Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Thủ thuật] Cách khắc phục khi gặp lỗi về âm thanh trên Windows 10

Duy Luân
15/2/2017 23:22Phản hồi: 112
[Thủ thuật] Cách khắc phục khi gặp lỗi về âm thanh trên Windows 10
Mất tiếng hay loa không hoạt động là một trong những vấn đề thường gặp nhất khi chúng ta xài máy tính, không chỉ laptop và cả desktop cũng vậy. Xin chia sẻ với anh em một số cách mà anh em có thể dùng để khắc phục khi máy tính bị rơi vào tình huống này. Anh em xem qua nhé, và nếu anh em có thêm cách xử lý nào khác mà mình chưa đề cập thì hãy chia sẻ trong topic này luôn.

Nếu đang dùng loa ngoài hoặc tai nghe, hãy kiểm tra jack cắm

Đa phần những trường hợp mất tiếng mà mình gặp là do lỏng jack cắm tai nghe hoặc dây cắm ra loa ngoài. Nghe thì có vẻ đơn giản và ai cũng biết làm nhưng không phải ai cũng nghĩ tới khi gặp vấn đề. Chúng ta cứ mải mê đi tìm những lỗi phức tạp mà quên đi những thứ cơ bản. Trong đa số các tình huống, chỉ cần rút dây ra cắm lại là mọi chuyện lại đâu vào đó ngay.

Cũng có những trường hợp anh em chỉ nghe được có một bên tai thôi, hoặc bên lớn bên nhỏ. Đó cũng là do jack âm thanh cắm không chắc hoặc do jack dính bụi bên trong nên tín hiệu âm thanh đi ra không đầy đủ. Trong những tình huống này, anh em có thể thử xoay nhẹ nhẹ jack tai nghe cho đến khi mọi thứ trở lại bình thường. Lưu ý: nhớ giảm volume xuống 0% trước khi xoay jack vì khi xoay sẽ tạo những tiếp bụp bụp lớn có thể làm hại đến màng loa. Sửa xong thì tăng lên lại.

Kiểm tra thiết lập âm thanh của Windows

Sau khi check xong về vật lý thì chúng ta kiểm tra một chút về phần mềm. Trên thanh task bar của Windows, nhấn phải chuột vào biểu tượng cái loa rồi chọn Show Volume Mixer. Volume Mixer là một bảng điều khiển mà Windows cung cấp cho chúng ta để chỉnh âm thanh cho cả hệ thống cũng như cho từng ứng dụng riêng biệt. Đây cũng là nơi mà anh em nên xem qua khi phát hiện bỗng nhiên có 1 app duy nhất nào đó bị mất tiếng trong khi những ứng dụng khác lại chạy bình thường. Nhìn vào chắc anh em cũng hiểu cách xài rồi: di chuyển con trượt âm lượng theo ý muốn, và để ý xem app anh em đang xài có nằm trong list này hay không.

Bạn có đang chọn đúng thiết bị ouput hay không?

Thiết bị output có nghĩa là thiết bị dùng để xuất âm thanh ra ngoài. Trên một cái laptop bình thường sẽ có ít nhất 2 thiết bị output: jack tai nghe và loa ngoài. Trên desktop thì nhiều khi cũng có tích hợp loa, khi chỉ có jack cắm âm thanh mà thôi. Một số thiết bị xuất hình ảnh ra màn hình ngoài cũng xuất luôn âm thanh theo đường HDMI nên chúng ta lại có thêm đường output thứ ba.

Việc chọn nhầm (hoặc vì lý do nào đó hệ thống tự chọn nhầm) thiết bị output đương nhiên sẽ làm bạn chẳng thể nghe thấy tiếng. Ví dụ, bạn đang kỳ vọng sẽ nghe nhạc bằng loa ngoài mà máy tính lại cho âm thanh đi qua cổng tai nghe thì làm sao mà thưởng thức.

