Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cách mặt đất 644Km có một đại dương rất rộng lớn?

Nam Air
15/7/2015 23:3Phản hồi: 189
Cách mặt đất 644Km có một đại dương rất rộng lớn?
Sau nhiều thập kỷ tiên đoán và nghiên cứu lý thuyết, các nhà khoa học vừa công bố là họ đã tìm ra một đại dương rộng lớn ở lớp mantle của ruột trái đất. Họ nói là đại dương trong lòng đất này chứa lượng nước gấp 3 lần lượng nước của tất cả đại dương trên mặt đất. Phát hiện này đồng thời cũng làm vững chắc hơn giả thuyết là nước trên mặt đất (bao gồm biển, đại dương, sông hồ) là nước bị ép từ lòng đất ra, chứ không phải đến từ ngoài hành tinh hoặc do các thiên thạch băng va vào trái đất.

Nghiên cứu này do các nhà khoa học Mỹ và Canada thực hiện bằng cách phân tích số liệu cung cấp bởi USArray, đây là một hệ thống hàng trăm máy phân tích địa chấn đặt khắp nước Mỹ, các máy này có nhiệm vụ "lắng nghe" các hoạt động địa chấn của những lớp ruột Trái đất, cũng như lõi Trái đất.

Nghiên cứu đăng ở tạp chí Nature nói rằng, các nhà khoa học tìm thấy một lượng kim cương nhỏ, và từ kim cương này, họ kết luận là có tồn tại một siêu đại dương nằm sâu trong lòng đất, cách mặt đất khoảng 600Km. Giáo sư Graham Pearson, đại học University of Alberta, Canada, phát biểu: " Nghiên cứu cho thấy khả năng tồn tại một siêu trữ lượng nước sâu trong lòng đất là rất cao, dữ liệu chỉ ra là lượng nước này có thể bằng tổng lượng nước của tất cả đại dương trên mặt đất"

Cụ thể thì lớp nước này nằm ở phần chuyển tiếp giữa lớp mantle trên và lớp mantle dưới, tức là cách mặt đất khoảng 400 đến 660Km. Mình đọc ở nhiều trang, thì hầu hết đều nói là cái này là ở mức "giả thuyết chắc chắn đúng, hoặc gần như rất đúng" tức là các nhà khoa học kết luận dựa trên dữ liệu thu thập, chứ chưa có bằng chứng cụ thể, vì hiện tại ta vẫn chưa đào sâu được như vậy vào lòng đất.

Phát hiện này mở ra nhiều khả năng cũng như giả thuyết, là liệu Trái đất có rỗng ruột hay không, hoặc thậm chí có khả năng có một thế giới nào đó tồn tại sâu trong lòng đất hay không?

Truyền thuyết cổ cũng như văn học hiện đại đều cho là, sâu trong lòng đất có tồn tại những nền văn minh tiên tiến

