Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cách hạn chế hoạt động thu thập dữ liệu từ các ứng dụng Google trên các thiết bị của Apple

_vphlinh_
1/3/2021 6:17Phản hồi: 36
Cách hạn chế hoạt động thu thập dữ liệu từ các ứng dụng Google trên các thiết bị của Apple
Như anh em đã biết thì hiện nay, Apple - thông qua iOS 14, đã chính thức “đối đầu” với các nền tảng ứng dụng và các nền tảng Internet khác về vấn đề bảo vệ quyền riêng tư của người dùng. Tuy không thể ngăn chặn hoàn toàn các hoạt động theo dõi và thu thập dữ liệu người dùng của các ứng dụng, thế nhưng với chính sách bảo mật mới của Apple, người dùng đã có thể biết rằng các ứng dụng đang thu thập thông tin và dữ liệu gì, cũng như có quyền tự quyết định đồng ý hoặc không đồng ý những hoạt động thu thập dữ liệu từ các ứng dụng mà mình sử dụng.

Đặc biệt, với Google, hiện nay chúng ta tuy chưa thể tránh được việc bị “theo dõi” mỗi khi sử dụng các ứng dụng thuộc quyền sở hữu của công ty này, thế nhưng chúng ta vẫn có thể hạn chế được lượng dữ liệu bị thu thập thông qua một số cách đơn giản dưới đây mà mình tổng hợp cho anh em tham khảo. Có lẽ đã có nhiều anh em biết được mấy “mánh khóe” này rồi, nhưng mà mình cứ kiểm tra lại cho chắc ha. Mình cũng chia sẻ thêm với anh em chút thông tin về việc các ứng dụng của Google đã lấy những dữ liệu gì từ người dùng. Dưới đây là những thông tin mà các ứng dụng của Google thu thập từ người dùng

• Google Home

• Google Dịch

→ Cho tới nay thì Google chỉ mới công bố các hoạt động thu thập dữ liệu từ những ứng dụng trên. Mong là Google sẽ sớm update đầy đủ thông tin về các ứng dụng còn lại...

Một số cách để hạn chế hoạt động theo dõi dữ liệu của các ứng dụng

Trước hết thì anh em hãy kiểm tra thông tin trong mục theo dõi dữ liệu mới từ App Store để cân nhắc kỹ hơn về vấn đề này nha anh em. Như anh em đã biết thì từ iOS 14, Apple sẽ cho chúng ta biết là các ứng dụng sẽ thu thập thông tin gì từ chúng ta, cũng như cho chúng ta quyền được quyết định đồng ý hoặc không đồng ý về việc bị thu thập dữ liệu. Bên cạnh đó thì một số cách thức dưới đây sẽ phần nào giúp hạn chế hơn nữa những hoạt động theo dõi dữ liệu từ các ứng dụng:
  • Tắt tất cả các hoạt động theo dõi dữ liệu trong phần cài đặt tài khoản của Google, hoặc kích hoạt tính năng tự động xoá dữ liệu bất cứ khi nào có thể.
  • Ẩn những tính năng “Smart” trong Gmail, bởi những tính năng này chính là một trong những cách mà Google dùng để thu thập dữ liệu
  • Không dùng tài khoản Google để đăng nhập vào ứng dụng của bên thứ ba hay của website khác
  • Tắt GPS trên điện thoại nếu không có nhu cầu sử dụng
Những cách thức trên tuy không thể ngăn chặn hoàn toàn việc theo dõi dữ liệu của các ứng dụng, nhưng sẽ hạn chế tối đa lượng dữ liệu bị theo dõi đó anh em.

