Cách giải phóng dung lượng ổ đĩa sau khi đã cài Windows 10 October

Duy Luân
15/10/2018 21:57Phản hồi: 104
Cách giải phóng dung lượng ổ đĩa sau khi đã cài Windows 10 October
Sau khi lên Windows 10 October Update và cảm thấy mọi thứ đã chạy ngon, bạn có thể làm theo hướng dẫn bên dưới để xóa bộ cài cũng như các file tạm để giải phóng bộ nhớ cho máy tính. Lưu ý là việc xóa này sẽ khiến bạn không thể quay lại bản Windows 10 trước đó, nên nếu bạn còn thấy máy trục trặc và chưa chạy ngon thì khoan làm nhé.

Cách thực hiện:
  • Chạy ứng dụng Settings của Windows 10
  • Vào System > Storage > cuộn xuống 1 chút > Free Up Space Now
  • Chọn "Previous Windows installation".
  • Sẵn tiện bạn có thể chọn thêm nhiều thứ khác để sẵn tiện xóa luôn 1 lần cho nhẹ máy
  • Nhấn nút Remove files để bắt đầu chạy
Xong. Trong trường hợp của mình thì dọn trống chỉ được chút ít à do lần trước mình đã dọn rồi, nhưng cũng có thể nó sẽ lên tới vài GB tùy người. Mời anh em làm theo và comment cho mình biết anh em dọn trống được bao nhiêu GB nhé.

104 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ndlong
TÍCH CỰC
6 năm
Mình toàn cài mới lại 😃
ndlong
TÍCH CỰC
6 năm
@ttt358 Mình ko có data ổ C nên cài hay ko với mình chẳng sao
ndlong
TÍCH CỰC
6 năm
@vunh94 Thì ngồi update win cũng rảnh mà
@ndlong Quạn trọng là bạn sẽ phải cài và cấu hình cho 1 đống app.
ndlong
TÍCH CỰC
6 năm
@khanhduong171 Mình thường làm vậy vào cn nên chẳng sao cả cũng ko mất quá nhiều thời gian
Đánh dấu cái khi cần.
Mình thì thích dùng disk cleanup
@quanganh9726 xài cái đó cũng lợi bất cập hại 😆 hên xui lắm.
hieupham8x
ĐẠI BÀNG
6 năm
@shininglife Disk cleanup của Windows, check full chỉ xoá rác thôi bạn, không bao giờ xoá nhầm data đâu ;-)
@hieupham8x ah ah mình nhầm cái app cleanup 😆
yelliver
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hieupham8x bạn nhầm rồi, bản này cẩn thận ko là nhầm đó =))) ko chỉ xóa rác ko đâu
KOK
ĐẠI BÀNG
6 năm
Giờ này đã nên lên bản này chưa Mod Luân ơi? Windows update vẫn chưa thông báo nên thấy ghê răng 😃
@nhimZim Laptop trước giờ dùng qua Dell, Vaio, HP và Thinkpad nhưng giờ chỉ tin dùng Thinkpad.
X230 như em giờ tầm 5 củ hơn thôi. Nhưng đi mua máy phải biết chứ giờ hàng này used dựng nhiều lắm bác ạ, kể cả những shop lớn cũng bán hàng dựng nhiều.
chuchadaqua
ĐẠI BÀNG
6 năm
@KOK Mình lên rồi, thấy máy chậm hơn thấy rõ. Thốn thặc!
tuanpt-tvn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@chuchadaqua Mình thấy bình thường mà bạn
chuchadaqua
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tuanpt-tvn Mình không biết thế nào, nhưng mình làm word và excel, mở chừng 4 file excel (mỗi file khoản 2-4Mb) và 3-4 file word thì excel chậm thấy rõ. Nhập giá trị 1 cell mà cảm giác cả giây sau nó mới chạy. Còn trước khi cập nhật thì thấy nó chạy phà phà!
Còn lôi không mà up. đang ở 1803 thôi
@anhlucky2 Đang tạm dừng rồi, đừng up vội, cứ để nó tự động đi
Bản mới có phần tuỳ chọn xoá thư mục Download. Ae cẩn thận nhé
@zaizai_259 Ở đâu vậy bạn @zaizai_259
Ấy..Em đang cần hướng dẫn này.

Thanks Mod @Duy Luân nhiều nhé 😃
Kal-el119
TÍCH CỰC
6 năm
Đây mới bản beta chứ chưa thấy có OTA???
Phải chăng ai đó làm động tác này và tích vào cái Download rồi bị nó xóa hết nên lên kêu là October bị lỗi nhỉ ? Mình có thấy bất kỳ lỗi nào đâu (đến nỗi Microsoft phải thu hồi bản update) ?
#hehe123
ĐẠI BÀNG
6 năm
@iPhonecafe Vụ thư mục download là do dùng disk clean bác ạ, nó tích sẵn mục download, ô nào có thói quen chả thèm đọc cứ click chuột là bay thôi.
@#hehe123 Đúng thế, mình cũng làm động tác ấy để xoá windows.old nhưng rất tỉnh là đọc kỹ và xem dấu tích kỹ trước khi dọn nên ko bị gì cả
kumam00001
ĐẠI BÀNG
6 năm
Giờ làm sao để tải bản này vậy mấy bác?
@kumam00001 Bị lỗi nó rút lại rồi . Đợi nó ra bản sữa lỗi. Đừng có tải bản củ . Cài vô mất dữ liệu thì mệt .
Sparc
TÍCH CỰC
6 năm
Windows+R > cleanmgr
may mà chưa lên . Nó đã rút bản update lại .
NQTTT
ĐẠI BÀNG
6 năm
mình dọn xong trống được 30G, cái này cũng tương tự dick cleanup
ChillaGuy
TÍCH CỰC
6 năm
@NQTTT Dick cleanup???? ( ( ( :

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế