Cách khắc phục lỗi nhảy chữ, đúp chữ khi gõ tiếng Việt trên macOS
Duy Luân
một thángBình luận: 88
88 bình luận
EVKey nhìn như một bản port của Unikey bên Windows qua macOS, cả cách sắp xếp giao diện cũng giống 🤣

GoTiengViet thì nhìn chung xài được, nhưng cái thái độ của ông tác giả kiểu hằn học, từng câu từng từ trên website đều tỏ sự khó chịu với người mua license và tạo ngay cái ấn tượng là tác giả "chảnh" khiến người ta không muốn mua từ ban đầu. Có không ít lời than phiền.
@Penguin Pingu Đồng ý! Cái thành phần đó là có học thức nhưng vô văn hóa, sẽ không thể nào tồn tại lâu được với cái thái độ đó khi làm việc.
@Penguin Pingu Hồi trc mình mua hẳn license của GTV, chờ mấy ngày sau mới có mã gửi về, đến khi đổi máy thì mail hỏi cách chuyển license sang máy khác ko thấy phản hồi gì luôn! Chán bỏ, chuyển qua EVkey xài
@Penguin Pingu Cài EVKey được mấy hôm, sướng, dùng ngon. 3 ngày sau lỗi lại xuất hiện, xóa đi cài lại, xóa đi cài lại.... được 3 ngày , xóa đi cài lại. Thôi chấp nhận, chán chẳng muốn sửa
@Penguin Pingu Bộ gõ là cực kỳ nhạy cảm (vì nó có thể thu thập thông tin, lưu lại mật khẩu, thẻ tín dụng...) nên phần mềm nào mã nguồn mở thì chọn. OpenKey là ví dụ.

Mình chẳng bao giờ xài LabanKey
Mac mà bị như vậy thì dùng Win cho nhanh 😃
@htux Bên window thì bộ gõ quyết định được mình sẽ dùng cơ chế nào.
@Dave ✅ mình dùng M1 cũng khó chịu cái lỗi này thật sự 😃)
@Danglnh Chỉ có ai đang dùng office bình thường bên win mới hiểu được cái ức chế của nó là như thế nào. Mình cũng bye luôn
@Danglnh Chỉ một chữ: Chuẩn
Dùng OpenKey ngon hơn nhiều mod ơi, đủ bảng mã, tính năng mà lại mã nguồn mở miễn phí: https://open-key.org
@causelove94 ok tks. để thử xem sao
@khanghk OpenKey ở phần mềm A bạn chuyển qua tiếng Anh, xong qua phần mềm B nó vẫn là tiếng Việt, nó lưu setting ngôn ngữ theo từng app luôn, rất đã hơn EVKey chỗ này
@vinhtnk16 thank bác, giờ em mới bt vụ này!
@vinhtnk16 mình thấy cái này có EVkey có phần loại trừ ứng dụng thấy same same.
EvKey, GoTiengViet, OpenKey

Cái nào cũng ổn nhé
@spamspam Trước mình xài GoTiengViet bản free không có chức năng gõ tắt nên mình chuyển sang EVKey. EVKey thì bị cái là không khởi động cùng hệ thống, khởi động máy thì phải mở thủ công. Còn về hiệu quả gõ tiếng việt thì thấy ngon như nhau. Chưa thử OpenKey
@faq21106 bác cứ đùa. Evkey khởi động cùng hệ thống bt mà
@faq21106 Chắc bạn sót ở đâu ấy chứ, cái khởi động cùng hệ thống là chức năng cơ bản mà sao ko có được. Trước còn dùng mac thì mình dùng nó cũng khá lâu và chắc chắn là có
@spamspam à, cũng có người bị giống mình nè. Để thử cách trong link xem sao https://github.com/lamquangminh/EVKey/issues/5

Lỗi khởi động cùng OS trên MacOS · Issue #5 · lamquangminh/EVKey

Mình dùng bản 10.14.6 khi khởi động OS lên không thấy EVkey tự khởi động cùng, phải mở thủ công. Bạn check lại nhé
github.com
uhm, mình gõ bằng bộ gõ của apple nó cứ quay lại đầu dòng khi viết stt fb quài luôn
Nhờ chủ thớt test thử lúc gõ trên FB có bị nhảy chữ ko? 😃
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
xài ibus-bamboo là hết
Thế mà đó giờ tưởng do kẹt phím
Binary
ĐẠI BÀNG
một tháng
openkey có vẻ ngon hơn đó
GTV có xài trên Android nhưng ko thích lắm. Trên Win xài Unikey là chủ yếu.
Thế thì thua bộ gõ mặc định của win rồi, từ ngày có nó khỏi cài thêm bộ gõ tiếng việt ngoài
thề cái bộ gõ nó rất nhạy cảm muốn xài của chính chủ cho nó yên tâm , giờ update như QQ
mình cũng bị cám ơn a Luân
Sao people make it complicated cần gì phải khắc phục thế nhỉ, dùng Macbook đẳng cấp sang trọng thì cứ enjoy cái moment này nhé
Mih dùng Evkey lâu nay có sao đâu. Ko bgio dùng bộ gõ mặc định... Tệ hại.
@F5NhaTrang Bạn dùng EVkey có bị lỗi khi gõ tiếng Việt qua remote desktop hay teamviewer máy windows không bạn? Mình dùng evkey nhưng qua mấy phần mềm kia toàn lỗi 😔
@Tiểu Như Ý Vụ này chưa thử.... Để muh thư xong coi sao bạn.
@Tiểu Như Ý Bạn nhớ tắt bộ gõ ở máy bên kia nhé. Chứ ko là dễ, chứ không là toàn lỗi thôi
@Nguoi tinh nguyen Dùng bộ gõ tiếng Việt mặc định thì không phải tắt gì cả. Gõ vô tư luôn, không phải tắt bộ gõ mặc định
_ Cái này mình tưởng là feature, không phải bug ? 😁

_ Dùng thử pm khác xem, còn không thì chơi hẳn hệ English cho chất
Cười vô mặt
cái này lâu lâu mình bị xong nó tự hết
Bộ gõ thì nên dùng cái nào mã nguồn mở như openkey cho an tâm nha anh em, chứ ko biết người ta cài cắm keylog vào hay ko dùng cũng sợ
@appmastervn evkey hình như close source thì phải?
Quá coi thường fan Táo Đông Lào. Từ iPhone, iPad cho đến Mac.
@Team B iFan ở Đông Lào giống như các cô gái không cần tán mà tự đổ vậy. Thứ con gái kiểu đó dễ bị xem thường ;)

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019