Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cách làm ảnh HDR với phần mềm Photomatix 3

hellmen
18/11/2009 11:12Phản hồi: 43
Cách làm ảnh HDR với phần mềm Photomatix 3
Nhân dịp một số bài viết hướng dẫn chụp ảnh được các bạn khá hưởng ứng. Hôm nay mình xin giới thiệu một trong những thể loại ảnh đặc sắc trong nhiếp ảnh đó là ảnh HDR. Cùng với đó là cách để chụp những bức ảnh HDR (Khó mà dễ) này. Phần mềm của chúng ta ngày hôm nay là Photomatix 3. Chuyên dùng để phối 3 ảnh có 3 độ tuơng phản khác nhau để tạo thành 1 bức ảnh thể hiện rõ nét từ những góc tối nhất cho tới những vật sáng nhất mà nếu như chụp bình thường sẽ có chỗ bị thừa sáng hoặc thiếu sáng .

Không những thế, phần mềm này còn cho ra những bức ảnh rất ẢO.

Vậy HDR là gì ?

Nói nôm na HDR (High Dynamic Range) là một dạng ảnh kết hợp của nhiều vùng ánh sáng khác nhau tại cùng một thời điểm (không thật cần thiết), cùng một vị trí (quan trọng nhất – sai 1cm vị trí đặt máy cũng không thể ra được ảnh).

Cách chụp ảnh với 3 độ phơi sáng khác nhau?

Cách 1 (dành những ai lười, như mình):

* Chụp file Raw, dùng phần mềm chỉnh file RAW (vd như là Photoshop), chỉ chỉnh ánh sáng ở phần Exposure (hoặc có thể chỉnh màu mè gì cũng được nhưng phải ghi nhớ tất cả các thông số để chỉnh cho những ảnh sau). Tạo 3, 4, 5 ảnh với các độ ánh sáng khác nhau (bằng cách mở file RAW rồi tắt, unsaved, rồi lại mở lại file Raw đấy) , cảm tính sao cho 3 ảnh kết hợp ra đủ sáng (or thừa sáng, thiếu sáng…). Khuyến cáo nên tạo theo -4, -2,0,+2, +4 hoặc -2,0,+2.

Cách 2: Tripod

* Có thể sử dụng cách chụp hẹn giờ, chụp 3 ảnh với 3 độ ánh sáng khác nhau (dùng Bkt hoặc EV ) – nếu đẹp dời thì có thể giữ máy bằng tay cũng được (make sure trong lúc sập ống kính, tay không di chuyển gì cả)
* Thay đổi 1 trong 3 thông số: Iso, khẩu độ và độ sập ống kính. Cứ thay đổi làm sao cho 3 cái với 3 ánh sáng khác nhau. VD như cái 1 chọn Iso 100, f khoảng 8 đi, shutter speed tầm 10s với ánh sáng nhất, cái 2 Iso cả f vẫn thế, shutter speed thì làm tầm 70 là đủ sáng và cái thứ 3 vẫn tiếp tục thay shutter speed khoảng 160 để cho thiếu sáng. Lưu ý là máy vẫn dựng nguyên 1 chỗ.
* Cũng có thể để máy cả ngày, chờ ánh sáng sáng tối theo … mặt trời , cách này chưa ai thử cũng ko bảo đảm lắm, nhưng mình nghĩ chắc cũng đựơc.

Thế là 3 có ảnh với 3 độ phơi sáng khác nhau kiểu như sau (đây là mình dùng file RAW):

Ảnh 1: Thừa sáng

Quảng cáo

Ảnh 2: Đủ sáng

Ảnh 3: Thiếu sáng

Sau đó làm theo 3 bước đơn giản sau…

1. Mở phần mềm Photomatix, chọn File -> Open (or Ctrl O) để mở, mở cả 3 ảnh vừa mới chỉnh ra. (nếu dùng bản cũ hơn bản 3, còn dùng bản 3 thì bỏ qua bước này)
2. Chọn Process -> Generate HDR… (or Ctrl G), chọn 3 ảnh vừa mới tạo ra, cứ click OK OK, các thông số khác thì các bạn tự vọc thêm nhé :eek:
3. Chọn Tone Mapping

Quảng cáo

Để tạo như ảnh trên thì chỉnh mấy thông số như thế này .

Về vài setting:

- Strength: Nên để cao nhất, ảnh nó chất, nếu trường hợp noise quá có thể giảm xuống, còn giảm xuống hết thì chả ra chất HDR nữa 🆒

- Color Saturation: Tùy vào mức độ rất màu mè của ảnh hoặc thường cho đến đen trắng, có thể chỉnh ở đây.

- Light Smoothing: Để ra chất HDR, có 5 mức độ, tùy theo mục đích rồi chọn ;)

- Liminosity: Tương ứng như tăng giảm contrast của ảnh.

Tab Tone:

+ White Point: Tăng điểm trắng của ảnh

+ Black Point: Tăng điểm đen của ảnh

+ Gamma (từ 2-> 0.35): Phần khá quan trọng, tăng độ sáng tối của ảnh

Recommend: Nên để Gamma từ 2-> 1.5, ảnh nhìn sẽ “phiêu hơn”, đặc biệt là khi trời có mây

Còn mấy tab sau mình cũng ít dùng, nếu có chỉnh thì tăng Micro Contrast ở tab Micro và Highlights Smoothing ở mục S/H.

