Cách dùng Raspberry Pi + Pi-hole để chặn quảng cáo cho tất cả thiết bị trong nhà

Duy Luân
15/8/2019 22:28Phản hồi: 155
Cách dùng Raspberry Pi + Pi-hole để chặn quảng cáo cho tất cả thiết bị trong nhà
Pi-hole là một công cụ biến con Raspberry Pi của bạn thành một bộ chặn quảng cáo có tác dụng trên toàn bộ mạng trong nhà. Bạn không cần phải cài adblock, bạn không cần phải chỉnh DNS trên từng thiết bị, tất cả đã có Pi-hole lo. Cái này rất hữu ích với cả những thiết bị mà bạn không thể can thiệp để chặn quảng cáo, như Smart TV chẳng hạn. Bạn có thể tưởng tượng lúc đó chiếc Raspberry Pi sẽ đóng vai trò lọc hết mọi mẩu quảng cáo trước khi chúng kịp đến với điện thoại, máy tính của bạn. Cách làm cũng cực kì dễ, và bạn có thể dùng gần như mọi chiếc Raspberry Pi từ đó đến nay để chạy Pi-hole do nó không đòi hỏi cấu hình cao.

Lợi ích của việc dùng Pi-hole

• Dễ cài đặt
  • Chặn được quảng cáo trên mọi thiết bị, mọi ứng dụng (kể cả các thiết bị không cho phép cài adblock)
  • Tốc độ cao, nhẹ nhàng
  • Dễ dàng kiểm soát nhờ giao diện đồ họa
  • Có thể chặn cả IPv4 và IPv6 của các trang quảng cáo
  • Miễn phí
Nguyên tắc hoạt động của nó như sau:

Pi hole hoạt động.jpg

Để thực hiện, bạn cần có

• Một chiếc Raspberry Pi, thẻ microSD, đã cài đặt hệ điều Raspbian Lite (link hướng dẫn nè, nhớ coi nha)
  • Không bắt buộc, nhưng nên có: dây mạng LAN, để nối Pi với router bằng mạng có dây thì sẽ ổn định hơn
  • Bạn cũng phải làm quen với việc gõ lệnh trên Raspberry Pi, có thể làm trực tiếp trên Pi khi đã nối ra màn hình, bàn phím... hoặc dùng SSH cũng được (SSH thì tiện hơn, nhưng nếu chưa quen thì có thể hơi phức tạp. Xem hướng dẫn cách dùng SSH với Raspberry Pi ở đây).

Các bước cài Pi hole lên Raspberry Pi

Bạn truy cập vào Raspberry Pi của nhà bạn, có thể mở Pi ra, kết nối với màn hình, bàn phím, sau đó tìm ứng dụng tên là Terminal.

Chạy nó lên, gõ lệnh sau:

Code:
curl -sSL https://install.pi-hole.net | bash
Từ đây về sau thì bạn chỉ cần nhấn Enter để đồng ý mà thôi, không cần tùy chỉnh gì thêm vì những cái mà đã được chọn sẵn đều tốt cả. Sơ lược quá trình cài đặt thì câu lệnh trên sẽ làm những thứ như thế này:
  • Cài đặt Pi hole
  • Thiết lập IP tĩnh cho Raspberry Pi (vì phải có IP tĩnh trong mạng nội bộ thì router mới biết 1 chỗ cố định nhằm lọc link của các nhà quảng cáo)
  • Cài đặt giao diện web quản lý lưu lượng và theo dõi các chỉ số
Ở bước gần cuối, bạn sẽ thấy một màn hình tóm tắt của Raspberry Pi hiển thị địa chỉ IP của máy (mục IPv4). Nhớ ghi số này lại vì bạn sẽ cần cập nhật nó lên router của nhà mình. Như trong hình bên dưới, con Pi của mình có địa chỉ là 192.168.3.109.

Khi đã cài xong, bạn cần vào router của nhà mình để chỉnh lại DNS, còn gọi là máy chủ phân giải tên miền (ví dụ, gõ tinhte.vn -> trình duyệt biết địa chỉ thực sự là 123.223.14.15). Vì Pi hole sẽ can thiệp vào giai đoạn phân giải này nên nó có thể phát hiện được tên miền của các hãng quảng cáo, lấy đại 1 ví dụ như ads.google.com, vậy là nó sẽ block cái địa chỉ này lại và mẫu quảng cáo không thể hiển thị lên máy tính, di động, iPad hay Smart TV của bạn.

Mỗi router sẽ có cách chỉnh DNS khác nhau, nhưng về cơ bản thì bạn cứ tìm chỗ nào có chữ DNS hoặc chữ DHCP và DNS thì chỉnh ở đó, chuyển sang Set DNS Manually. Như hình minh họa bên dưới là mình chỉ trên con router nhà mình. Sau khi chỉnh xong thì lưu lại và khởi động lại router để nó bắt đầu có hiệu lực.

