Cách khoá app trên iPhone để mở bằng Face ID / Touch ID
Rất hay và hữu ích!/16 người
Mikeknowsme
2 thángBình luận: 96
Cách khoá app trên iPhone để mở bằng Face ID / Touch ID
Cách khoá app trên iPhone sẽ dựa vào Shortcuts (ứng dụng Phím tắt) để thực hiện một hành động automation mà chúng ta setup. Khi mở app đã khoá lên thì iPhone sẽ yêu cầu chúng ta sử dụng Face ID hoặc Touch ID để mở. Hiện tại Apple không có tuỳ chọn cho phép người dùng khoá app từng app riêng lẻ như bên Android, cho nên đây là cách mà các bạn có thể tiếp cận trước bằng Shortcut, cùng xem video bên dưới nhé!

Để khoá app bằng Shortcuts

Đầu tiên bạn nên chọn vào ứng dụng Đồng hồ (Clock) - chọn vào Hẹn giờ (Timer) - tại đây bạn chọn vào Khi hẹn giờ kết thúc (When Stop Playing) - và chọn Dừng phát (Stop Playing).

Tiếp theo bạn mở ứng dụng Phím tắt (Shortcuts) lên - chọn vào Tự động hoá (Automation) rồi bấm dấu + ở trên để tạo - bạn chọn vào Tạo mục tự động hoá cá nhân (màu xanh) - rồi kéo chọn Ứng dụng (App).

Quảng cáo

Tiếp theo ở mục Ứng dụng, bạn có thể bấm vào chọn (Choose) để chọn ứng dụng nào mà bạn muốn khoá, ví dụ điển hình các ứng dụng cá nhân như mail, tin nhắn, hình ảnh & video,… cứ tick vào ứng dụng bạn muốn rồi bấm hoàn tất là được.

Lúc này Shortcuts sẽ dẫn bạn đến mục thêm hành động (Add Action) - bạn chọn vào và bấm Start Timer để chọn bộ bấm giờ, tác dụng của Timer là nó sẽ khoá ứng dụng của bạn trong một thời gian kể từ khi bạn mở nó lên, tối thiểu là 1 giây.

Tiếp theo bạn đặt giờ Timer xuống còn 1 giây là được, vì khi mở ứng dụng bạn cần khoá, cứ 1 giây sau là nó sẽ khoá cho bạn và đòi hỏi xác thực bằng Face ID / Touch ID. Tất nhiên trong 1s thì chẳng ai kịp xem được gì từ ứng dụng cả.

Lưu ý ở bước cuối cùng bạn nhớ gạt tắt phần Hỏi trước khi chạy (Ask Before Running) và sau đó bấm Done là xong. Chúc bạn thành công!

Trường hợp bạn không muốn Shortcut hiện Thông báo khi khoá app

Bạn có thể tắt đi bằng cách vào Screen Time - chọn xem tất cả hoạt động (See All Activity) - kéo xuống chọn Shortcuts (Phím tắt) và gạt tắt Thông báo đi.
96 bình luận
nth_275
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Có shortcup nào tải được ảnh trên insta bây giờ k bác
khoairan
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@B L A Z E Bạn nói thẹc ý hả? Ista đâu có cho nhấn vào ảnh đâu nhỉ??
@khoairan Mình xài web ko dùng app 😁 trên web copy được :D
althonx5
TÍCH CỰC
2 tháng
@nth_275 Các bạn cho mình hỏi sao mình làm theo như hướng dẫn, đã khóa thành công các Apps, nhưng vấn đề là chính mình sau khi nhập pass vào cũng không xài được App luôn, nó cứ hiện ra khóa hoài luôn.
Mẹo này hay ta
althonx5
TÍCH CỰC
2 tháng
@✎﹏нσàиɢ тυâиᵛᶰシ Các bạn cho mình hỏi sao mình làm theo như hướng dẫn, đã khóa thành công các Apps, nhưng vấn đề là chính mình sau khi nhập pass vào cũng không xài được App luôn, nó cứ hiện ra khóa hoài luôn.
@althonx5 hỏi Mod đi Bác 😁
Khá hay nhỉ. Thích androi vì tùy biến vụ khóa này hay hơn ios.
Đặc biệt ss nó có cái thư mục bảo mật quá bá.
hoang559
TÍCH CỰC
2 tháng
@John Chris Nhiều cái tìm không có xem online phải tải về😌
@John Chris Chính chủ mới khoá chứ bạn 😁
@hovaqu Bác tải aloha về, đột nhập vào xxx, thích cái nào tải về cất giấu thì xem cả đời 🤣🤣🤣
duongdoi
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@tuandung204 Tìm không được là ngứa ngáy khó chịu
Phức tạp nhỉ.
Làm thử luôn
1s vẫn xem được ảnh hoặc tab đang mở mod ơi, mà ấn vào nó hiện ra xong lại khóa cảm giác khó chịu vãi. Mong Apple làm cái khóa app như bên Android tiện vãi
@editzrapper Đã thử khoá Safari và vẫn xem được xx….
29Aug
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@liemoffline Tui cũng nghĩ vậy, sẽ vẫn thấy dc.
@editzrapper Bác đem tủi thanh cuân quăng hết vào mục Ẩn, ẩn cả cái mục ẩn, thì 1s có siu nhân hay flash mới kịp coi ấy…
Mẹo này quá hay 👍
althonx5
TÍCH CỰC
2 tháng
@seven_nguyen Các bạn cho mình hỏi sao mình làm theo như hướng dẫn, đã khóa thành công các Apps, nhưng vấn đề là chính mình sau khi nhập pass vào cũng không xài được App luôn, nó cứ hiện ra khóa hoài luôn.
@althonx5 @althonx5 bạn thử xoá và làm lại xem có bị nữa không?
—————
Vào ứng dụng ĐỒNG HỒ (CLOCK)