Theo Lifehacker
36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Khổ nỗi mình lại ko muốn lên OS14 vì đang giữ JB ở 11.4.1 😅
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Giờ JB đến iOS nhiêu rồi bác? Máy em cả rổ credits, ngân hàng mấy cái, nó mà thịt thì ăn cháo 😆
@Phức Hợp Mới nhất là 14.3 với tool Unc0ver 😁
@crazysexycool1981 Chạy ổn định không bác?
@Phức Hợp Mình chịu, ko rõ vì có xài OS14 mô? 😁
Hay nè, thank mod
Không có gì mới
GPS thì đâu phải cứ thích là app tự ý xài. Phải mở app hoặc set quyền Always location thì app mới lấy được vị trí. Mà hạn chế lắm chứ có phải thoải mái như android
shibaaa-
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Kan Đặng nhiều khi bạn chỉ cần vào chung wifi với 1 máy android khác thì nó cũng đã biết vị trí của bạn luôn rồi 😆
@Dustin Đỗ Đó là android thôi. Chứ iOS mà app muốn truy cập Wi-Fi information thì phải có quyền Location. Còn Location bị user denied thì không biết được dang vào Wi-Fi nào đâu.
Giờ chỉ có xài cục gạch may ra không bị thu thập dữ liệu (dữ liệu thôi nha), chứ thông tin cá nhân thì bọn bảo hiểm, nhà đất, ngân hàng... biết hết rồi.
@locthuyforever Điện thoại cục gạch có thể bị đánh chặn, nghe lén tin nhắn cuộc gọi bằng một thiết bị giả mạo trạm thu phát sóng. Còn thông tin cá nhân giờ bị bán công khai nhiều lắm, bao nhiêu tuổi, nhà đâu, vợ con, vvv nó biết hết. Chả rõ từ đâu. Mà nhiều công ty, đăng thông báo tuyển nhân viên, thì phải đem 1 đống giấy tờ như CMT, hộ khẩu, sơ yếu lý lịch, bằng cấp,vv. Nộp vào rồi, mấy ngày sau nó báo không tuyển dụng vì không đạt yêu cầu, nhưng sau đó những hồ sơ nộp vào đó bị đem bán cho bên khác. Ức không chịu được. Vậy là nhiều công ty đăng tin tuyển dụng nhưng đó là cách để lén lấy thông tin cá nhân rồi đem bán chứ có tuyển dụng lao động nào đâu
oxechip
TÍCH CỰC
3 năm
@locthuyforever nghe nói sắp tới sẽ tắt sóng 2G
hungodc
ĐẠI BÀNG
3 năm
@oxechip chắc chắn nhé
Mình dùng tè lè mấy cái trên 😂
Có bài viết nào chỉ cục thể cách làm ko MOD, bài này nói chung chung quá mà ko hướng dẫn cụ thể cách thực hiện.
ỦNG HỘ VIỆC NÀY
clgt01
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình xin info ốp lưng với ạ
an-ng
ĐẠI BÀNG
3 năm
@clgt01 chấm hóng
sptit_145
TÍCH CỰC
3 năm
Chả hiểu nổi cách nghĩ của đám mod tinhte dạo gần đây khi có iOS 14, toàn nghiên cứu cách chặn các app khác thu thập thông tin nhưng vẫn thích xài nó. Tóm lại như vậy nhé : Bạn bỏ ra gần 1k USD mua cái iPhone để có dc tính riêng tư trên đó, OK. vậy bạn cứ xài apple Map, apple mail, apple .. đi, những thứ đó không dc công bố thu thập thông tin gì của bạn nên mặc định là nó ko lấy gì của bạn. Nhưng có điều lạ là sau khi mua cái iphon 1k USD đó, bạn toàn tìm tới facebook, google .. toàn những thứ free và bạn lại tìm cách triệt đường sống tụi nó. Mình không biết kết luận đây là kiểu tính cách gì, nói ra sợ ra đảo

Ah, nhân tiện mình thấy thằng GG quảng cáo trên trang tinhte nhiều quá, làm mình bực mình, không biết các mod và admin gỡ bớt cái google ads trên tinhte ra được không, để mình đọc tin cho nó thuận mắt và tránh nó thu thập dữ liệu của mình, mình yêu tinhte lắm
@sptit_145 Đúng rồi vote bỏ ads trên tinh tế vì nó thu thập dữ liệu người dùng hihi
1920x1080
TÍCH CỰC
3 năm
@sptit_145 😆 1 cmt làm các admin tinhte cay cú lắm đây 😃)
@sptit_145 Tui chặn rồi chả có ads nào cả nè 😆
@sptit_145 Phải đăng nhập để like cho bác một cái.
Cười vô mặt
LARRY MAI
ĐẠI BÀNG
3 năm
Muốn có trải nghiệm thông minh hơn lại không cấp quyền trụy cập. Bản chất của loài người.
1920x1080
TÍCH CỰC
3 năm
mấy thằng cứ mở cái mồm ra nói về quyền riêng tư thực chất toàn mấy thằng chả có thông tin gì quý giá cả =))
Ốp loại này mua cho Xs có không mọi người
slbadguy
TÍCH CỰC
3 năm
Mình cũng chuyển sang ip, mới đặt ip12 hôm nay cũng vì quyền riêng tư, apple nó coi trọng quyền riêng tư hơn
chính cái trang TT này còn dùng thuật toán của gg đi thu thập data của người dùng lại đi nói chuyện thu thập data của thằng khác với thái độ tiêu cực và bày cho anh em cách tắt đi . TT nên làm gương tắt bớt qc trước đã
oxechip
TÍCH CỰC
3 năm
đề nghị gu gồ , face trả tiền cho tinhte nếu dẫn link tinhte trên nền tảng của họ
TiaMe
TÍCH CỰC
3 năm
trước khi làm với google thì loại hết mọi thứ liên quan đến fb ra dt cái đã

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019