Cách gia giảm (nấu), nâng cấp và các loại Rom cho Treo650

cuhiep
3/6/2006 8:27Phản hồi: 99
99 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhờ các bác tư vấn thêm

Mình mới tập tành chơi treo (được 1 tuần). Em 650 lấy của bác tientl là 1 em chuyển đổi giới tính, tuy cũ, trầy và lắp ghép nhưng được cái chạy khá ổn. Mình đã thử cài, xoá soft bằng các kiểu tìm được trên diễn đàn: tất cả đều OK. Và rồi nghiên cứu đến cái ROM của nó.
Bản OS cài sẵn trong máy là bản 1.04CDMA. Thông tin đọc được tên máy như sau:
- Software: Treo 650 - 1.04CDMA (cái này thì của CDMA rồi vì khi cook, nó thông báo là chỉ dùng cho máy Sprint)
- Firmware: 01.71 (cái này chắc GSM)
- Các thông số: IMEI, HS SN, SA lên đủ khi phone on
Mình tính thử up rom, nhưng không dám lấy rom của GSM 100%, sợ không tương thích bèn dùng Romtool (lấy trong diễn đàn) down bản rom trong máy ra (7.79Mb) rồi dùng T650rom.exe (cũng lấy trong diễn đàn) để "nấu".
Trước tiên là bỏ hết các phần liên quan đến tiếng Đức, Pháp, tây ban nha, Ý. Chỉ giữ lại phần tiếng Anh. Chặt bỏ Tutorial, Versamail, Blazer, RealPlayer và 1 vài thứ khác. Bản rom chỉ còn lại có 5.7Mb. up lên > Chạy tốt => Phần hướng dẫn của các bác là chính xác. Những module này có thể rút ra được.
Cài thử vài soft để thay cho những cái đã rút ra như Opera mini, Gmail v.v... nhưng OM chạy rất cà giựt, khi được khi không (trong khi trước đây dùng Blazer vô net rất nhanh - chỉ không hỗ trợ tiếng Việt trừ khi thông qua proxy của docbao.mobi, 1tobao ...nhưng cũng cà giựt khi được khi không). Một lần máy treo khi nhận được 1 tin nhắn trong đó có 1 địa chỉ mail - (Có lẽ máy không tự hiểu được đó là địa chỉ mail vì các module liên quan đến versamail đã bị lược đi nên treo chăng).
Thế là lại nấu lại, giữ lại Blazer và Versamail. Đưa thêm vào font chú tểu, Vnkeyboard, Resco explorer, RescoBackup (khoảng 7.3Mb) và up lên: Chạy OK đến giờ chưa có lỗi nào. Versamail gửi và nhận mail tốt (chỉ không hỗ trợ tiếng Việt)
Là newbie về palm nên tường thuật chi tiết 1 chút để các bác tham khảo và tư vấn thêm về mấy khoản như sau:
1. Các bản rom cho treo 650 hiện nay version là 1.2. Bản 1.04CDMA trên máy mình chắc là cũ lắm phải không?. Mình có thể dùng bản 1.2 cho GSM để up cho con 650 chuyển đổi giới tính được không?
2. Trong các HDH (OS), có lẽ Palm OS là khó khăn nhất trong việc hỗ trợ tiếng Việt. Nhận định trên của mình có đúng không hay vì mình chưa tìm hiểu kỹ?
3. Có bác nào nấu sẵn 1 bản rom cho treo 650 chuyển đổi giới tính, cho mình xin 1 bản để tham khảo
Thanks very much
Các bác cho e hỏi là mấy bản ROM trên forshare của bác Kiên là loại nào? Cài bằng thẻ nhớ đúng k ah?