Chuyển sang phần HẸN GIỜ (TIMER) chọn DỪNG PHÁT (WHEN TIMER ENDS >> STOP PLAYING) sau đó chọn 1 GIÂY

Chọn PHÍM TẮT (SHORTCUT), chọn tiếp TẠO MỤC TỰ ĐỘNG HOÁ CÁ NHÂN (CREATE PERSONAL AUTOMATION)

Chọn ỨNG DỤNG (APP) cần khoá

Chọn THÊM TÁC VỤ (ADD ACTION), gõ tìm chữ ĐỒNG HỒ (TIMER)

Chọn BẮT ĐẦU HẸN GIỜ (START TIMER), tuỳ chỉnh lại thành 1 giây

Bỏ tuỳ chọn HỎI TRƯỚC KHI CHẠY (ASK BEFORE RUNNING)
althonx5
TÍCH CỰC
2 tháng
@seven_nguyen Không được bạn ơi. Mình làm y như vậy rồi. Mở app ra nó khóa, mở khóa xong nó lại khóa, ko sử dụng được như clip hướng dẫn.
@althonx5 Vậy chắc là bị xung đột phần automation nào đó rồi.
Bạn thử recheck xem có shortcut nào bị ảnh hưởng liên quan không?
@seven_nguyen Bạn thử chọn 1 ứng dụng để khoá thôi, đừng add nhiều ứng dụng trong 1 slot automation
Mình thì dùng Screen Time đặt App limits là xong. Có vẻ đơn giản hơn cách Mod hướng dẫn nhưng nhược điểm là ít nhất phải đặt 1p. Cái App limits này mình cài để kiểm soát thời gian dùng điện thoại của con mình
gdyoon
TÍCH CỰC
2 tháng
@nakocloudhn Lúc chọn bạn ấn vào chữ phút là nó hiện lên cả tuyd chọn giây, phút và cả giờ nữa
@gdyoon Giờ mới biết là chọn theo giây đc, cảm ơn bạn
@gdyoon Mình IOS15, iPhone 12, không chọn được giây, nó chỉ cho phút. Bạn chụp thử màn hình giúp mình được không?
Nhớ hồi xưa JB có vụ này.
cái shorcut hữu ích mà cũng phức tạp quá, mình ko dùng bao giờ
App Shortcut quá khó để sử dụng. Đọc cách làm của người khác thôi đã thấy nhức đầu rồi.
@Team B đồng ý 5 chi luôn
Cười ra nước mắt
Khái niệm hay đấy, thế này gọi là "khoá app"? Đây đơn thuần chỉ là hạn chế sử dụng iPhone trong 1 khoảng thời gian đã cài đặt trước đó chứ ko hơn. Vote ai đó chịu khó JB & cài thử BioProtect hoặc BioLockdown để được trải nghiệm cái gọi là "khoá app" đúng nghĩa đen 😌
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
Không cần, vì Telegram và Zalo đều đã có khóa app 😁
althonx5
TÍCH CỰC
2 tháng
@-Mr.S- sms, danh bạ, ảnh không có khóa app bạn. Bạn có theo dõi vụ án cô gái đem máy Mac đi sửa ở fpt bị thó dữ liệu không ?
Rất hay, thank ad
hẹn giờ bật và tắt nguồn điện thoại Iphone 11 128 thì làm như nào chủ thớt ?
thấy phức tạp quá. Chỉ để cho ai có "tật giật mình" muốn giấu gì cần giấu thôi. Chứ mấy app ngân hàng có khoá của app tự làm rồi.
@John Chris Phơi cái app bank ra UI đt cũng đã là 1 sự bảo mật "tao dùng MBank nè mày"
cái này can thiệp bên thứ 3 à
cryshop
TÍCH CỰC
2 tháng
@Victor Krum Shortcuts là app mặc định của iOS, hàng Apple làm nhúng vào system nên ko thể coi là bên thứ 3 được.
kimthanhvu
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Sao mình set giống vậy mà mỗi khi nó khóa xong mình dùng faceid thì nó mở màn hình lên thì khóa lại liền. Kiểu như vòng lặp liên tục.
@kimthanhvu mình thử làm trên Notes như bạn mà không bị, bạn xoá automation đó làm lại thử xem
@kimthanhvu Note có chức năng khóa sẵn rồi mà bạn, đặt được mật khẩu riêng luôn
kimthanhvu
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Mikeknowsme Mình thử mấy lần mà không được, thử khóa mấy app khác cũng không được. Có thể do IOs mình chưa cập nhật lên. Còn đang bản cũ lắm. Máy của bx nên ít vọc.
kimthanhvu
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@nakocloudhn Đúng rồi. Mình mới thấy trong Notes có đặt pass. Nhưng thấy cách này cũng hay nên làm thử. Để sử dụng khóa mấy app khác.
ồ cái này thì hay rồi, được hỗ trợ chính chủ Apple thì chắc sẽ nhanh và ngon cho mà xem

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019