Cách kiểm tra tốc độ đọc, ghi của ổ cứng

Jess_ng
21/4/2016 9:37Phản hồi: 10
Cách kiểm tra tốc độ đọc, ghi của ổ cứng
Khi máy tính chạy chậm người dùng thường nghĩ ngay nguyên nhân là do RAM ít, chip xử lý yếu. Thực ra đó chưa chác đã phải là nguyên nhân chính gây ra việc chậm chạp mà rất có thể do tốc độ đọc ghi ổ cứng của bạn thấp, hoặc bị bad sector đáp ứng chậm các xử lý của phần mềm máy tính đặc biệt là Chrome.

Có thể nhận thấy điều này rất rõ rệt nếu lắp thêm vào máy tính laptop mình 1 chiếc ổ cứng SSD và so sánh tốc độ khởi động cũng như làm việc của các phần mềm nặng. Tuy nhiên không phải ai cũng có điều kiện để lắp SSD, thay vì vậy bạn nên chọn cho mình những ổ cứng HDD có tốc độ nhanh 1 chút để có thể tối ưu được hiệu suất của máy tính.
Bạn có thể dùng nhiều phần mềm khác nhau để test tốc độ của ổ cứng, nhưng trong bài viết này chúng tôi sẽ giới thiệu tới các bạn công cụ CrystalDiskMark .

Hướng dẫn kiểm tra tốc độ đọc, ghi của ổ cứng
– Bước 1 : Các bạn tải phầm mềm CrystalDiskMark về máy tính
– Bước 2 : Sau khi tải phần mềm về máy các bạn tiến hành giải nén và chạy file DiskMark.exe mà không cần cài đặt.

+ Các bạn chọn ổ đĩa cần test và click All

+ Quá trình test sẽ mất khoảng vài phút tùy theo ổ cứng bạn chọn.

Trung bình Read/Write Seq phải trên 100 điểm thì mới có thể tạm chấp nhận

Có thể bạn sẽ không hiểu các thông số Seq, 512k, 4k là như thế nào có thể tham khảo định nghĩa dưới đây .

• Sequential: Các dữ liệu được đọc ghi tuần tự và liên tiếp tới các vùng lân cận của ổ đĩa vì thế test theo phương pháp này sẽ có tốc độ nhanh nhất
  • 512k: Khác với các trên, cách này sẽ đọc ghi dữ liệu 512KB không tuần tự và nó sẽ di chuyển tới các vùng ngẫu nhiên còn trống. Cách này sẽ nhanh hơn cách bên dưới vì lượng ghi nhiều và ít phải di chuyển
  • 4k: Giống như cách trên nhưng do số lượng ghi ít sẽ phải di chuyển liên tục và mất thời gian hơn do chỉ ghi 4KB.
  • 4kQD32: Giống cách 4k tuy nhiên sẽ có nhiều yêu cầu gửi dữ liệu tới bộ điều khiển của ổ đĩa
Như vậy trong bài viết này mình đã hướng dẫn các bạn kiểm tra tốc độ đọc, ghi của ổ cứng HDD, SSD với USB các bạn cũng có thể làm tương tự .
10 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Pemeo.hugo
TÍCH CỰC
8 năm
Cám ơn bác, để em note 😁
rbow1203
TÍCH CỰC
8 năm
Em muốn xuất video hay hình ảnh thì có ổ cứng nào xuất nhanh để tiết kiệm thời gian không bác
zaynlee361
ĐẠI BÀNG
8 năm
@rbow1203 Ổ WD Black sẽ lo liệu chuyện đó cho bạn 😁
shinnohara9
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cám ơn bác ạ
harry_123
ĐẠI BÀNG
8 năm
Để check xem sao ^^
shinbutbi
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cám ơn bác

Ai giải thích với, e dùng SSD samsung 750 evo 120GB mà sao benchmark nó ra tốc độ khủng khiếp thế này ạ?
@Crazybeeps Có j đâu ổ của bro là SSD mà tốc độ vậy là đúng rồi. Bro khởi động mất bao nhiêu s chắc dưới 30s . Mình xài HDD sata 3 khởi động Wín 10 mất 3 phút đấy mặc dù core i7 16g Ram ddr4. Và đây là chỉ số em nó so với bro 1 trời 1 vực ah. Ổ này xài cũng lâu nên tệ thế đấy
@anhhai1972 e mới tìm ra nguyên nhân tại e bật chế độ rapid mode :v, chả có nhiều tác dụng mấy mà lại tốn Ram
bác nói về cái nay giúp em với e test dc z mà máy chạy chậm lắm h61m i3-3220 ram 8g

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019