Cám ơn các bác
Meo U
ĐẠI BÀNG
15 năm
Tối qua em up lại bản ROM nguyên thủy Xcingular cho máy của em bằng ROMTool mới tải về (bản chính thức 1.0) thì phát hiện ra một điều rất hay là sau khi UPROM mọi thứ vẫn giữ được nguyên vẹn, từ address book, callog, sms, các soft đã cài và cả xxx cũng còn nguyên. Trước đây, e up xong thì coi như hardreset, phải backup lại từ thẻ hoặc phải hotsync. Bản tool mới này hay thật.
@Blackberryfirst: Các bản ROM mà bác mở ra thấy 1 file .zip và 1 file .md5 là để up bằng ROMTool, còn mở ra thấy vài cái folder và 1 file start.prc là để up trên thẻ nhớ. Có thể dùng tool để chuyển đổi với nhau được. Còn chuyển thể nào thì bác tìm nhé, có cả trên đây rồi đấy.
em chưa hiểu nâng cấp rom cho treo thì máy sẽ như nào!

các bác cho em hỏi nâng cấp nên thì giao diện sẽ đẹp hơn, hay như nào ạ. em chưa hiểu món này lắm:eek:o7dt:
mình sẽ bỏ bớt được những thứ chả bao h xài tới để tăng Ram lên.... 😁 và ngoài ra còn bỏ thêm những cái cần thiết vào để khi hard reset sẽ hông fải cài lại... :D:D:D
thay đổi icon trong palm thì như thế nào ạ............? 😁
Cac bac cuu dum cach su dung con Palm Treo 650 vi minh moi duoc nguoi ta tang nen chua biet cach su dung, dac biet la the nho khi chep file xong dua vao may Palm thi khong doc cac file do.
Bac Cuhiep oi ! Chi giup minh cach xai con Palm Treo 650 vi minh vua duoc tang. Phan the nho minh chep du lieu vao roi nhung khi dua the nho vao may thi cac file do khong hien thi duoc. Thanhks Cuhiep nhe !
minh can callrec cho treo 650 .nho bac Hiep giup voi.
Các Bác cho hỏi với ạ! Có bác nào xài Win7 mà dùng được RomTool không ạ! E thử đủ kiểu rút cáp như của Bác 991431 rồi nhưng khi chạy RomTool nó vẫn cứ báo Waiting for Phone (E chưa thử đổi cáp Sync khác)! E muốn Load cái bản ROM đang chạy ổn định trong máy ra Cook lại theo ý thích!
Nhờ các Bác giúp giải thích dùm! Cảm ơn rất nhiều
vấn đề về rom 650

các huynh cho em hỏi: tình trạng chung: con này mỗi khi bật sóng lên là hiện chử orane màu cam vàng
1.làm sao mìh biết máy palm 650 của mìh đang chạy bản rom j.có phải vào phone info ko ạ.
2.nếu đúng thì máy em nó để thế này: phone info: treo650.1.20ENA hardware: A với loại rom đó hay cái máy palm của em có thể up đc các loại rom nào.xin cho bít tên em lên 4shared của anh kiên down ạ.
3.với con palm 650 này thì làm sao mìh có thế lấy bản rom trong máy đang dùng ra ngoài (ra ngoài PC) để chỉnh sửa ạ.(vì trong ban rrom đang dùng có nhìu thứ em ko dùng đến nên định gia giảm đi ạ.nếu dùng phần mềm j thù cứ để lại tên thôi em sẽ search.cảm ơn.
4.em có down phần filelist gia giảm những phần mềm trong rom.nhg ko bít thế nào cả.có nghĩa là trong đó ko nói phần nào nên và ko mà chỉ có 1 bảng table chia 2 cột.và những ô màu vàng hay đỏ thôi.có cả nhg ô ko màu.nhìn vào đó sau mìh biết đc phân nào ko và nên gia giảm xin chỉ.(câu này diển giải hơi khó hiểu)
5.có anh đã bung main ra thì nhớ chụp lại cho em cái hình ngày ở chổ cái nút reset của 650,cái nút của em bị kẹt.jo ko reset đc.hỏi vậy là vì nếu xem hình mà thay đc thì em lên xin anh đạt cái main hỏng vê fthay cái nút đó (anh này nhìu main lắm.ko bít còn dùng đc hay ko thôi ).
6.khi em cook rom xong thì thấy nó báo là 7mb mấy.nhg trong thư mục customdevicemizer lại đến gần 10mb.bao gồm cả thư mục treo.120ENA.thư mục này thì chỉ có 7mb thui.ngoài ra thì có thêm nhìu file trong thư mục customdevicemixer.có rất nhìu file trong thư mục này.tất cả ko chỉnh sửa từ khi down từ 4shared của anh kiên về.vậy là soa mìh biết bản rom mìh gia giảm đc bao nhiu mb
7.xin chỉ cho em cách chuyển từ ban rrom cài bằng pc qua cài bằng thẻ.đã có ng chỉ nhg ko hiểu ở chổ dùng java biên dịch là sao
cảm ơn trc.sẽ hành động sau..........
thông cam cho em.post bài mà ko ai trả lời nên đành post tiếp tại đây.hic hic
evintran
ĐẠI BÀNG
14 năm
Xin phép đánh dấu topic hay ạ. Em vừa mới kiếm dc e trèo 650 chiều nay 😁
oải thật..............................................................
Bác tự tìm hiểu đi, cớ sao lại oải.
Lasder
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tui thông cảm với bạn, up lên giùm bạn 😁
antondat
TÍCH CỰC
13 năm
[MENTION=59026]không biết[/MENTION] : Lên anh cầm tay chỉ cho 1 hôm về làm từ A-Z luôn nhé 😃