Nếu tâm đắc kiểu chỉnh nào bạn có thể chọn Presents/ Save Settings để áp dụng cho những ảnh sau.

Sau đó ấn Process là ra thành quả:

***Update Photomatix version 3.2.9 (19/05/2010), mời anh em qua đây để biết thêm chi tiết!

***Update Photomatix new version 4.0 (25/10/2010), mời anh em qua đây để cập nhập!

Nguồn: tổng hợp và sưu tầm

Mình có đính kèm hình ảnh HDR của anh em trước đây từng đăng trên Tinhte.vn. Thật tuyệt
43 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay đấy bác, chỉ dẫn tận tình. Em không mất công như bác chụp 3 tấm với thông số khác nhau, em dùng plugin PS cho nó nhanh mà hiệu quả cũng đến 95% và chỉ cần một hình Raw/jpg -> 30s thế là xong [chịu khó chỉnh một tí thì quá tuyệt vời]
SeAnD
ĐẠI BÀNG
14 năm
plugin gì thế bác :X. bác share cho em đc ko bác :X
titloveyou
ĐẠI BÀNG
14 năm
Plugin gì thế bác.... nói anh em biết cái tên để ngồi mò mẫm nhỉ 😁
Cảm ơn bạn. Bài viết chi tiết lém. Thanks.
bài này hay quá.....có nhiều tấm ảnh nhìn vào em chả biết chỉnh sửa như thế nào mà đẹp vậy......hy vọng trên box này còn nhiều bài hay hướng dẫn anh em tinh tế làm ảnh đẹp 😁
Cảm ơn bác nhe! Đơn giản, dễ làm mà nhanh.
Bạn có thể nói rõ là dùng Plugin gì? Chỉnh sửa ra sao không? thanks
hellmen
TÍCH CỰC
14 năm
ở đây mình giới thiệu cho các bạn dùng phần mềm Photomatrix 3 để làm ảnh HDR.
cloudze
ĐẠI BÀNG
14 năm
Dùng tấm thì ko thể đạt đc độ chi tiết khi chụp 3 tấm đc.
Tuy ảnh RAW thu giữ đc nhiều thông tin về ánh sáng hơn nhưng nó cũng có giới hạn của nó, đặc biệt là khi trời sáng.
Không biết nói gì ngoài : " Chân thành cám ơn bác chủ topic " . Tranh thủ cuối tuần đi thực hành mới được 😁
Cảm ơn bác rất nhiều
Độc thiệt ....!
Ảnh rất đẹp và độc !@....
atkhus
TÍCH CỰC
14 năm
plugin PS hình như là phàn mềm chỉnh sửa anh của Photoshop http://cg-india.com/Top10_free_Photoshop_Plugins.html
nickzt
TÍCH CỰC
14 năm
đây là ảnh thằng bạn tui chụp mà........
hellmen
TÍCH CỰC
14 năm
gì vậy 3....? =)) ........................
binhviet
ĐẠI BÀNG
14 năm
hay đấy bác, bác cho cái link tải phần mềm này cái, thank bác chủ
hellmen
TÍCH CỰC
14 năm
mình đã kèm link ở trog bài đó bạn !
binhviet
ĐẠI BÀNG
14 năm
bác xem lại dùm e, chứ e có thấy cái link nào đâu, chỉ có ảnh thôi
razormeback
ĐẠI BÀNG
14 năm
Nhìn mấy cái hình HDR là em mê tít nó rồi, nhưng tiếc là không có máy chụp định dạng RAW, em chỉ có máy Panasonic FX36 chụp JPG. Còn các nào ..chế tạo ra mấy hình HDR như vậy không mấy bác?
tdstds
ĐẠI BÀNG
14 năm
phần mềm rất hay pro.thanks alot.có ai có ..... không.cho mình xin đi.tìm trên gg mãi mà không có.😃
tdstds
ĐẠI BÀNG
14 năm
có ai có ..... key không
hellmen
TÍCH CỰC
14 năm
trong file download đính kèm đã có đầy đủ mà bác?!
pham.huy
ĐẠI BÀNG
14 năm
em có file ....... mà không đưa ra đây được mấy bác BQT biết thịt em mất. có gì thì pm nhỏ em ..
Ca'm ơn bác chủ topic rất nhiều.
hellmen
TÍCH CỰC
14 năm
bạn vui lòng rà kỹ kỹ tí ạ, vì mình ko thể để lồ lộ ra sẽ vi phạm quy định của forum!
Phôtmatix

a oi cho hoi sao e lam dc nhung in chu photomatix len tam anh luon day ah co cach nao lam cho k thay hinh do k anh chi nao biet chi em voi
hellmen
TÍCH CỰC
14 năm
có lẽ do bạn chưa cho phần mềm "uống thuốc" đúng cách nên thành ra nó vẫn còn đang...."bệnh" ạ!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019