Cách kiểm tra thông tin Facebook của bạn có bị chia sẻ với Cambridge Analytica hay không
Lê Phú Khương
2 năm trướcBình luận: 43Lượt xem: 23.471
Cách kiểm tra thông tin Facebook của bạn có bị chia sẻ với Cambridge Analytica hay không
Theo một báo cáo về vụ việc dữ liệu người dùng Facebook bị chia sẻ cho Cambridge Analytica, khá bất ngờ khi Việt Nam có khoảng gần 500 ngàn người dùng bị ảnh hưởng. Facebook đang có những chính sách và bước đi để khắc phục sự cố này của họ. Mới đây thì Facebook đã đưa ra một trang hỗ trợ để người dùng có thể kiểm tra xem liệu tài khoản của họ có bị chia sẻ cho Cambridge hay không. Để kiểm tra, anh em có có thể vào trang sau để nhận kết quả:
Nếu anh em nhận được thông báo:
Thì có nghĩa là tài khoản của anh em không bị ảnh hưởng. Tuy nhiên để cho chắc chắn, anh em vẫn cần kiểm tra lại việc cấp quyền chia sẻ thông tin cho ứng dụng, và thậm chí là xoá nó đi với những ứng dụng nào không sử dụng. Cách làm anh em có thể xem bài Facebook đã cho xoá nhiều app bên thứ 3 cùng lúc.

Việt Nam có gần 500 ngàn tài khoản bị ảnh hưởng trong vụ việc Cambridge Analytic

Thông báo thế này có nghĩa là tài khoản của anh em không bị ảnh hưởng gì cả
43 Bình luận
Giờ dùng mạng xã hội cứ có cảm giác bất an...
Nhưng đa số bạn bè và khách hàng vẫn dùng kênh này, nên vẫn phải sử dụng 😁
@tr4n Bác làm thế thì làm sao bọn em có cơ hội bán hàng 😁
@#JK bình thường mà, thích ghét gì cũng ko like, cần tham gia trò chuyện về chủ đề gì đó (đồ Apple, Samsung, truyện tranh...) thì vô group tha hồ comment. 1 cái like đạo A đã làm những ng đạo B có thành kiến với mình rồi, nói gì like đồ Samsung bị anti là bạn mình kì thị. Nói chung bọn fb chuyên gia đi "mách lẻo" gây bực bội nên mình thấy ko đáng phải tương tác nhiều. Banj bè lâu lâu rủ đi cafe, gọi điện nói chuyện vẫn thân mật chán.
@tr4n Vậy cần gì dùng MXH nữa? Hãy xem nó như chưa tồn tại.
@ngoctuowl bây giờ làm bất cứ điều gì trên internet đều có khả năng bị theo dõi, ghi lại, chẳng riêng gì MXH
Mấy bạn hay dùng mấy cái app xàm xí trên facebook có ngày ăn hành 😁 Kiểu như "Người yêu cảu bạn là ai?" "Tên giang hồ của bạn là gì" 😆)))))
@Booooozyer t chả bao giờ dùng ba cái đó, nó xàm xàm kiểu j á :p:p:p
@Booooozyer từ xưa giờ chưa bao giờ dùng mấy cái tào lao đó, cũng hay post stt cảnh báo mấy vụ đó cho bạn bè mà méo có đứa nào quan tâm, lâu lâu cứ bị tag vào mấy cái xàm xí.
@Booooozyer Mấy cái đó là lý do duy nhất tôi dùng fb.
Có bác nào bị cho e xem SS với ạ! 😁
Và đây là kết quả sau khi truy cập link mod dẫn dụ :cool:
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Mercury 

hóng có bác nào bị 😁 hay là ai nhấn vào nó cũng báo ko bị thì thật nguy hiểm :p
Chả quan tâm, fb mình toàn mấy cái tào lao vớ vẩn 😁 lấY đc gì cứ lấy
Cái này chắc bên hoa kỳ dính đạn là chủ yếu . Anh em có thể yên tâm phần nào .
@maulanh322 VN dính hơn 400 nghìn tài khoản 😁
việt nam cũng có số má phết ấy chứ
@daotruong94 thật ra là dễ bị dụ và tin người 😁
thế là có bị ko
@daotruong94 có bị nhé.
link trên của mod gần như ai cũng như vậy =))
lên tinhte cũng nguy hiểm lắm ấy.
@dukichlang Uhm dạo này bài khảo sát tăng đột biến 😃
Dùng acc clone như mình thì sợ dek gì fb!
Dùng Google Photos còn chưa sợ, mấy cái này nghĩa lý gì?
Hình như mình không xàm xí lắm nên không bị liệt kê vào
may quá mình ko dính
Mình có bạn bè bị 😆)
Không tham gia cũng chưa chắc không dính đâu
Có khi nào nhấn vào kiểm tra là bắt đầu bị theo dõi ko :cool:
Chả quan tâm, vì từ lúc bạn bắt đầu tạo tài khoản và tham gia FB thì thông tin đã bị lấy rồi 😆. chả qua giờ mới lộ ra thôi
@DrakeDark lấy là một chuyện, bán cho bên thứ 3 lại là chuyện khác.
@kurt80 thì nó có ý định bán cho bên thứ 3 thì nó mới giữ lại thông tin của mình bác à 😆. Với lại với kiểu thu thập thông tin Fb như vậy thì ko bán cho bên thứ 3 hơi bị uổng 😃)
@DrakeDark Sai rồi, bất kì công ty nào cũng giữ lại dữ liệu khách hàng hết. Nó dùng để làm gì mới quan trọng. Nếu dùng để chạy thuật toán, đưa kết quả tìm kiếm, đưa thông tin người dùng đang cần thì OK, các trợ lý ảo, AI là một ví dụ điển hình. Chứ nếu bán trực tiếp kết quả đó cho bên thứ ba thì câu chuyện hoàn toàn khác.
Bạn bè bị hị hị ...

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019