Cách dùng Netflix Codes để gợi ý phim chính xác hơn

AudioPsycho
21/7/2021 6:35Phản hồi: 30
Cách dùng Netflix Codes để gợi ý phim chính xác hơn
Nếu bạn thường xuyên xem phim trên Netflix hẳn sẽ để ý đôi lúc có các tựa phim được khuyến nghị lặp đi lặp lại trong danh sách duyệt phim muốn xem. Thuật toán khuyến nghị của Netflix không biết vô tình hay cố ý sẽ giới thiệu các show hay phim đang “hot” nhất dù chúng ít liên quan đến thể loại nội dung mà bạn yêu thích, hoặc tệ hơn nữa là hoàn toàn không liên quan chút nào. Sau đây là cách mà chúng ta có thể hạn chế thuật toán khuyến nghị của Netflix giới thiệu các bộ phim giống nhau bằng trang Netflix Codes.

Netflix Codes là gì?

Netflix Codes (www.netflix-codes.com) là thư viện mục lục mã đầu số để phân loại phim và show truyền hình theo thể loại. Các mã này có thể được sử dụng trên trang web Netflix tuy nhiên chưa hỗ trợ cho app. Netflix Codes phân loại đầy đủ phim và show truyền hình đang được cung cấp trên Netflix thành khoảng 20 Genre như Anime, Foreign Movies hay Classic Movies... Danh mục Genre này lại tiếp tục được phân thành các Sub-genre, ví dụ như mục phim Horror sẽ có các phân loại con như Deep-sea Horror, Zombie Horror, Teen Screams...

Sử dụng Netflix Codes như thế nào?

Đầu tiên bạn nên cài đặt extension Better Browse for Netflix cho Chrome
  • Vào Chrome Web Store và tìm Better Browse for Netflix
  • Chọn Add to Chrome
  • Chọn Add Extension
  • Đăng nhập vào Netflix trong tab mới (để extension được phân quyền truy cập và có hiệu lực)
Trang Netflix lúc này sẽ có thêm phần Browse All kế bên My List. Chọn mục này để tìm kiếm tự do hoặc chọn thể loại phim theo các phân mục có sẵn.

Một cách khác để sử dụng Netflix Codes là truy cập trực tiếp vào trang www.netflix-codes.com.
  • Vào trang www.netflix-codes.com trên PC hay smartphone
  • Tìm Genre và Sub-genre bạn muốn xem
  • Nhấn vào Genre và Sub-genre bạn muốn xem
  • Nếu máy của bạn đã cài app Netflix thì app sẽ tự động mở và đưa bạn đến mục đã chọn (trong app). Còn nếu máy chưa cài Netflix thì link sẽ được mở bằng trình duyệt.
  • Chọn tựa phim bạn muốn xem
Netflix Codes cũng có thể được sử dụng trực tiếp từ trình duyệt bằng cách sau:
  • Vào trang www.netflix-codes.com trên PC hay smartphone
  • Tìm Genre và Sub-genre bạn muốn xem
  • Trong tab mới của trình duyệt, truy cập www.netflix.com/browse/genre/[mã mục lục] (mã mục lục là số mã của thể loại bạn muốn xem)
  • Bạn sẽ được đưa đến danh sách thể loại mình cần tìm

Từ danh sách phân loại này bạn có thể nhớ tên phim mình muốn xem sau đó tìm kiếm trực tiếp trên app Netflix hoặc trên trình duyệt.