Để kiểm tra thiết bị output âm thanh hiện tại, anh em làm như thế này:
  1. Nhấn phải chuột vào biểu tượng cái loa
  2. Chọn Playback devices
  3. Ở đây sẽ có một danh sách các thiết bị output, nếu không thấy output mình muốn thì thử cắm lại hoặc kết nối lại. Vẫn chưa thấy: phím phải chuột vào cửa sổ, chọn "Show Disable Devices" và "Show Disconnected Devices".
  4. Khi đã thấy thiết bị, phím phải chuột vào nó, chọn Test. Hi vọng là anh em nghe thấy tiếng gì đó
  5. Nếu muốn cài thiết bị output đó làm mặc định, bạn chọn vào rồi nhấn nút "Set default"
Tắt chức năng Audio Enhancement của Windows 10

Audio Enhancements được tích hợp trong Windows 10 cũng như từ các gói cài bên thứ ba để giúp hệ thống âm thanh của bạn tốt hơn. Tuy nhiên mình đã từng gặp nhiều trường hợp gặp vấn đề không nghe được hoặc nghe tiếng quá nhỏ vì Audio Enhancements nên nếu anh em cũng bị tương tự thì có thể tắt chức năng này đi.

Quảng cáo

Cách làm:
  1. Gõ vào ô search của Windows chữ "Sound" > chọn mục Sound control panel
  2. Chọn thiết bị xuất âm thanh mà bạn muốn tắt Audio Enhancements > phím phải chuột > Propeties
  3. Chuyển sang tab Enhancements > Disable all sound effects
Ghi chú: có thể bạn sẽ không thấy tùy chọn Audio Enhancements vì không phải phần cứng nào cũng hỗ trợ. Nếu không có thì thôi, bạn không cần quan tâm.

Khởi động lại sound service

Nếu đã thử những cách trên mà vẫn chưa có kết quả thì bạn có thể thử khởi động lại dịch vụ chịu trách nhiệm xử lý, phát âm thanh trên máy (Sound Service). Dịch vụ này chạy ngầm nên bạn sẽ không thấy nó, nhưng bạn có thể tương tác với nó bằng cách:
  1. Gõ chữ "Service" vào ô search của Windows
  2. Chạy app Services > tìm chữ Windows Audio
  3. Double click vào đó, chọn Stop và Start.
  4. Đảm bảo rằng Startup type đã được thiết lập là Automatic để mỗi khi mở máy thì service này cũng chạy lên theo
Chia sẻ với anh em một lần mình bị tắt service audio: sau khi cài một phần mềm nào đó, không rõ vì sao máy đứng và buộc khởi động lại. Kể từ đó về sau cứ mỗi khi khởi động lại thì mình phải restart sound service rất mất thời gian, cuối cùng phải gỡ phần mềm đó ra và cài lại Win (??). Đến giờ vẫn chưa biết lý do vì sao, có phải phần mềm mới cài làm xung đột hay không.

Cài lại driver

Quảng cáo

Driver sau một thời gian sử dụng có thể bị xung đột với app nào đó mà chúng ta không hay biết. Thường vụ này diễn ra khi bạn cài phần mềm nào đó sử dụng âm thanh vào máy tính, hoặc khi bạn vừa cài driver của một phần cứng mới lên Windows. Để giải quyết, chúng ta có thể cài lại driver âm thanh cho máy tính.

Cài lại có 2 loại: update driver, hoặc cài mới hoàn toàn, mình sẽ hướng dẫn cả hai. Anh em nên làm update trước, nếu vẫn còn lỗi thì hãy cài mới nhé.

Để update:
  1. Gõ chữ Device Manager vào ô search của Windows, chọn kết quả tương ứng
  2. Tìm mục Sound, trong này có những thiết bị xử lý âm thanh trên máy tính của bạn
  3. Nhấn phải chuột vào một cái, ví dụ AMD HD Audio hay RealTek Audio hay High Definition Audio Device chẳng hạn > chọn Update driver
  4. Trong cửa sổ kế tiếp, nhấn nút "Search automatically for updated driver software" để máy tính tự đi tìm driver mới nhất. Làm theo các bước được hướng dẫn trên màn hình.

Để cài mới:
  1. Lên website của nhà sản xuất card âm thanh trong máy bạn, hoặc website hỗ trợ của hãng làm laptop, download driver âm thanh mới nhất dành cho dòng máy của bạn
  2. Vào mục Sound như hướng dẫn ở trên
  3. Nhấn phải chuột vào thiết bị âm thanh cần cài lại driver, chọn Uninstall
  4. Chạy file cài driver âm thanh đã download
  5. Khởi động lại máy để có hiệu lực
Lỗi với RealTek Audio

Mình đã từng xài laptop dùng chip và driver âm thanh của RealTek, tuy nhiên chưa có cái nào bị lỗi nhưng dạo một vòng trên mạng thấy nhiều anh em bị nên tổng hợp lại đây cho mọi người dễ theo dõi.

Cách xử lý:

1. Cài lại driver Wi-Fi: vào website của RealTek, download driver mạng về, gỡ cái đang có trên máy rồi cài lại. Cách làm đã có hướng dẫn ở trên.

2. Vô hiệu hóa jack tai nghe phía trước máy: Bạn có thể vào RealTek HD Audio Manager, phần mềm cài sẵn trên PC của bạn, để tìm và vô hiệu hóa jack tai nghe nằm ở mắt trước của máy bàn. Cách này đã có 1 người trên Reddit áp dụng thành công.

Loa của bạn có lẽ đã hư thật rồi

Nếu đã thử hết qua những cách trên, đã tới lúc bạn đem máy tính của mình đi kiểm tra. Loa ngoài hỏng không phải là chuyện hiếm, vậy nên cũng đừng quá ngạc nhiên, nhất là khi máy tính của bạn đã cũ. Tốt nhất là bạn xách chiếc PC đó ra trung tâm bảo hành hoặc các điểm sửa chữa ủy quyền để người ta kiểm tra giúp bạn. Nhiều khả năng sẽ phải thay loa, nhưng cũng có thể chỉ cần chỉnh lại dây một chút là xong thôi.

Chúc anh em thành công!
112 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

99v9.9999
TÍCH CỰC
7 năm
còn 1 lỗi nữa là xem lại file đang nghe hoặc xem có bị lỗi âm thanh không
Mình đang bị một vấn đề trên Windows 10 đó là khi rút tai nghe ra thì Windows không tự động chuyển sang loa và ngược lại. Hên là bản Anniversary Update cho phép chuyển output nhanh khi nhấn vào icon loa trên taskbar. Cài lại driver âm thanh vẫn thế. Lúc trước xài Windows 7 bình thường
Không biết có ai bị giống mình không? Khắc phục thế nào?
minhkoko
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bango123 Bạn có thể phát cả loa và tai nghe cùng lúc khắc phục tạm cũng ok mà
@minhkoko Mình khắc phục được tình trạng đó bằng cách lấy tăm nhang rà nhẹ nhàng vào chân tiếp xúc trong jack 3.5 của laptop
minhkoko
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bango123 mình toàn để phát cả 2 cùng lúc vì head phone cả loa mình cắm cố định lun ít rút ra rút vào
haingoc7x
ĐẠI BÀNG
7 năm
@em đang làm gì vậy do cái nẫy bụi bẩn,tiếp xúc kém khi dc khi ko,vệ sinh sạch là dc
Mình xài HP 8570p từ khi lên win 10 thì mất driver khe thẻ SD, đã thử nhiều cách mà chưa được. Trang chủ HP thì ko thấy driver đó. Có bạn nào cùng xài 8570p như mình ko?
@duchaitp bác lên trang chủ cài cái driver thẻ nhớ của win 7 là nhận nhé .còn con 8570w của em nó nan giải hơn . dùng camera window thì được nhưng cứ gọi fb ,skype ...là nó k nhận camera
@duchaitp Cài bằng tay đi
@thebig137 Vụ camera mình cũng thỉnh thoảng bị, gọi video face vừa ok xong thì hôm sau lại báo ko tìm thấy camera.
@duchaitp em bỏ win 10 rồi .theo ae hackintosh mac chơi .ổn hơn window
Máy mình dùng chưa thấy lỗi này bao giờ😃😃
nk0ktran96
TÍCH CỰC
7 năm
có bác nào bị như em ko, để một lúc mở cái gì đó lên âm thanh to chả bá, giảm hay tăng là âm lượng lại trở về mức bình thường nhỏ hơn xíu, ko mở nhạc nhẽo gì nữa một lúc sau lại bị
cog2
ĐẠI BÀNG
6 năm
@truongbonba Tks bác
teobe
TÍCH CỰC
6 năm
@truongbonba Tuyệt vời. Đã thực hiện và có vẻ thành công. Nhiều khi đang nghe nhạc chuyển bài mà cứ đập ầm ầm tai nghe.
teobe
TÍCH CỰC
6 năm
@truongbonba Thất bại bác ạ, ko sửa được.
Congtuyen07
ĐẠI BÀNG
5 năm
@truongbonba cảm ơn bác. trước em bỏ cái "Realtek High Definition Audio Device" chuyển qua "High Definition Audio Device" nghe ngon lành. giờ cài win làm lại quên mất, cứ gỡ realtek khởi động lại thì nó lại có. may nhìn thấy bài này của bác ·:D
Dương 1H
TÍCH CỰC
7 năm
âm thanh lúc đầu nghe rất to, mấy giây sau thì nhỏ dần đến mức gần như ko nghe thấy j. Có ai bị lỗi như e ko? 😕
Lap mình bị lỗi vẫn phát loa ngoài khi sử dụng tai nghe. Âm lượng nghe qua tai to hơn loa. Trên windows khi âm lượng loa 30% thì tai nghe khoảng 50%, trên remix os thì tai nghe khoảng 70% nên mỗi lần xem phim phải đổi hệ điều hành rất bất tiện.

Đã vọc nát sound với driver, cài lại OS mấy lần vẫn bị, không biết sửa sao nữa.
Hiendatfan
ĐẠI BÀNG
7 năm
@zkory Dell 4030 của mình hồi trước cũng bị trên win 10, sau phải về 8.1. Giờ cài lại win10 thì nó hết bị. Hên quá 😁
huykl
ĐẠI BÀNG
7 năm
laptop của mình nghe nhạc hay xem phim đều bị rè , mình khắc phục bằng cách cài lại lại win, vậy là lại nghe bình thường
@huykl máy mình thì loa bị nổ lộp bộp, lúc bị lúc kg. giải pháp là gọi hãng tới tận nhà thay 😆) mà nó lại bị lại rồi, nên chắc là do windows
Máy mình hay bị lỗi này, cứ rút jack ra cắm lại là được
Hl11
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cái lap của mình từ hồi lên win 10 thì loa nó cũng vấn đề.
Đầu tiên là chất lượng âm thanh : đa phần là nó nghe nọ nghẹt ngẹt như kiểu thiếu bass, thi thoảng thì sẽ trở về ngon nghẻ như hồi win 7, nhưng đa phần là phải chịu kiểu âm thanh kia.
Thứ 2 : lúc mới up lên win 10 thì tự nhiên loa đang to thành siêu nhỏ luôn, làm kiểu gì cũng k to lên dc kể cả cài lại driver âm thanh. Nhưng sau cập nhật win từ ms thì lại thành kiểu lúc nhỏ lúc to. Kiểu đang nghe nhạc trên youtube hay zing và đọc 1 tab báo thì âm thanh nhỏ, song tắt tab báo đi thì tự nhiên nó lại ầm lên. Kể cả chơi nhạc offline trong máy cũng vậy. To nhỏ âm thanh thất thường.
cog2
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hl11 em tình cờ lượn lờ trên mạng và làm theo cmt của 1 bác bên nước ngoài. khỏi hoàn toàn rồi bác ạ:
You have to go to Device Manager, find the "Realtek High Definition Audio Device", then hit update driver software. After that DON'T choose "Search automatically for updated driver software", but instead choose "Browse my computer for driver software", and then "Let me pick from a list of device drivers on my computer". After that, you'll be given a choice between "Realtek High Definition Audio Device" and just the regular "High Definition Audio Device". Choose the regular High Definition Audio Device. You will get a message warning you about switching the devices, but click OK anyways. Then it's fixed and you don't ever have to worry about it again
Trích cmt ở dưới :v
teobe
TÍCH CỰC
6 năm
@cog2 Xác nhận là thất bại nhé, vẫn bệnh cũ.
bác thử file này xem
@If you dont mind Thanks! Mình cài rồi, trong Driver thấy có mà vẫn ko nhận thẻ.
@duchaitp bác thử cắm thẻ vào, vào bios bật boot from sd card lên, rồi lúc khởi động ấn f9 xem có nhận thẻ ko
Zimiokyo
ĐẠI BÀNG
7 năm
còn em thì bị như sau: Đeo tai nghe hay loa thì khi ngừng 1 video hay bài nhạc bất kỳ, lúc tiếp tục nó sẽ bị vặn lớn lên, bấm giảm âm lượng thì nó trở về mức âm lượng trước khi bị ngừng
Dù ngừng ngay rồi cho phát tiếp cũng bị, chuyển video, chuyển nhạc cũng bị nốt
@Zimiokyo em tình cờ lượn lờ trên mạng và làm theo cmt của 1 bác bên nước ngoài. khỏi hoàn toàn rồi bác ạ:
You have to go to Device Manager, find the "Realtek High Definition Audio Device", then hit update driver software. After that DON'T choose "Search automatically for updated driver software", but instead choose "Browse my computer for driver software", and then "Let me pick from a list of device drivers on my computer". After that, you'll be given a choice between "Realtek High Definition Audio Device" and just the regular "High Definition Audio Device". Choose the regular High Definition Audio Device. You will get a message warning you about switching the devices, but click OK anyways. Then it's fixed and you don't ever have to worry about it again 😁
cog2
ĐẠI BÀNG
6 năm
@truongbonba Bác đã cứu rỗi đời em =)))
teobe
TÍCH CỰC
6 năm
@cog2 Em thử có OK đâu mà cứu rỗi..😔
MrChubby
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cập nhật codec nữa nhé các bác, đã từng gặp một số file mp4 mới nếu máy ko đc cập nhật codec là ko ra âm thanh nhé :p
lỗi hay gặp nhất là ví dụ như đang xem phim full màn hình mà dừng lại hoặc tắt full màn hình thì loa nhỏ hoặc to lên. rất ức chế. cả 2 máy đều bị. lúc trước win 8;1 k hề bị????????????????????
Khắc phục được rồi 😁
Đầu tiên cài lại driver gốc của máy (máy mình xài IDT Audio codec)
Thứ hai, mở bảng điều khiển của IDT lên để xem tình trạng jack cắm
Thứ ba, lấy cây tăm nhang hay tăm xỉa răng nhẹ nhàng rà vào phần chân tiếp xúc đến khi bảng điều khiển thay đổi trạng thái

Nguồn: https://www.eightforums.com/sound-audio/28569-audio-only-playing-through-headphones.html

Đơn giản vậy mà mình không biết :D Chịu trận mấy tháng :oops: Quá buồn :D
Mà mình nghĩ chỉ khắc phục tạm thời thôi, cũng phải ra tiệm để người ta chuẩn đoán cho chính xác
PTTiT
TÍCH CỰC
7 năm
@bango123 Con Dell Precision 5510 của mình mới rước cách đây 2 tháng bị lỗi như vậy:
Lúc máy khởi động thì có tiếng (loa máy hoặc tai nghe) nhưng nếu cắm hoặc rút tai nghe (tùy trường hợp, ban đầu xài loa máy thì cắm tai nghe, ban đầu xài tai nghe thì rút tai nghe) là từ đó mất tiếng. Có cắm hay rút tai nghe bao nhiêu cũng mất tiếng. Chỉ có khởi động máy lại thì lại có. Rất khó chịu.

Khi đọc comment của bạn thấy cái cách dùng tăm khá hài nhưng vì bực mình quá nên cũng thử xem sao. Ai ngờ đâu rà rà cây tăm 1 xíu thế mà sửa được lỗi. Vãi thật.
@PTTiT Ban đầu không dám làm, mà thôi làm liều, ai dè được 😁
Link forum mình dẫn họ có nói là do chân tiếp xúc bị cong khiến cho máy nghĩ có tai nghe cắm vào. Nghĩ thì cũng đúng. Thử làm theo thì được :D
mình toàn xài Dell từ trước đến giờ, ko thấy bị hư gì linh tinh, ngay cả khi xài máy cũ (gọi ông cụ luôn) cài win 10 mà vẫn không bị hư. Mình nghĩ thường thì do lỗi driver, driver do mỗi hãng cung cấp, nên sẽ có cái bị lỗi, chứ máy mới mà lỗi phần cứng thì hiếm
mấy vụ hỏng Driver có thể cài DFX vô thay thế cũng được, chỉnh sửa mới cần krak chứ không có nhu cầu gì khác thì cứ cài thôi
hungzero
ĐẠI BÀNG
7 năm
HP probook 4540s ko cài đc driver vga khi lên win10x64 ai bị ko. Giúp em với.... Đã tải driver trên trang chủ, đúng tên máy..mà ko dc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019