Cách giữ bình tĩnh khi máy bay bay vào khu vực nhiễu động

Duy Luân
26/7/2017 19:5Phản hồi: 69
Cách giữ bình tĩnh khi máy bay bay vào khu vực nhiễu động
Nhiễu động (turbulence) là chuyện rất thường gặp khi các bạn đi máy bay, kể cả khi các bạn bay trong nước chặng ngắn hay bay đi nước ngoài đường xa. Với những người ít đi máy bay, có thể bạn sẽ cảm thấy rất phiền phức hay thậm chí là sợ hãi mỗi khi máy bay bay sang khu vực nhiễu động vì mọi thứ cứ rung rung lắc lắc, lâu lâu lại có cảm giác như bạn vừa rơi tự do vài mét đứng cả tim. Đừng lo lắng. Bạn hoàn toàn có thể kiểm soát tình hình lúc này.

Theo Patrick Smith, phi công đang viết bài cho blog Ask the Pilot, từ góc nhìn của một phi công thì nhiễu động không phải là một vấn đề về an toàn, thay vào nó liên quan nhiều hơn đến cảm giác của hành khách trên khoang. Khi máy bay đổi độ cao để tránh luồng nhiễu là phi công muốn khiến cho hành khách của họ bớt sợ hơn, thoải mái hơn và cố gắng không làm đổ ly cà phê bạn đang uống dở chứ họ chẳng lo về việc cánh sẽ rớt ra hay đuôi máy bay gãy làm hai. Bản thân chiếc máy bay đã được thiết kế và chế tạo để chịu đựng những điều kiện khắc nghiệt hơn rất nhiều.

Mỗi khi có nhiễu động xảy ra, bạn cũng thấy rằng phi hành đoàn rất bình tĩnh như chẳng có gì xảy ra, có chăng là họ đi vòng vòng để nhắc bạn thắt dây an toàn và quay về chỗ ngồi để không bị té mà thôi. Mà khi phi hành đoàn đã bình tĩnh như vậy thì bạn chẳng có lý do gì phải sợ cả.

Để hạn chế sự rung lắc của nhiễu động, khi mua vé máy bay, bạn cố gắng mua vé nằm gần khúc giữa của máy bay phía trên cánh. Nếu không mua được thì cũng không sao cả, cứ thoải mái đặt chỗ mà bạn thích và cảm thấy thoải mái nhất (ví dụ: đặt vé gần toilet để dễ đi vệ sinh nếu bạn là người thường xuyên phải đi tiểu chẳng hạn, có thể đặt vé ngồi ở dãy ghế ngoài cùng sát hành lang - aisle - để đi ra vào mà không làm phiền người khác).

Và khi xảy ra nhiễu, bạn cần lập tức quay về chỗ ngồi của mình, thắt dây an toàn theo hiệu lệnh của phi hành đoàn. Sau đó, hãy bật phim hay đọc sách để tự làm mình phân tâm khỏi nhiễu động. Bạn cũng có thể ôm cái gối hay con thú nhồi bông ưa thích của mình, mang đôi dép mà bạn thấy cảm thấy thoải mái nhất... để giúp cơ thể bạn cảm thấy dễ chịu hơn. Đừng quên giải thích cho trẻ em đi cùng về nhiễu động và cũng động viên bé đừng sợ, nếu không nó sẽ khóc ré lên và làm mọi chuyện thêm nghiêm trọng không cần thiết.

Một số kĩ thuật khác:
  • Tập thở: nếu bạn cũng tập yoga hay thiền, có lẽ bạn đã biết những kĩ thuật thở tốt. Nếu chưa biết, bạn có thể dùng kĩ thuật đơn giản nhất: 4 giây hít vào và 8 giây thở ra.
  • Giảm rung động: rút chân khỏi sàn là một cách để giảm rung khi ngồi trên máy bay bị nhiễu động vì khi đó bạn giảm diện tích tiếp tục của bạn với thứ đang trực tiếp rung.
  • Thư giản cơ bắp: thay vì cố gồng mình lên để chịu đựng, bạn nên thử giản toàn cơ thể mình để bạn cũng sẽ di chuyển theo những rung động thay vì đi ngược lại (vốn sẽ làm bạn thấy khó chịu hơn)