Nguồn cnet
30 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không biết các bạn ntn chứ mình mà chọn phim để xem trên netflix là sẽ lên mấy group fb coi mọi người nhận xét film đó ntn trước 😂 rồi mới xem.
Mấy code này biết từ lâu người ta chia sẽ trên group fb đầy mà chẳng bai h dùng, toàn search title film.
@huyboy20003 M đơn giản hơn imdb + rottentomatoes
josep.tinh
TÍCH CỰC
3 năm
@huyboy20003 Trước đây có group netflix mọi người hay review phim lên đó,mình cũng vào đọc xem cái nào hay để xem mà group hình như bay màu rồi nên giờ toàn coi đại. B biết group nào còn hoạt động ko cho mình xin với, thanks
The Vi Er
TÍCH CỰC
3 năm
Mình dùng TiVi bấm mãi mà không biết sao cài cái extension đó cả 😃
see022
CAO CẤP
3 năm
Netflix uổng tiền. Chẳng có phim bom tấn hay ít phim chiếu rạp. Toàn phim nhăng nhít dù COVID cũng chán ko muốn xem
Argosin
ĐẠI BÀNG
3 năm
@see022 Coi Netflix là coi TV-Shows, trả 260k/tháng mà đòi bom tấn chiếu rạp thì rạp phim dẹp tiệm hết à.
Cười ra nước mắt
@see022 bạn muốn coi phim bom tấn tốt nhất vào mấy trang xem lậu mà coi. chưa có gần 300k/tháng mà đòi hỏi thế
@Pary Cũng ko hợp nốt với ng như vậy.
@see022 1 phim ở CGV 2 người đi xem 300k-500k (dài từ 100-200phút). bro xem Netflix 260k/tháng (4 user). Mà đòi all in one thì chỉ có ăn cướp thôi.
Gợi ý phim của netflix cũng chả chuẩn, đã lặp lại rồi còn ko hợp ý mình, chưa kể trò đổi póter gốc của phim trông chả ra làm sao
Netflix thấy cập nhật phim chậm quá, xem cả tháng mà phim mới chỉ có vài phim và ko có mục phim dài tập hay ngắn nên vào xem đôi khi toàn thấy phim nhiều tập nhiều mùa.
hoangtuhatde
ĐẠI BÀNG
3 năm
Dịch bậy dịch bạ không à. "Sau đây là cách mà chúng ta có thể hạn chế thuật toán khuyến nghị của Netflix giới thiệu các bộ phim giống nhau bằng trang Netflix Codes." Cái này để browse category của Netflix chứ liên quan gì đến thuật toán? Thà đọc bài gốc còn dễ hiểu hơn.
App gõ đc luôn.
kellykent
TÍCH CỰC
3 năm
Mình xem netflix chủ yếu xem mấy phim tài liệu, nhưng phim tài liệu có thuyết minh tiếng việt ít quá, toàn phụ đề. Có cách nào search phim trên netflix mà có thuyết minh tiếng việt ko nhỉ.
livingpalm
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kellykent đây bạn, search:
Subtitles in Vietnamese
kellykent
TÍCH CỰC
3 năm
@livingpalm Subtitles là phụ đều mà bạn. Search vietnam audio đc không ta, để mình thử
Saigonknight
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kellykent Netflix không có audio tiếng Việt trừ khi bật phim Việt Nam bạn nha
kellykent
TÍCH CỰC
3 năm
@Saigonknight Có bạn, dợ vừa rồi xem bộ tài liệu hình như là hơng vị ẩm thực thì phải,có audio tiếng việt
livingpalm
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Saigonknight Có một số phim thuyết minh tiếng việt, thử search
Audio in Vietnamese
ghê vậy giờ cũng đã có extension hỗ trợ cái này luôn rồi
RyanPham1107
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ít phim bỏ xừ, xem vẫn phải kết hợp Pubvn...
fox94
ĐẠI BÀNG
3 năm
@RyanPham1107 Ko có đăng ký xem Pubvn kiểu gì??
RyanPham1107
ĐẠI BÀNG
3 năm
@fox94 Có mà bác, bác vào forum của họ pm admin để tạo và dk nick mới, lần đầu phải nạp full năm. Nhờ ai có tài khoản pm.
123a
ĐẠI BÀNG
3 năm
Phim bộ, xem ngẫu hứng: Netflix
Phim bom tấn, phim lẻ, tự chọn: Kodi
Cám ơn mod, mấy danh sách này thi thoảng bị đổi code nên dùng thông tin cũ tìm ko có ra
lov10again
ĐẠI BÀNG
3 năm
Sao mình bookmark lại mà không được nhỉ ?
junkey
TÍCH CỰC
3 năm
có ai xung phong so các OTT nổi tiếng để tạo một cái post chi tiết cho anh em đến sau không, netflix fptplay, Hulu, VieOn, ... Mình đang dùng netflix nhưng ko rõ các app kia có lợi thế và khuyết điểm gì, tại ko có thời gian để trải nghiệm hết

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019