Cách khởi động lại Apple Watch khi bị treo hoặc không cài được phần mềm
3 nămBình luận: 43
Cách khởi động lại Apple Watch khi bị treo hoặc không cài được phần mềm

Những tình huống mà khiến cho chúng ta phải tìm cách khởi động lại Apple Watch:

• Treo táo do thao tác sai trong quá trình cập nhật phần mềm
  • Giựt lag nhiều sau một thời gian dài sử dụng
  • Không cài được phần mềm mới từ iPhone

Khi các bạn bị những tình huống như trên, hãy thử khởi động lại Apple Watch theo 2 cách sau đây:

Cách 1: Tắt đi khởi động lại (Restart Apple Watch)

• Bấm giữ im nút cạnh bên (Side button) cho đến khi màn hình khởi động lại hiện lên
  • Trượt thanh Tắt nguồn (Power Off) để tắt Apple Watch
  • Sau khi Apple Watch đã tắt hẳn thì bấm và giữ im nút cạnh hông một lần nữa cho tới khi logo quả táo xuất hiện. Apple Watch sẽ được khởi động lại sau các thao tác này
  • Chú ý: Không thể tiến hành quá trình này nếu Apple Watch đang được đặt lên dock sạc.

Cách 2: Khởi động cưỡng bức (Force restart Apple Watch)

Apple khuyến cáo người dùng chỉ áp dụng cách này như là phương pháp cuối cùng khi Apple Watch treo táo hoặc không còn bất kỳ phản hồi nào. Thao tác như sau:

• Bấm và giữ im đồng thời hai nút Digital Crown và Nút cạnh bên (Side button) ít nhất 10 giây.
  • Sau khi thấy Apple Watch xuất hiện logo quả táo thì thả đồng thời cả hai nút này ra. Apple Watch sẽ tiến hành khởi động lại.
  • Chú ý: Không tiến hành Force restart nếu Apple Watch đang trong quá trình cập nhật phần mềm.

Để không bị treo/lag trong quá trình chép ảnh và nhạc từ iPhone vào Apple Watch:

• Chia nhỏ số hình mà các bạn muốn chép vào Apple Watch, đừng chép một lúc quá nhiều thì Apple Watch sẽ dễ bị treo.
  • Chép những Playlist nhạc cụ thể từng cái một.
  • Khi bị treo thì dừng quá trình chép và tiến hành khởi động lại Apple Watch như hướng dẫn bên trên.

Để không bị treo táo trong quá trình cập nhật phần mềm thì các bạn cần lưu ý như sau:

• Pin Apple Watch trên 50% và nó đang được đặt trên dock sạc có cắm sạc (Cẩn thận đừng chạm vào làm nó rớt ra khỏi dock sạc, Apple Watch sẽ dễ bị treo hoặc khởi động lại, rất mất thời gian).
  • iPhone cần phải ở gần Apple Watch trong quá trình tải và cài đặt (Các bạn chú ý trong lúc sạc đừng cầm iPhone đi lung tung mà mất kết nối với Apple Watch, việc này rất dễ gây ra lỗi quá trình cài đặt sau đó).
Về cơ bản thì Apple Watch hoạt động rất ổn định và ít khi xảy ra tình trạng treo/lag/chậm. Tuy nhiên khi bị thì các bạn nên thử khởi động lại từng bước như trên trước khi áp dụng các biện pháp khác. Chúc các bạn may mắn.