Sau khi đã cài đặt DNS cho router và khởi động lại, kể từ lần truy cập sau đó bạn sẽ thấy các mẫu quảng cáo không thể hiện thị được, một số trang sẽ bị trống vài chỗ, đó thực chất là chỗ quảng cáo nhưng banner, link và các thông tin đã bị Pi hole chặn rồi.

Pi hole có một trang điều khiển, quản lý, theo dõi thông số về việc truy cập và chặn quảng cáo, bạn có thể truy cập vào nó bằng link http://<địa chỉ IP của Raspberry Pi>/admin/index.php. Phần này thì mấy bạn tự mò nhé, cũng không có gì phức tạp và cần giới thiệu.

Quảng cáo

Một số lưu ý

Nếu ở lần đầu tiên cài đặt Pi-hole qua SSH (cài trực tiếp trên Pi không qua SSH thì sẽ không bị) mà bạn thấy Pi bị đứng, không thể SSH, không thể làm gì, thì khả năng cao là bạn chỉ bị mất lệnh SSH thôi chứ chặn quảng cáo thì vẫn chạy.

Trong trường hợp này, bạn làm như sau:
  1. Chờ khoảng 10p
  2. Nếu vẫn còn đơ, hãy rút điện, bật lại Pi
  3. Chạy lại dòng lệnh ở trên thêm 1 lần nữa, lần này bạn sẽ thành công

Lưu ý từ việc chặn quảng cáo

Một số trang hoạt động không thu phí, do đó họ cần nguồn thu từ các đơn vị quảng cáo như Google, Facebook, các hệ thống quảng cáo trong nước... để có kinh phí hoạt động. Trước khi chặn quảng cáo, hãy nghĩ về điều đó nhé. Hiện tại doanh thu từ các quảng cáo kiểu banner này không phải là phần quan trọng của Tinh tế, nhưng nhiều web khác thì có, nên bạn hãy chịu khó xem ads một chút để có động lực cho họ tạo nội dung cho bạn xem.
155 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thanks bác Luân nhìu, cố lm nhiều thủ thuật Raspberry Pi lên đi bác Luân
@MrMedic229 Hay khiếp
mrcuongth
TÍCH CỰC
5 năm
@MrMedic229 Chặn QC là cái gì đó kém văn minh đó bạn.
Hỏi Thêm là cái này có chặn được các bài có nhãn
của TT ko? :v
@mrcuongth

Không 😆 vì cái đó không phải là banner quảng cáo
Ha ha. Câu này vui đây.
romeo88vn
TÍCH CỰC
5 năm
@MrMedic229 thích mấy bài về Pi của Luân mà chưa có thời gian vọc.
Thấy cái này đơn giản để tối về thử xem.
mà không biết nó có chậm hơn bình thường k? VD chơi game thì ping có cao hơn không và tốc độ download có max như lúc không dùng không?
tindecken
ĐẠI BÀNG
5 năm
Pi-hole chỉ dùng trong local thôi, ko forwarding ra public được.
quan0509
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tindecken Nếu dùng thêm dịch vụ vpn thì ok né. Về cơ bản pi-hole dùng dns
@Duy Luân Adblock giờ thấy chặn qc không hiệu quả bằng Adguard của J2team
dung3d
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Làm trên VPS thì sẽ bị "ai đó" ddos vps cho tới chết luôn nhé Anh.
hainhumai
ĐẠI BÀNG
5 năm
đang bực mình vì Youtube thường nhảy qc nè
hainhumai
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Xin đừng lừa em đã thử qua
nhưng thấy giao diện to to thế nào ấy
@hainhumai YouTube Vanced lấy version hiện hành của youtube để nấu thành YouTube Premium thôi, có khác gì đâu mà to, chắc tải mấy phiên bản cũ trên mấy site linh tinh rồi, lên hẳn site YouTube Vanced mà down.
@Xin đừng lừa em Vắng cũng hên xui lúc được lúc không. Youtube nó khôn lắm lừa được tất csr các chương trình chặn
@p700i Đang dùng máy adroid cũng mua app trên đó đến tiền triệu ngưng riêng Diu túp phải dùng món này mới ưng được
truonghuydn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bài viết hay và rất chi tiết
mrcuongth
TÍCH CỰC
5 năm
@truonghuydn Đúng là hay và chi tiết nhưng ko khác gì 1 bài giới thiệu PM hack, lậu. TT quá.
@mrcuongth Tinhte có kiếm doanh thu từ ads mà 😁
zzvilzz
TÍCH CỰC
5 năm
@mrcuongth Hack ở đâu và lậu ở đâu vậy bạn? Bạn hiểu cơ chế chặn quảng cáo của pi-hole đến đâu mà phán vậy?
Leduan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mrcuongth Động đến miếng cơm nên cay à bạn
mrcuongth
TÍCH CỰC
5 năm
@Leduan Đúng CMNL bạn ơi!
giangpt21
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình cũng đang dùng pihole cho nhà nên có chút chia sẻ như sau:

