Cách kiểm tra nhà mạng và chuyển mạng giữ số theo đầu số mới

vn_ninja
14/9/2019 6:19Phản hồi: 112
Cách kiểm tra nhà mạng và chuyển mạng giữ số theo đầu số mới
Chuyện các nhà mạng đổi đầu số để quy tất cả các số điện thoại về 10 số thì cũng diễn ra lâu rồi, số Viettel của mình cũng chuyển từ 0165 thành 035. Nhưng nói thật mình vẫn không thể nào nhớ nổi số điện thoại của mạng nào chuyển sang đầu số nào, Viettel thì mình có thể nhớ một vài đầu số 0169, 0168, 0167... thành 039, 038, 037... còn mấy mạng khác thì chịu. Đó là vấn đề thứ nhất.

Vấn đề thứ hai đó là dịch vụ chuyển mạng giữ số, như ở trên đã khó có thể nhìn đầu số mà biết mạng nào, nhiều khi mình tra đầu số đó biết là mạng nào rồi, nhưng có thể số điện thoại đó đã chuyển sang mạng khác rồi nhưng vẫn giữ nguyên số. Điều này gây ra nhiều khi gây tốn cước phí không cần thiết vì mình cứ tưởng số Viettel của mình gọi sang Viettel kia là nội mạng, nhưng số kia đã chuyển sang Mobifone chẳng hạn, lúc này cuộc gọi sẽ là ngoại mạng và cước cao hơn mà mình không biết.

Vì vậy để biết được đầu số đó là của nhà mạng nào? Và có chuyển sang mạng khác hay chưa? Mình xin giới thiệu với anh em 2 cách:
  • Dùng web: anh em có thể truy cập vào trang web http://vntelecom.vnta.gov.vn:10246/vnta/search sẽ ra một giao diện tra cứu, nhập số điện thoại cần tra vào, tick vào CAPCHA, ấn tra cứu sẽ ra thông tin về mạng gốc, đã chuyển mạng hay chưa? Và nếu có là sang mạng nào.
  • Dùng app, vào App store hoặc Play store tải về app VNTA, app này giống như giao diện web được đóng gói lại, và của Cục Viễn thông (Bộ TT&TT) phát triển nên hoàn toàn yên tâm nhé. Giao diện của app vô cùng đơn giản, chỉ có một nút duy nhất để vào phần tra cứu, còn lại làm y như giao diện web.

