Tiki 20201127 Masthead Hero

Cách kích hoạt codec aptX trên macOS và Windows để nâng cao chất lượng âm thanh
Rất hay và hữu ích!/5 người
abuchino
5 thángBình luận: 68
Cách kích hoạt codec aptX trên macOS và Windows để nâng cao chất lượng âm thanh
Có nhiều bạn vẫn cho rằng các tai nghe Bluetooth chỉ thể hiện hết khi sử dụng các codec cao cấp, tuy nhiên đó chỉ là một phần nhỏ câu chuyện về chất lượng của câu chuyện. Ngoài ra nhiều bạn cũng cho rằng việc kết nối với điện thoại hoặc máy nghe nhạc có codec cao cấp như aptX hay LDAC sẽ hay hơn so với việc sử dụng các codec SBC bình thường trên máy tính. Tuy nhiên một điểm mà nhiều bạn không biết đó là các máy tính hiện nay dù là Mac hay Windows cũng có aptX codec.

Codec Bluetooth nào được hỗ trợ trên thiết bị phần cứng phụ thuốc vào cả thiết bị phần cứng cũng như hệ điều hành. Đến đây mình sẽ chia thành 2 phần thiết bị khác nhau là Windows và Mac

1/ Mac

Đa số các máy Macbook từ mười năm trở lại đây đều được trang bị chip Bluetooth tương thích với các codec aptX/AAC/SBC. Tuy nhiên vấn đề nằm ở OS, sau phiên bản Mac OS Catalina, aptX bị tắt ở mặc định khi các bạn sử dụng các bạn sử dụng các tai nghe Bluetooth có aptX thì sẽ tự động chuyển sang các codec AAC và SBC.
Nếu các bạn sử dụng macOS Catalina v10.15.2 trở về sau có thể được sử dụng với developer tools, để có thể kích hoạt codec aptX. Tuy nhiên các bước kích hoạt trong devoloper tools cũng khá phức tạp với đa số người dùng nên các bạn có thể sử dụng phương pháp tiện lợi hơn bằng terminal.

Các bước để kích hoạt aptX codec trên Mac

• Đảm bảo phiên bản MacOS từ Catalina/v10.15.2 trở về sau, nếu phiên bản cũ hơn thì làm ơn update đi nha

• Tắt Bluetooth ở trên Mac
  • Mở Terminal, sau đó copy rồi paste câu lệnh sau và nhấn Enter:
sudo defaults write bluetoothaudiod "Enable AptX codec" -bool true

Sau khi nhập dòng này người dùng sẽ được yêu cầu nhập password và user đang log in trên Mac (cần quyền admin)

1. Bật Bluetooth và kết nối với chiếc tai nghe Bluetooth có hỗ trợ aptX codec
  2. Giữ nút option và click vào Bluetooth icon trên menu bar, chọn chiếc tai nghe có hỗ trợ aptX và xác nhận aptX có hiển thị trên thanh “Valid codec”
Sau khi hoàn thành bước trên các thiết bị có aptX sẽ tự động kết nối thông qua codec aptX chứ không sử dụng AAC hay SBC. Tuy nhiên nếu các bạn thấy kết nối không ổn định hoặc có hiện tượng nhiễu thì các bạn có thể chuyển về mặc định như ban đầu. Các bạn có thể sử dụng câu lệnh sau trong cửa sổ terminal và nhấn enter:
sudo defaults delete bluetoothaudiod

2/ Windows

Hiện tại mình sẽ auto mặc định mọi người đã sử dụng Windows 10 rồi nhỉ, lưu ý nếu windows 10 của các bạn không thực hiện được các bước này thì coi đi mua bản quyền rồi cập nhật đi nha. Windows đã có khả năng kết nối Bluetooth với aptX (Windows 8 chỉ hỗ trợ SBC). Ngay cả trong trường hợp mainboard hay card WiFi/Bluetooth của bạn không có hỗ trợ aptX thì cũng có thể mua một chiếc Bluetooth USB adapter chỉ vài trăm ngàn là xài được (lưu ý là phải hỗ trợ profile A2DP với codec aptX)

Tuy nhiên để biết được codec nào đang phát thì không có bất kỳ cách nào. Các bạn phải dựa trên các thiết bị được kết nối để biết được codec nào đang phát ví dụ những thiết bị Bluetooth Receiver sẽ báo trên đèn LED hay màn hình, một số tai nghe cũng có báo.

Tuy nhiên có một hạn chế khác của tai nghe Bluetooth trên Windows 10 đó là để có được chất lượng âm thanh tốt nhất thì các bạn phải hy sinh microphone sử dụng ở chế độ stereo còn khi sử dụng chế độ headset/Hand-Free chất lượng âm thanh cũng bị suy giảm đáng kể vì không sử dụng profile A2DP với aptX mà sẽ sử dụng profile nghe gọi là HSP/HFP
Rất hay và hữu ích!/5 người
Công nhận trên win mà không để stereo nghe như ấy luôn. Thì ra là do cái này
Mình vẫn xài con huyền thoại này nên ko có nhu cầu thẩm âm cao hơn. 😆
@Anh Hung Thoi Dai Thương hiệu loa huyền thoại 😁
Mình nghĩ răng đa phần anh em đã dùng tai nghe bluetooth để nghe nhạc vói laptop thì phần nhiều nghe để:
- Tạo không gian yên tĩnh khi làm việc, Tách biệt môi trường, Tạo âm thanh nền, tăng tập trung khi làm việc.

Nên chắc là cũng sẽ không quan tâm lắm đến chất lượng âm thanh, nhất là với các thay đổi rất bé như từ AAC sang aptX, rất khó nhận ra.

