen đẹp trai quá à 😃 mà con giỏi nữa,biết thổi ra khói hình tròn
Kabm
CAO CẤP
9 năm
@ruaconbaccuc thổi khói hình tròn là chuyện thường, nhưng anh ấy thổi xuyên qua hình tròn đấy
V~. Được tiền thì ai chả muốn đi,đi để kiếm tiền chứ không để cai thuốc. Cái này mà cũng nghiên cứu á :rolleyes:
như đi học ngoại ngữ vậy, miễn phí thì học rồi nghĩ mãi, đóng tiền thì gắng mà đi học cho đủ !
kinken2112
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cách hay nhất là cấm thuốc luôn. Hình như ở 1 số nước tiên tiến nó có cấm thuốc rồi thì phải
leoka
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tăng giá thuốc giống ở nước ngoài đấy, bảo đảm khối người bỏ được thuốc 😃 Giá thuốc ở nước ngoài mắc gấp chục lần ở VN 😃
Muốn bỏ thuốc nhưng thấy cái ảnh động lại có động lực để phấn đấu.... hút tiếp 🆒
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
cao thủ hút thuốc nghệ thuật,... nếu quan niệm thuốc lá cởi mở hơn nữa thì...
Mấy thằng hút thuốc thường thì:
- Hút thuốc khi đang chạy xe: khạc nhổ, xả tàn và đầu lọc khắp nơi, phà khói thuốc nơi công cộng => mất vệ sinh, thiếu ý thức
- Hút thuốc xài đầu lọc để hạn chế nguy hại tới sức khỏe mình nhưng lại cho người xung quang hít khói nguyên chất 100% => ích kỷ. Giỏi thì cắt cái đầu lọc trước khi hút
jiti
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thitkhohotvit Không biết ông nội và ông cố nội bạn có hút thuốc không? Vậy bạn gọi bằng thằng luôn à. Này thì thể hiện =))
@thitkhohotvit chỗ khạc nhổ ko đúng, đi ngoài đường nhiều ng không hút thuốc cũng khạc nhổ ầm ầm
@thitkhohotvit Bạn biết tác dụng của đầu lọc là j k mà phán như thánh z???
Đầu lọc để giữ khói lưu trữ chứ k có giảm thiểu cái tác hại j hết. Gióng như thuốc lào đó
Mỗi tháng mình mất hơn 1tr tiền thuốc lá :oops: lúc mua thì không sao nếu tổng hợp và tính lại thì cũng hơi xót , mà chưa bỏ đc
@whitesnight24 Mỗi tháng hút 40 gói ba số hoặc 50 gói Jet à?
@cuLong ngày 1 gói thôi cũng khẳm đấy bạn à, 3 số Anh hay esse v.v... nhiều loại mắc lắm chứ ko chỉ có 3 số hay jet
cuonghbu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@whitesnight24 chắc nhà bác giờ đóng khói đen kịnh! nếu hút chơi thì hút ít để trãi nghiệm thôi! mình 1 ngày dưới 5 điếu mèo mà còn thấy ngứa túi
@cuLong ngày trung bình gần 1 gói rưỡi marlbro khi nào nhậu hoặc ........ thì 2 gói có hơn, 23N 1 gói
nhẩm nhanh đã hơn 1 tr rồi bác :oops:
Túi tiền chả đúng.
Hút thuốc họ sẽ giảm những sở thích tiêu tiền khác.
Nên đánh vào ý thức và trách nhiệm. Và 1 mớ thứ khác.
Có 1 câu chuyện vui , ko nhớ lắm, đại loại là :

Nữ: A biết hút thuốc là tốn kém lắm ko? ...1 năm ko hút thuốc a có thể tk và mua đc 1 chiếc Audi.
...............
Nam: thế audi của e đâu.
😁
Onesec
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình hút 15 năm, vừa bỏ đc 2 năm. Cái chính là: ko hút bì bất kì lí do nào

Sent from my iPhone using Tinhte.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế