Cách khắc phục khi MacBook sleep bị hao pin quá nhiều (macOS Mojave)

Duy Luân
26/11/2018 0:24Phản hồi: 238
238 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hp2013
TÍCH CỰC
5 năm
Khuyên mọi người đừng làm theo, cái này khi bạn set rồi ổ cứng, usb hay đang sạc điện thoại màn hình tắt là nó ngắt luôn, rất hại thiết bị. Mod này đưa ra thì để thêm cách để người ta quay về, còn những cách quay về như comment thì không có cái nào được, phải restore lại. Đây là bài viết thể hiện khả năng thiếu hiểu biết của mod, lên gg search ra rồi thấy ở forum nước ngoài làm sao về làm vậy, không có kiến thức.
tuan17
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ông mod thấy mọi người kêu ca lỗi nhiều vậy thì nên xoá post này đi nhé. Tôi cũng làm theo và bị đơ máy ko điều chỉnh đc các chức năng về độ sáng màn hình, âm lượng, đèn bàn phím... 😔
kio512
ĐẠI BÀNG
4 năm
có bài viết nào khắc phục lỗi này cho Catalina không anh Luân ơi
giờ cách này còn dùng được không các bấc máy e pro2015 lên catlina mà hao pin khi sleep quá
@ Duy Luân giờ làm theo như bạn bị hiện tượng mở máy lại sau khi gập màn hình là treo tầm 2p mới vào được @@ Chỉ tui cách quay lại như cũ đi 😔
@smartphone261 coi comment bên dưới, có trả lại mấy thông số ban đầu đó
@smartphone261 sudo pmset -a hibernatemode 3
sudo pmset -a standby 1
sudo pmset -a standbydelaylow 10800
sudo pmset -a standbydelayhigh 86400
@hasnguyenit Mình cảm ơn 😃
@trangkhuyet0410 Mình cảm ơn 😃
Cho em hỏi là vì sao máy em cường độ dòng điện lúc nào cũng trên -1000 trong khi máy anh trai em cũng chạy chung tác vụ như vậy nhưng lại -800 đổ lại. 2 máy đều cập nhật lên Mojave và cả 2 đều là Macbook Air 2017 ạ. Giúp em với ạ. Em cảm ơn
kien20011992
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bị lag là ở dạng hibernate 25 nó sẽ tự động ngắt ram. Để lại back lại như cũ, các bạn gõ lệnh về safe sleep: sudo pmset -a hibernatemode 3
cứu em với... macbook pro 2016 late, dạo gần đây từ ngày em lên catalina máy khi sử dụng thì không sao; mà khi sleep thì tụt pin liên tục còn nhanh hơn dùng nữa, máy nóng rất nóng, khi dùng thì không bị gì.
em xoá hết cài lại bản sierra mà vẫn bị; đem ra cấp cứu laptop vệ sinh thử, cỡ 1 năm trước em có bị vô nước 1 lần cũng đem ra đó; họ kêu di chứng của vô nước nếu mà h mở ra vệ sinh khả năng sụp nguồn, vậy là ngậm ngùi đem về dùng lại. 😔 chả biết tính sao :(( hiện tại em đang dùng lại mojave
valongtano
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tôi thử theo cách này:
Vẫn đánh dòng lệnh trên Terminator như đầu topic hướng dẫn nhưng thay chữ -a bằng -b (vì đây là dùng trong chế độ sử dụng pin)

sudo pmset -b standbydelaylow 300
sudo pmset -b standby 1
sudo pmset -b standbydelayhigh 600
sudo pmset -b hibernatemode 25
sudo pmset -b tcpkeepalive 0

thì thấy hiệu quả hơn là đánh chữ -a. Trước dùng theo cách của mod thì vẫn sụt pin, chừng 12-15% nay đánh mấy dòng lệnh kia thì gấp máy để qua 10 tiếng chỉ hao 2% thôi.
@valongtano Rồi giờ sao bạn ? Vẫn còn để setting này chứ hay trở về như cũ rồi ? 😜
Lininh1911
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cách này thấy vẫn hữu dụng cho MBP 2015 13' RAM 8 256GB chạy Bigsur 11.2.3
nhocwar
ĐẠI BÀNG
3 năm
còn e thì bị hao pin do cắm Hub Basius 😔 Qua đêm mất 5%, e rút HUb ra thì ko mất % nào
nghịch dại gõ gõ, xong mở máy lên treo cứng ngắc không làm gì đưọc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019