Trong diễn đàn cũng có nhiều bài viết về van đền này rồi đấy
quocngodinh
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chào AE,

Vừa rồi thấy bản rom Treo 650 1.20 APR của các bác Trung Hoa anh hùng cũng hay hay nên cài thử vào thì con Treo của em chạy chán quá, nên lại tìm đường quay về với bản rom ổn định ngày nào, nhưng lục tìm trên forum thì đa phần các link post đều đã chết, trên 4shared của bác Kiên thì cái up được cái k0, buồn nên mần lại bản khác.

Lấy bản windows installer Treo_650_Updater_1_20_ENA_ROG từ http://kb.palm.com/wps/portal/kb/common/article/11541_en.html update cho Treo rồi mần luôn bản install từ card. Bản này đã loại bỏ các ngôn ngữ khác, chỉ để lại tiếng Anh, chắc cũng giống như bản Rom Chỉ Có Tiếng Anh của bác Hiệp ngày nào. Đã test trong thời gian qua cùng với nhiều soft và vẫn chạy ổn định trên Treo 650 của em.

Up lên để AE máu cook rom mang về mần theo sở thích, bản Treo_650_1_20_ENA_ROG (card installer):
https://docs.google.com/leaf?id=0B5n_VtQ1cEzyZDU2OTIzZjYtY2JhMi00MThmLWE2ZGYtNTI4YTU0ODdkMzQz&hl=en

Hình ảnh minh họa:

Chúc vui!
cảm ơn bác 1 cái dù em không có nhu cầu 😃!
mình không có cáp thi co thể dùng kết nối bluetooth để nâng cấp hay nấu rom dc hok vậy các pro
nếu dc thì sẽ làm thế nào ? mong dc chỉ giáo tận tình hihih !
NẤU rom thì phải làm trên pc rồi

up rom chỉ có 2 cách , up trên thẻ hoặc dùng cáp , ko thể dùng BT dc
đúng như bác tienlt nói bác à , k up qua bluetooth được , nếu cần up bác ghé em cho mượn cáp nhé , hì
thanks
link chết rồi ông anh ơi....
hali
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác nào cho em xin phần mềm T650Tool.zip tìm google mãi không được. Thanks all
mìh có soft này nhg chỉ để làm rom trên PC thui.bạn tìm soft này để up rom trên PC à
quocngodinh
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn có thể down tại đây:
T650Tool.zip: https://docs.google.com/leaf?id=0B5n_VtQ1cEzyMTg1NTFjZjUtYTk0NS00NjZhLTk5NGMtZDRjM2U3ZjFmNjI5&hl=en

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019