Cách mang tính năng bánh xe cuộn trên iOS 13 trở lại với iOS 14

Pnghuy
28/9/2020 13:1Phản hồi: 4
Cách mang tính năng bánh xe cuộn trên iOS 13 trở lại với iOS 14
Sau khi lên iOS 14, nhiều người dùng iPhone phàn nàn rằng tính năng cuộn để chọn thời gian trong ứng dụng đồng hồ hay lịch đã không còn nữa, mà thay vào đó phải dùng bàn phím để lựa chọn thời gian. Đây có thể gọi là sự cải lùi, dù thích hay ghét thì kiểu cũ của iOS 13 mình tin là nhiều anh em vẫn sẽ thích hơn. Vì thế trong bài này mình sẽ chia sẻ với anh em cách để dùng tính năng cuộn này trên iOS.

Đầu tiên là ứng dụng đồng hồ, mà thực ra tất cả ứng dụng đều hoạt động giống nhau cả, từ những ứng dụng hệ thống như trong settings, Safari, Calendar hay kể cả các ứng dụng bên thứ ba.

Ở ứng dụng đồng hồ, nếu muốn cuộn thay vì bấm phím, anh em chỉ cần đơn giản chạm vào khung thời gian, giờ hoặc phút rồi vuốt lên trên hoặc xuống dưới để thay đổi thời gian mong muốn.

giphy (1).gif

Còn trong ứng dụng Lịch, Safari hoặc Reminders, anh em có thể làm theo như sau, hơi khác một tí nhưng bản chất anh em vẫn có thể cuộn được, ví dụ ứng dụng lịch, anh em không cuộn để chọn được ngày cụ thể nhưng vẫn có thể chọn tháng và năm.
  • Đầu tiên anh em chọn một ngày và tạo một sự kiện.
  • Chạm vào ngày tháng trên dòng Starts.
  • Chọn vào ngày tháng theo hình bên dưới, sau đó anh em cuộn như bình thường.
  • Đối với giờ thì anh em làm như ứng dụng đồng hồ là được.

Anh em lưu ý là với những ứng dụng có cài đặt thời gian khác như Reminders hay các ứng dụng bên thứ ba cũng làm tương tự nhé. Cám ơn anh em 😁.
4 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hoangesc
TÍCH CỰC
4 năm
vẫn cuộn dc thời gian ở đồng hồ hẹn giờ nhé! cứ di tay vào số là cuộn dc thôi. còn trên lịch nó hiện ra cả cái lịch cho mình chọn chẳng nhanh hơn là cuộn từng tí 1 à?
Rut
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoangesc Khổ thân ông kia. Nghiên cứu mãi mới đc cách cuộn 😆)))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019