Tất nhiên có thể mình đã nghĩ sai vì mình suy bụng ta ra bụng người. Suy từ tai người sang tai thánh audiophile
@Nam Air Hay cho tai người sang tai thánh audiophile.. =)) @audiospycho đâu nhỉ.. hiện linh =))
Khác biệt lớn khi bạn chuyển từ AAC sang AptX là khi bạn nhấn "Tạm dừng và tiếp tục" âm thanh 😆
@anhgiap2007 Chà nghe thú vị vậy, bác khai sáng thêm dc không?
Ý mình là nó giảm trễ Phát/Thu, xem phim thì (tạm dừng và cơm vào mồm rồi bật lại) và nhất là đánh game (tiếng vàng rơi rất khớp)
mình thì dùng máy tính dùng tai nghe có dây, đt mới ko dây.
hotpeople
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Win không có hướng dẫn à b
@hotpeople Win có đoạn nhỏ bên dưới. Đó là không thể chỉnh được mà tuỳ thiết bị
hhhai0304
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Cám ơn bác, rất hữu ích!
khi nghe nhạc trên laptop mục đích chính vẫn là để tập trung làm việc.
"Hiện tại mình sẽ auto mặc định mọi người đã sử dụng Windows 10 rồi nhỉ, lưu ý nếu windows 10 của các bạn không thực hiện được các bước này thì coi đi mua bản quyền rồi cập nhật đi nha."

Hướng dẫn đâu bạn
@tongnguyen25 Windows 10 tự động rồi bạn. Chỉ có phần cứng có support không thôi.
ZEX
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Cái vụ chế độ stereo với chế độ headset/Hand-Free trên Windows đúng thiệt là mình đã bị và còn nghĩ là do codec tai nghe với windows có vấn đề gì không tương thích nên lỗi.
@ZEX Mình dùng PXC 550 nó tự chuyển qua lại giữa Stereo với Hand free/headset đâu cần phải chỉnh tay nhỉ.
WindJino
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@ZEX Mình cũng 1 thời gian mới nhận ra vấn đề này. Để headset thì coi phim, game không bị trễ, nhưng âm thanh như đấm vào tai. Mở stereo lên sử dụng cùng Dolby Atmos thì nghe sướng gì đâu, tuy có độ trễ nhưng có thể khắc phục bằng cách cắm dây 😁
huythong91
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Đã làm thử trên MacOs mà ko được mod ơi 😔
tiderace
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Tên Hiển Thị Nghe hay hơn ko m?
@tiderace Airpod có codec gì đâu 😆) Bose thì dây mà
tiderace
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Tên Hiển Thị Bose nớ dây à, tưởng blue
@tiderace I dont need a wireless headphone i already have a airpod
của e bose quảng cáo 35 ii có hỗ trợ k mod
@Trưởng Anh QC35 II chỉ có AAC vs SBC thôi
Tr Thay
TÍCH CỰC
4 tháng
Hay quá. làm liền thôi
Macmini
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Đã thử làm theo hướng dẫn cho Marshall Minor II Bluetooth và Mac Catalina thì không được
@Macmini Mình viết nhầm chỗ terminal không có " " nên thử lại xem sao
@abuchino sudo defaults write bluetoothaudiod "Enable AptX codec" -bool true
Macmini
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@abuchino Câu lệnh có " " là đúng đấy, mình đã check lại bằng lệnh sudo defaults read bluetoothaudiod. MacOS đúng là đã Enable AptX codec, nhưng vì lý do gì đó (có thể do tai nghe) mà nó vẫn bị fallback về SBC
Screen Shot 2020-07-17 at 08.04.20.png
supperyoyo
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Tại sao mac lại tắt aptx nhỉ, có phải vì thật sự ko làm âm thanh chất lượng hơn so với mặt định?
jedi9
TÍCH CỰC
4 tháng
jedi9
TÍCH CỰC
4 tháng
@junkey Thế mấy kỹ sư của Apple với Microsoft sống bằng đam mê ah =))
jedi9
TÍCH CỰC
4 tháng
@ChillaGuy Người viết cho Linux ko được trả lương cao như đám khỉ Apple hay Microsoft những vẫn viết được chức năng nghe nhạc bluetooth tử tế thì đám khỉ kia ko nhục thì gọi là ăn hại hả =))
@jedi9 Oh rất cám ơn sự cống hiến của các bạn! ( ( :
Làm được hay không và đường hướng phát triển của OS là khác nhau. "Người viết" đâu phải quyết định. Nói Apple hay Microsoft nhục trước Linux vụ nghe nhạc BT thì ok, chứ kĩ sư chả liên quan. Làm ít lương cao càng tốt ( ( :
junkey
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@jedi9 có vấn đề đọc hiểu à hay đa nhân cách ?
code bao nhiêu lâu rồi mà phát biểu ngu thế, fix giúp được cái bug nào của kernel chưa ku mà tỏ vẻ hiểu về bussiness của opensource với MS, apple.
Kiếm được cái daw nào ngon trên linux nếu so với MS, apple tôi xem nào.
Nói cái câu người viết cho linux ko được trả lương cao như MS, Apple là thấy đ hiểu gì rồi, cứ thích lấy nét =))
biết sớm đã ko bán Sen Trung Ương
matter
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@PerfectSun bản 1 thì bán là đúng, vì lỗi pin
bản 2 mà bán thì tiếc wa 😁
NightBass
ĐẠI BÀNG
4 tháng
bài viết hữu ích nè, mới biết vụ tắt micro bằng chỉnh stereo trên Win10 thì nghe nhạc hay hơn
icemain
TÍCH CỰC
4 tháng
Auto Stereo
Annotation 2020-07-16 110326.png
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019