Pihole chặn youtube ko hiệu quả, hoặc không ổn định, nhiều lúc có thể làm đứng video.
Chặn nền web, app ổn ae có thể tham khảo list host chặn quảng cáo của VN.

Trong trường hợp ae ko cài pihole có thể dùng dns adguard để chặn quảng cáo, thay dns của router thành dns adguard là ko thấy quảng cáo đâu, hiệu quả và tiện dụng không kém.
giangpt21
ĐẠI BÀNG
5 năm
@trungking thì cũng khác gì dns của nhà mạng hay google đâu bạn, nó ko ăn cắp thông tin của bạn là được, không thì ai dám dùng.

Thằng pihole nó có cái hơn là có thể chặn black list site theo ý muốn. Còn không có pi và ko muốn rườm rà rắc rối thì có thể dùng theo cách kia được, chặn ads VN hiệu quả ko kém.

khoa8523
TÍCH CỰC
4 năm
@giangpt21 Mình đang định làm 1 bộ để chặn quảng cáo youtube mà nghe bạn nói thế thôi nghỉ 😕
@giangpt21 Ôi chặn black list theo site thì trong router cũng có. Nói chung ko chặn dc ad youtube là ko có giá trị với mình vì nó cũng ko hơn gì cái adguard dns cả. Pi hole chủ yếu ai thích vọc thì chơi thôi chứ ko thì set adguard dns trong router giải quyết vấn đề nhanh gọn lẹ và free. Nói chung ai lỡ mua con pi rồi thì đem ra vọc chứ ai chưa mua thì đừng mua để cài pi hole 😆).
Nhưng router cũng block url được. Nhưng khác là bạn nhập thủ công các url quảng cáo. Pi-hole thì có tự động nhận biết ko ?
@ALO_BOY2005 Có, nó có source lấy
Truong.ld
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân Nếu chặn trực tiếp trên router thì như thế nào mod, vì router chỉ chặn theo ip nhưng để biết tất cả ip của trang quảng cáo thì hơi khó, còn mấy dòng firewall nữa có thể chặn hết được ko
@Truong.ld Cũng được đó bạn, nhưng mà bạn phải cấu hình thủ công, hơi mệt đó
Truong.ld
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân Tại mình mới chặn mấy app phổ biến như skype youtube facebook theo khung giờ hành chính trên router chứ chưa chặn quảng cáo bao giờ,
Vậy nó có chặn được các video quảng cáo tự động nhảy lên trong các app free không.
@Leminh Trung Không, cái đó là thiết kế của app, nó vẫn nhảy lên nhưng không hiện nội dung nha bạn
ninggiangboy
ĐẠI BÀNG
5 năm
lấy tinhte.vn test luôn :v mod có tâm dữ 😁
xàm rồi, làm như quảng cáo dùng chung 1 tên miền vậy
@Methylamine Bạn có hiểu nguyên lý của nó không? :V
romeo88vn
TÍCH CỰC
5 năm
@Methylamine vụ này chắc có mình bạn phát hiện ra chứ Pi-hole nó chưa biết đâu.
@romeo88vn chắc mấy thằng làm dịch vụ quảng cáo nó ngu lắm nó phát quảng cáo tại 1 nơi cho cái cục đơn giản này nó chặn lại hết =)))
decker0610
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Methylamine bác có hiểu cơ chế hoạt động ko vậy, thường thì chặn nó sẽ có 1 bộ filter để detect đó có phải quản cáo hay ko
tham khảo thêm ở đây:
- https://abpvn.com/
ABPVN - Bộ lọc quảng cáo cho người việt
abpvn.com