Phương pháp nhỏ giúp anh em tra đầu số và tra nhà mạng. Chúc anh em vui vẻ 😁
112 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái này hay, có nhiều người rất cần này.
hay đấy bác đã check thử thành công
noname2018
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hữu ích. Nếu bổ sung được phần link số từ danh bạ và copy/paste được nữa thì thuận lợi hơn.
KayTee1
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đã chuyển từ viettel sang viettel
@KayTee1 Đi để trở về à? 😁
@KayTee1 Bạn nên che đi số mình nhé! Lộ quá
@KayTee1 Mai bác sẽ được gọi điện mời vay ưu đãi & học tiếng Anh các kiểu 😆
@KayTee1 Bác chơi crypto hướng dẫn e với hiu hiu
KayTee1
ĐẠI BÀNG
5 năm
@adagioleonard Thời điểm này chơi là hẹo đấy b 😆 tốt nhất đừng đâm vào vũng nước đục này
Nhà mạng viettel có công báo: khi nào gọi đến số thuê bao nào chuyển mạng giữ số nó sẽ báo mà bác?
@vn_ninja Chắc phải có luật cả đó bác 😁
Gọi nó phải báo cho mình !
@Đạt Phít Một Sao mình chưa thấy nhỉ
n3_bmt
TÍCH CỰC
5 năm
@cuongtao2016 Chị mình từ mobi chuyển sang vina khi gọi nó có thông báo là cuộc gọi ngoại mạng luôn
@n3_bmt Vậy cả 3 nhà đều có cả rồi
Nên chuyển qua mạng nào cho hợp lý anh em nhỉ.
@Manhtoan112 Giờ đang dùng viettel rồi,chẳng lẽ lại chuyển sang vina,mà viettel đang 10 số,bác dùng vina chưa?cước vs dịch vụ có ổn ko?
@maidng Trời nắng ko sao nhưng mưa xuống mạng chập chờn chán lắm
@cuongtao2016 trung tâm SG ở Củ Chi hay sao mà k có sóng =)) nói phét thì cũng vừa vừa thôi và kiếm lý do gì cho hợp lý chút chứ. ai mà chẳng biết dân SG và các tỉnh phía nam họ dùng nhiều Mobi như thế nào mà chém mạnh mồm quá
@RF Hiến Nguyễn Mình ở ngay Nguyễn Huệ nhé, chém thì được gì, mình nói trời mưa. Mạng mobi hay bị thuê bao nhưng nhấn gọi lại nhiều lúc lại được. Dân sg dùng mobi nhiều chứ miền tây dùng mobi là ăn mứt nhé. Về dưới 3g 4g yếu hơn thằng viettel nhiều. Bạn nói là biết ngoài bắc rồi vào trong này sống mà cảm nhận
ngotatto
TÍCH CỰC
5 năm
Số nào chuyển mạng khi gọi nó tự thông báo.
@ngotatto Thật á bác sao mình ko thấy có nhỉ
ngotatto
TÍCH CỰC
5 năm
@Manhtoan112 Nó sẽ thông báo trên màn hình: bạn đang gọi ngoại mạng
App này cho truy cập số điện thoại ở danh bạ máy và tra thì tiện hơn!
@VănNgũ
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có anh em nào quanh khu vực KCN Quế Võ 1- Bắc Ninh cho em xin đánh giá về chất lượng thoại và 4G với??!
VictorNQT
ĐẠI BÀNG
5 năm
@@VănNgũ Ở quế võ thì chỉ có Viettel là tốt nhất, thứ 2 thì Vinaphone, Mobifone vào trong xưởng thì mất sóng hoàn toàn còn Viettel và Vinaphone thì dùng được 4G. Tôi cũng mới chuyển từ Mobifone sang Viettel vì ở trong nhà xưởng sếp gọi điện bao lần đều không liên lạc được.
@VănNgũ
ĐẠI BÀNG
5 năm
@VictorNQT Anh bạn em đang dùng Vina(vừa lắp thêm trạm BTS ở gần chỗ làm) thấy đánh giá sóng cả 4G và thoại đều ổn nên em đang tính chuyển qua Vina
này hay nè, mấy bạn giao hàng chắc thích lắm 😁
Chuyển hay không thì không biết, nhưng minh không bao giờ lấy số điện thoại của mình test online hết!
@Darklord.Py App này của bộ thông tin truyền thông ấy bạn, yên tâm. Bộ mà muốn lấy số bạn thì ho 1 cái là mấy nhà mạng giao ngay, đâu cần chờ mình tra 😁
Cám ơn bạn, rất hữu ích 😃
Chả lẽ mỗi lần gọi là phải tra?
Có việc thì gọi ngay chứ hơi đâu đi quan tâm số mình gọi thuộc mạng nào
Neon9x
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anhtuan1066 Chuẩn
Fake.Mem
TÍCH CỰC
5 năm
@anhtuan1066 Cũng định cmt giống bạn. Mà nghĩ lại mấy bạn sale cần cái này. Nếu ko 1 tháng tốn thêm 1 mớ
.Neo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anhtuan1066 Mấy ông bán hàng liên lạc nhiều khách mới cần.Chứ người bình thường bấm gọi cho nhanh quan tâm cước làm gì
Hoangvu.99
TÍCH CỰC
5 năm
cảm ơn ậ
hay
ai cũng ham qua thằng viet+tel nhỉ, tao vina, không chuyển.
chjcken12
TÍCH CỰC
5 năm
@caffeinezzZ mình cũng thế

mà mình mobi, ko chuyển 😁
@caffeinezzZ Kệ bạn thôi
@Manhtoan112 uh
@caffeinezzZ Kệ "tao" thôi. Dẩm
@caffeinezzZ Vãi cái comment
Neon9x
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đang yên đang lành chuyển với chả chuyển. H chả lẽ gọi ai là cứ phải lấy pm ra check. Mình thì không sao nhưng phụ huynh mới khó dùng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019