Tham khảo: LifeHacker
69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

maru
TÍCH CỰC
7 năm
Không bình tĩnh cũng chẳng thoát được chết... cứ an tâm mà ngồi đấy.
Kaz.Sieghart
ĐẠI BÀNG
7 năm
Phi công trẻ nên giữ bình tĩnh khi lái máy bay...
Đáng sợ nhất là đang đi tè thì máy bay bay qua vùng thời tiết xấu và chưa kịp về chỗ đã trải qua và cảm thấy yêu cuộc sống hơn nhiều
anhhoang02
TÍCH CỰC
7 năm
Sợ nhất là rơi tự do thôi.
Đọc bài này xong cũng đỡ thấy sợ hơn. Thanks!
x-men đàn ông đích thực 😁
Lái máy bay đúng là khó quá mà :rolleyes:
Khiếp Duy Luân giờ qua mảng này rồi à . Toàn máy bay không . Hy vọng sắp tới hóng trên tay vài cái Boeing nhể ;)
@minhthuvc LMAO LMAO 😁
@minhthuvc Sẽ ráng haha.
bonydc
ĐẠI BÀNG
7 năm
đưa chân lên khỏi sàn thì thả lỏng cơ bắp kiểu gì nhỉ, thắc mắc ghê
DGFVN
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bonydc Gác chân lên ghế phía trước. 😃
bonydc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@DGFVN vậy cũng cảm giác dc rung thôi
bonydc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bonydc với thêm cái không lịch sự
Bảo bác tài dừng lại, xuống đi tè cho đỡ sợ 😆)
Nhớ mua bảo hiểm nhân thọ ....và bảo hiểm hàng không nhé...😃 Không đuà nhé
bảỏ hiểm y tế cho khách du lịch của các hãng hàng không cũng rẻ (theo độ tuôỉ)
Khi ban đau yêú , tai nạn ở nứơc ngoaì sẽ đc hoàn trả ( cần giũ chứng từ gốc của bệnh viện)
thí du Korean airline gia đinh 4 ngưoì về VN mua khoảng $200 Trump (Silver)
nếu mua caohơn (Gold) càng tốt...
casc bác hay Mod thưòng đi du lich nên hoỉ trc khi mua vé....
tươi vui
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tớ có cách. Nếu theo đạo chúa thì cầu nguyện. Nếu theo đạo phật thì niệm phật. Nếu có nhiều tài sản thì viết di chúc...
Các anh lái máy bay, vào cuộc
Aduckuba signature
nforce
TÍCH CỰC
7 năm
Đi máy bay khó chết lắm, cứ yên tâm.
@nforce Bác nói thế nào ý. Vietlott người ta còn trúng đầy ra kia kìa. Sao mà đi máy bay ko chết
@Trịnh Quang Duy Người ta tính tỉ lệ tai nạn nguy hiểm nhất là lúc bác đi xe ra sân bay nhé 😆
nforce
TÍCH CỰC
7 năm
@Trịnh Quang Duy Bác đi xe máy ngoài đường còn dễ chết hơn đi máy bay đó
@nforce Thế bác ko biết trúng vietlott khó hơn là chết khi đi máy bay ah. Kk
Khi máy bay có sự cố mình sẽ bay vào ôm em tiếp viên đẹp nhất đễ lấy lại bình tỉnh
@fanclubcongnghe Ẻm tát cho một phát lên mây là dẹo luôn, khỏi sợ nữa haha 😁
@Duy Luân Ngừoi đẹp có trình độ ko ai lại làm vậy bác ah,lúc nguy cấp ko ai nghĩ đc gì đâu
Nhiều kho mình có nghề em ấy lại khoái ko chừng,
xitrumx
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có nhiều lần từng nghĩ thêm 1 cuốc ra đi cũng éo thay đổi dc tỷ lệ an toàn của máy bay so với phương tiện khác
Lúc:
-nhiễu động 3 lần total 60 mins khi bay HN HCM cách nhau mỗi 5 mins
-rất quang và sáng sắp landing nhưng cơ trưởng báo giông lốc éo hạ dc 2 lần liên tục mỗi 20 mins (nghĩ nó đang deal với mặt đất tầm 20mil trump)
-20s rơi tự do ở Đà Lạt ai cũng nhìn nhau kiểu clgt, no comment từ nhà đài
-cất cánh đêm éo có sao (nhiều mây) cứ trồi trồi sụt sụt 15 mins liên tọi
-cất cánh nghiêng liên tọi 2 bêm lấy độ cao thay vì thỉnh thoảng nghiêng
-cơ trưởng báo landing ở NB mà thấy toàn núi xung quanh
-dừng 10 mins trên không độ cao tầm KeangNam 72th giữa sa mạc
-dừng 5 mins ngay trên cảng Haneda, tàu dưới chân nó còn đi nhanh hơn máy bay
...
Dm, ko ghê nhưng có tý hãi, nhiều lúc thấy mình lây bệnh từ Dennis Berkamp dù chưa dc gặp bao h..
chongao2k5
TÍCH CỰC
7 năm
@tamduc2010 Mình nhớ nhầm. Xin đính chính là 10km.
chongao2k5
TÍCH CỰC
7 năm
@quana75 Bạn cứ thử hỏi phi công xem nếu máy bay rơi tự do 20 giây thì mấy anh có cho mặt nạ bung ko?
quana75
TÍCH CỰC
7 năm
@chongao2k5
Vì sao rơi 20s lại phải cho mặt nạ bung?
@xitrumx cái này là báo trước thôi 😆))
tuan.tuan
ĐẠI BÀNG
7 năm
Aha, khi nào đi máy bay cùng tập đoàn lũ bạn là lại khoái cái cảm giác rung lắc rơi tự do mới ghê, nhiều lúc tưởng tượng mà ko có khách chắc tụi nó phải hò reo la hét dữ lắm, kiểu giống trò giải trí cảm giác mạnh ở công viên, máy bay càng rung lắc càng rơi cả đám càng khoái, tui cạn lời.
chongao2k5
TÍCH CỰC
7 năm
Nói thì dễ chứ giữ được bình tĩnh khi gặp nhiễu động nặng hơi bị khó. Tiếp viên đập lên trần rơi cái "bịch", chảy máu đầu; Tiếng trẻ con khóc ré lên; Mọi người xung quanh bám chặt tay vào tay nắm ghế, ngưng thở, mắt nhắm nghiền; Mặt nạ bung; Mọi thứ dường như đóng băng nhưng thực sự hoảng loạn. Ai gặp rồi thì mới hiểu! Đứng trong toilet là nguy hiểm nhất vì không gian chật, rất dễ va đập vào các thành cứng. Khuyên các bạn con trai đi toilét trên máy bay thì trong mọi trường hợp đừng có đứng, mà hãy ngồi xuống bệ, bám tay vào tay nắm của người khuyết tật nếu có. Còn không thì gập người tay quàng ra sau bảo vệ đầu.
@chongao2k5 Cái nào là nhiễu mạnh lắm, không phải nhiễu thường, mấy vụ này tiếp viên bắt về chỗ hết

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019