Mời các bạn đọc kỹ hơn ở bài viết gốc trên Discolse.TVNew Scientist Hufflingtonpost
189 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vuvanhahung
ĐẠI BÀNG
9 năm
Làm mình nhớ đến phim Hành trình vào trung tâm Trái Đất ...😆))
@14025025 Phim này tựa đề là j bác ? E kiếm về coi cấy
14025025
TÍCH CỰC
9 năm
@ticktack đây bác, phần 1 là cái ông đóng xác ướp ai cập, phần 2 là ông Rock 😁
http://www.imdb.com/title/tt0373051/
http://www.imdb.com/title/tt1397514/?ref_=tt_rec_tt
@vuvanhahung Đô rê mon đúng không bạn 😃)
minhduchp
ĐẠI BÀNG
9 năm
@14025025 phần 2 là đi đến Đảo huyền bí mà =.=
hành trình vào lòng đất.
kinh.chua.ne
ĐẠI BÀNG
9 năm
Dựng đứng VN lên rồi ấn xuống lòng đất thì miền trung lại tiếp tục bị lụt =))
Death Stroke
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kinh.chua.ne Miền nam còn gì hả bạn
@kinh.chua.ne em quỳ với bác luôn =))))))
tungsme
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kinh.chua.ne Không nghi ngờ gì nữa, miền Trung ngập lụt chính là do các hang động như Sơn Đoòng cũng là một lối vào Trung tâm Trái đất.
11gio45
TÍCH CỰC
9 năm
@kinh.chua.ne 😃😃😃
Có khi nào trong ấy có một hệ sinh thái khác không nhỉ 😃
Làm mình lại nhớ đến "Người về từ lòng đất"
@Scilla Gold Mình không biết phim này nhưng mà cứ nghĩ "Người về từ lòng đất" chỉ có thể là ma :rolleyes:
@spamspam Bài hát "Người về từ lòng đất" đấy bạn, chỉ không biết là người gì thôi, ma chắc là khó 😁
choinon2002
ĐẠI BÀNG
9 năm
vài năm sau..khủng long dưới lòng đất chui lên...
Giống truyện Doraemon quá, ông Fujiko Fujio tài thật
@MoHinhTinh.com Ông Fujiko Fujio ngày xưa cũng là một người đam mê khoa học và sử dụng những kiến thức thời đó để vẽ doremon chứ ổng đâu có đoán bừa....
@MoHinhTinh.com ông này suy nghĩ ra được nhiều thứ mà tới hiện tại vẫn chưa có, đúng là thiên tài.
Kiểu như Shangri la trong Mật mã tây tạng ấy nhỉ :")
@Nguyễn Văn Hải mình nhớ là shangrila nằm trong dãy himaylia mà? còn biển dưới lòng đất nằm ở tầng dưới cùng của shangrila thì theo phân tích chỉ là nơi hội tụ của các dòng chảy ngầm mà.
đlq nhưng mà ổng hà mã chí tưởng tượng cũng phong phú thật. chờ mãi chưa có phần mới đọc hết mà còn nhiều điều chưa đc giải đáp
@songoten Công nhận, kết thúc mở ghét vãi.
@Nguyễn Văn Hải qua đọc ma thổi đèn của thiên hạ bá sương đi bác.
chỉ vì thích chó mà đọc mật mã tây tạng đến cuối chuyện mà trác mộc cũng ko làm chủ đc con ngao nào :V
@songoten E đọc rồi bác ơi, Đạo mộ bút ký e cũng đọc xong hết rồi, giờ chẳng còn gì để đọc. Thiên hạ bá xướng có quyển "ma khóc dưới hồ tiên đôn" đọc cũng đc đấy!
xedieu
CAO CẤP
9 năm
Suy ra nước biển dâng chả liên quan gì đến nóng lên với cả băng tan ư?
webzone.vn
TÍCH CỰC
9 năm
@xedieu Sao ko liên quan nhỉ? Băng tan làm nước dân lên là đúng rồi 😁

Thêm 1 nguyên nhân để nước biển dâng lên thôi.
Bom Tran
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nếu trong ruột có nước thì thật nguy hiểm, ae tưởng tượng đất bị nứt và sụp xuống... ôi ngày tận thế.
traiminot
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có thể sâu dưới đại dương có lối vào lõi trái đất
"....bị ép... chảy ra nước ...từ bên trong...."
Cụm từ nghe quen quen....😃
@phongtr2n Thánh jav hiển linh =)))
nt8x
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phongtr2n Mình thích suy nghĩ của bạn,hehe
angelsun
TÍCH CỰC
9 năm
@phongtr2n Nhưng kia là ép 1 nơi nước chảy một nẻo mà bác 😁
Dag Nguyen
ĐẠI BÀNG
9 năm
ko ngờ novelist Jules Verne và mangaka Fujiko F Fujio là những nhà địa chất học đại tài, mặc dù đấy ko phải là nghề chính của mí ổng. Thánh dự là đây.:eek:
trong tiểu thuyết cuộc hành trình vào tâm quả đất có chi tiết khủng long và người khổng lồ =)))
Ko ne chuyen doreamon la co that: cuoc phuu luu vao long dat
Dưới đất là điạ ngục mà
ku.linh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hồi bé mình cứ tưởng nước biển là nước mưa chảy xuống 😁
this HTML class. Value is http://m.dantri.com.
Mình thấy chỗ gần nhất làm rì đến 400km
@hoanganhtuan1007 Không hiểu ý của bạn lắm, có thể nói cụ thể hơn không ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019