- https://abpvn.com/filter/abpvn-GLpF54.txt
Về phía những thằng làm dịch vụ, nó có thể đổi lại cách hiển thị, nhưng vỏ quýt dày vẫn sẽ có ngón tay nhọn, bọn chặn quảng cáo có thể update lại list filter => vẫn chặn bình thường
Vấn đề chặn quảng cáo này vẫn đang là vấn nạn mà phía làm dịch vụ quảng cáo cực kỳ đau đầu, vì họ ko biết phải nên xử lý như thế nào cho triệt để, vì có làm gì đi nữa thì cũng đâu vào đấy mà thôi.
Có chặn được quảng cáo trên tinhte này không mọi người. ? Người ta đã free chi mình rồi thì xem vài s quảng cáo để họ có nguồn thu duy trì dịch vụ cho mình. Tại sao phải chặn quảng cáo của họ,làm vậy có phải bất công không ? Có đi ,có lại. Đôi bên cùng hưởng lợi mà.
@Duy Luân Ừ.. để thử chặn quảng cáo tinh tế xem có đc ko
@Truong.ld Đúng rồi, vì quảng cáo phải hiện thì tinhte mới được tiền, bạn chặn thì tinhte mất tiền
Truong.ld
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân Vậy thì để kệ thôi cho anh em kiếm tiền chứ đầu tư xây dựng nơi cho anh em trao đổi mà ai làm vậy kỳ quá
@Duy Luân Bác Luận thành thật quá😃 viết bài này là "giao trứng cho ác rồi ".
làm cái này thì nên sd PI nào cho kinh tế ạ?
@BeYeuMinhAnh Pi 2 ok á
@BeYeuMinhAnh Mua con orange pi phải kinh tế hơn ko ?
@supperchym Cũng được luôn, nhưng mình chưa xài lâu dài => không chắc về độ bền
@Duy Luân M xài con orange pi plus 2 hai năm rồi vẫn khoẻ re, mà cắm ra rút vào liên tục, toi cả cục sạc, h cắm bằng nguồn cổng usb con xiaomi. Vote mua con pi có emmc chạy chip H5 hình như khoảng 600k, best pp, ko cần thẻ nhớ luôn.
Nếu có 1 số trang nhất định muốn hiện ads để ủng hộ thì làm thế nào hả Luân
@khoa8523 MÌnh chưa thử, mình nghĩ là có thể. Với các trang đó, bạn không nên chặn quảng cáo. Họ cũng cần tiền để hoạt động
dung3d
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khoa8523 Ko nhé. Mình test với trang lmss.vn
Trang này nếu bạn để adblock (add-on trên trình duyệt) thì nó bắt off với web nó thì nó mới cho dùng. Nhưng pihole thì ko thấy lmss bắt off =)).

Có thể là script check của lmss ko check được ;)
khoa8523
TÍCH CỰC
5 năm
@dung3d Bạn dùng pi-hole có cảm thấy giật lag khi xem youtube không?
dung3d
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khoa8523 Không bạn, mình ko thấy gì nhé.
tranktu256
ĐẠI BÀNG
5 năm
cái này mất công add tên miền mới ok
Cảm ơn Duy Luân rất nhiều!
Trùm IT của tinhte 😁
quan0509
ĐẠI BÀNG
5 năm
E cũng đang dùng 1 con Pi ở nhà để chạy các service sau. Ssh tunneling, vpn, pihole. Các thiết bị cá nhân của em, dù đi đâu cũng kết nối về nhà hết, đối với máy tính thì dùng ssh tunneling. Với ipad iphone thì dùng vpn. Pi chạy ubuntu server. Bác nào cần tư vấn cấu hình, triển khai. Thì e có thể hướng dẫn.
Truong.ld
TÍCH CỰC
5 năm
@quan0509 Bác chuyên network hả, có gì mình pm
quan0509
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Truong.ld e làm đc cả network, system (unix) bác ạ
Truong.ld
TÍCH CỰC
5 năm
@quan0509 Hehe cùng ngành,
robberviet
TÍCH CỰC
5 năm
Với mình PiHole cài xong cũng không thấy tác dụng mấy, vì cái mình bị chủ yếu có Youtube trên mobile.
Pihole chặn youtube rất tệ.

Mà bác Luân chắc chuẩn bị bán Pi hay sao mà viết bài tích cực nhỉ 😆 Pi nói chung không dành cho số đông người sử dụng, setup không dễ.
@bybynhoc Không chặn hết được nha, vì ads youtube nó dùng chung tên miền với nội dung => chặn quảng cáo là chặn luôn nội dung
@robberviet Trên mobile thì cứ YouTube Vanced mà táng, bản lậu của YouTube Premium.
dung3d
ĐẠI BÀNG
5 năm
@robberviet Pi setup ko dễ =)). Nực cười.
Pi setup thuộc dạng quá dễ, không ít bài hướng dẫn trên mạng. Chỉ việc nhìn rồi gõ theo hoặc lười hơn thì copy paste là xong. Còn nhìn hươngs dẫn mà ko làm được nữa thì quỳ.

Cài hdh còn dễ hơn cài win nữa.
@Duy Luân Chặn bằng cách chặn những video có dung lượng thấp vài kb chẳng han

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019