Nguồn: Apple
cover_tinhte_khoi_dong_lai_apple_watch_2 copy.JPG
43 bình luận
Hôm trước con ip max mới mua về ... đậu đang ngồi nhắn tin ... nó đơ mẹ ra ... tắt thường ko được ... phải vận dụng quay tay mới hết. Nóng rung người, ko là cho nó lên vĩ nướng
@Bão Sài Gòn o_O bác ko đọc sách hướng dẫn trc khi sử dụng à?
X là treo & đơ nhiều nhất
tiếp theo là rơi rớt khả năng hư faceID nhiều nhất
nữa là pin chai & phù rất nhiều
chuẩn bị tâm lý đi 😁
Đồ apple mà cũng giật lác sau thời gian ta
@vn_ninja ha ha ha
thường ít xảy ra lắm 😁
@vn_ninja Đến não người còn có lúc đơ mà
@vn_ninja cứ cho ip4 dùng ios 7 là hiểu giật lag là ntn thôi bác
bangtoto
TÍCH CỰC
3 năm
Muốn thử một lần
cảm ơn bác đã chia sẻ thông tin hữu ích. Hy vọng là ko phải làm mấy cái thao tác này khi dùng ha ha ha
Dùng búa để xử lý.
Đảm bảo lần sau ko gặp vấn đề gì nữa.
Lee beenf
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nãy lên group hỏi aw 4 bản VN tại sao ko tự động hiện tin nhắn mà add eo duyệt. Nhờ anh em trong này chỉ giáo với.
@Lee beenf Trên iphone bạn đã tắt cái Notification Privacy đi chưa? Phần Notification trên iphone bạn vào chỉnh lại một là mirror my iphone, khi chế độ này thì trên iphone Thoòng báo thế nào thì AW nó sẽ ăn theo như thế.
Chế độ custom thì bạn tự chọn cách tin nhắn hiện trên AW.
Lee beenf
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Daviddv9prada Notification privacy là gì vậy pro.
Lee beenf
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Daviddv9prada Khá khó chịu vụ này. Phải thêm 1 thao tác mới đọc được tn. Mình cài phản chiếu IP nhưng vẫn ko được
@Lee beenf Notification Privacy nó nằm ngay trong mục Notification, tắt cái đó đi.
Mình để mirror Theo iphone thì nó không hiện, nhưng để custom nó hiện luôn mà.
Gặp dấu chấm Thang ! màu đỏ đồng nghĩa với việc đem đi bảo hành nhé
kể cả hết bảo hành cũng có thể được Sửa chữa thay thế miễn phí
AW của mình gặp 2 lần mà chưa rõ nguyên nhân.
Đó là tự nhiên màn hình nó phóng to bất thường, không thể thao tác được gì, lúc đó mọi icons đều choán hết cả màn hình mà không thể làm cách nào cho nó trở về bình thường, chỉ còn mỗi cách nhấn 2 nút để force tắt.
Muốn đc thử 1 lần để test thử phương pháp này 😆
Lizzie Kute
ĐẠI BÀNG
3 năm
Dùng AW4 gần nửa năm chưa thấy vấn đề gì. Chỉ có vài lần force touch không ăn với chậm nhận diện hoạt động lúc mình đi bơi 😁
tranvinh4u
TÍCH CỰC
3 năm
Ae xài AW có lẽ sợ nhất dấu châm thang ! màu đỏ hiện lên màn hình 😆)
microsoft92
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hỏi gà tí nha , nào giờ chưa sử dụng apple watch 😁
Reset như vậy có dính iCloud không ?
@microsoft92 Cái này restart thôi, reset là dính hết nhé :D
microsoft92
ĐẠI BÀNG
3 năm
@finalmagic à , mình hiểu rồi , thao tác này giống như là mình nhấn Home+Nguồn trên iPhone phải không bạn ? còn Reset là Apple Watch có bấm tổ hợp phím không ? hay vô màn hình chính mới reset được ? :D
dạo này hay bị giơ tay lên coi giờ mà màn hình ko sáng lên, quơ tay 2-3 lần mới chịu sáng, nhất là lúc đang nằm, AW 4 os mới nhất 😔
@phukhanhhuba Những lúc như vậy lên google search bảng mạch iphone, bảng mạch macbook để ngắm cho đỡ buồn nhé 😁
@phukhanhhuba Gõ nhẹ vào màn là nó sáng mà, quơ chi cho tốn calo 😁
@finalmagic 1 tay bận làm việc khác rồi thì phải làm sao
phuongthy
TÍCH CỰC
3 năm
Mình cũng đã làm cách 2: khởi động lại cưỡng ép nhưng vẫn chưa được chẳng hiểu vì sao.
từ ngày em dùng đến h chưa thấy giật lag mà chỉ thấy rs lại khởi động lâu vô cùng mất gần 5p
@nguyenkhangpt92 Apple Watch chip xử lý yếu hơn iPhone nhiều, thời gian đó là bình thường
xài con aw 2 năm vẫn ngon, chưa thấy giật lag gì cả
Mấy bác dùng AW cho em hỏi mây bác có dán chống trày hay cường lực gì không ạ, em mới mua con AW S4, tưởng nó khó trầy nên em không dán, nào ngờ 2 ngày trầy 2 nhát, buồn 😔
tienna.it
ĐẠI BÀNG
3 năm
em có con series 1 lâu lắm ko động vô, hôm trước nhớ ra động vô thì ... bật ko lên nguồn mà sạc cũng ko xong 😔 quả này chắc đi rồi các bác nhỉ T___T
Hic , hem có aw để thử 😔

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019