CÁCH MÌNH LÊN KẾ HOẠCH CHO MỘT TUẦN !!!

Trưởng Anh
19/4/2020 11:26Phản hồi: 158
158 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vừa thấy FB nó quảng cáo mấy cuốn sổ DOT kiểu này, lên tinhte có ngay bài :v
oxechip
TÍCH CỰC
4 năm
có ae nào đang dùng cách vẽ mindmap không nhỉ?
Nghia NV
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hiện tại KẾ HOẠCH 1 tuần quá xa vời đối với tôi... còn bạn thì sao?
Cuốn sổ nhìn đẹp thật.
kieuviet
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình dùng Trello và Note trên iphone...Cuốn sổ chỉ dùng lúc họp để sau đó làm biên bản cuộc họp (nếu mình là thư kí).
Nói chung giờ công cụ trên Pc/Mobile quá tốt rồi nên thay đổi một số việc từ quyển sổ tay sang Cloud, còn tất nhiên với mình là luôn phải có 1 cuổn sổ tay để ghi chú nhanh khi làm việc với người khác (Vì dùng điện thoại thì có thể người đối diện thấy không ok lắm...)
Giờ mới để ý, sao title bài này lại viết hoa toàn bộ vậy @Trưởng Anh? 😗
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 ngắn nên viết hoa anh ạ, ko đc viết hoa hả a 😆
@Trưởng Anh Có vẻ như A chưa thấy mod nào trước giờ viết kiểu này 😅
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 thuỷnh thoảng phải làm màu tí anh ạ 😆
@Trưởng Anh 😆
minhtienbk
TÍCH CỰC
4 năm
Mình xài excel thần thánh, mỗi hàng là 1 thứ , các cột là ngày , tô màu để làm trong các ngày đó.
Dở cái là gần như chỉ khi ngồi vào bàn làm việc mới xem / cập nhật nó. Nhưng mà vậy cũng dễ phân chia công việc / gia đình.
Trước mình cũng viết công việc cần làm trong ngày vào sổ nhưng giờ thì viết vô điện thoại có gì nó còn nhắc cho
Việc sử dụng vuông vuông tròn tròn này khá là hay
Man404
TÍCH CỰC
4 năm
Nẫu, sau 1 hồi vẽ vời 3 cái quyển này rồi mỉnh bỏ hết, chỉ làm cái google task đính bên hông gmail là không bao giờ quên 😆
StoneHMU
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bài viết rất hay, mình vẫn thích phương pháp truyền thống hơn.
Hay, cám ơn mod đã chia sẽ
Mình thì sử dụng google calendar kết hợp công cụ sổ trên ipad pro, sticky notes và google sheet. Điểm khác là mình lên được kế hoạch năm, tháng và tuần.

Thường thì chủ nhật mình dùng Google Calendar lên lịch cho tuần kế tiếp. Các công việc phát sinh mình sẽ ghi chú trên sticky notes (vì nó đồng bộ sang android được và mình đang dùng key2 hoặc note 9 nhiều hơn iphone) và sau đó bổ sung vào Calendar hàng ngày. Điều kiện để sử dụng Calendar là bạn phải dành thời gian hình dung khối lượng và thời lượng để hoàn thành được công việc đó. Calendar hữu ích nhất là với các event hoặc meeting hoặc goals do mình đặt với hệ thống notification rất tốt trên cả apps lẫn mail. Thường mình cài đặt báo thức 30 phút trước event. Bên cạnh đó thì Google Calendar có hệ thống All-day task để liệt kê việc cũng khá hiệu quả. Một lí do khác cho việc dùng Google Calendar thì tí mình nói ở dưới.

Thời gian lên lịch cho 1 tuần của mình ở ngày chủ nhật là khoảng 30 phút. Các việc phát sinh cho tuần sau mà mình nhận được ở tuần này thì mình ghi ra sticky note hoặc ngày xưa thì là evernote, mình sử dụng kết hợp với công cụ sổ trên ipad pro và sticky note này để lên lịch tuần sau.

Một tháng thì có 1 chủ nhật mình sẽ có thêm thời gian chừng 30 phút để lên các lịch làm việc cho các tuần trong tháng. Đây là các việc có tính chất cố định và mình biết trước thời điểm ví dụ cuộc hẹn đối tác, lịch học .... Như vậy thì mình có thể nắm khái quát được các việc trong tháng.

Thường thì cuối năm (thường là Noel) là mình lên một số lịch cho năm sau. Đây thường là các lịch cố định hơn kiểu sinh nhật, giỗ chạp, ngày kỉ niệm, một số lịch mà mình biết trước (ví dụ thời gian nộp bản thảo báo cáo năm, hoặc ngày xưa làm nghiên cứu thì thời gian bắt đầu chuẩn bị cho việc làm nghiên cứu hay bắt đầu xử lí data cho bài báo...). Tới giữa năm thì mình hay có điều chỉnh thêm các task/jobs khác và bắt đầu nghĩ tới việc cho năm sau. Thời mình đi học và làm nghiên cứu mình còn lên được lịch làm việc cho 2 năm, với mức độ chính xác theo ngày. Tức là có những việc mình mình làm hôm nay thì mình đã lên plan cho nó từ 2 năm trước. Bây giờ chuyển sang mảng khác thì ko chủ động được vậy nhưng tầm lên plan trước từ 1 năm tới 6 tháng vẫn dư sức. Một phần vì mình đang làm chủ được thời gian bản thân.

Lí do mình dùng google sheets một phần là vì mình viết ít code trên GAS. Mình phân chia công việc theo các validation là mức độ ưu tiên theo Ngày, tháng, năm. Hầu hết các task mà mình dự tính là tháng sau sẽ làm hay năm sau cần hoặc đưa vào lịch năm các thứ thì mình chỉ cần đưa lên sheet thì tự nó đẩy lên Calendar. Bác nào ko biết làm cái này thì tham khảo trên Zappier. Thường thì khi mình làm việc thì lúc nào cũng có bookmark trên máy tới cái sheet lịch làm việc đó, cần là bổ sung. File lịch này mình cũng lấy hết dữ liệu từ các phần mềm quản lí dự án mà team bên mình đang dùng để theo dõi công ciệc cá nhân với việc của nhân viên và anh em trong team để điều chỉnh nên rất tiện.
@vicktorbui cảm ơn bạn nha, bạn viết bài chi tiết hơn và thêm chút hình ảnh để mình gửi admin đăng lên trang chủ cho mn cùng biết đc k
@Trưởng Anh Hơi lười bác ơi 😆
@vicktorbui hehe, chia sẻ mang lại niềm vui mà, mình cũng muốn biết chi tiết hơn một chút để có thể học hỏi thêm từ bạn
Andrew Vo
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vicktorbui Mong bác chia sẻ trực quan sinh động hơn. Hehe
@vicktorbui Chuẩn
tập giống ad xem sao mà sài onenote thử vậy, tại em viết chữ hơi xấu
@cutruongbaby mình cũng chữ xấu mà, dùng phần mềm cũng tốt, nhưng dùng sổ khiến mình cảm thấy nó tập trung hơn lúc viết ra một cái gì đó í !!
Mình thích cách lên kế hoạch như thế này, vừa giúp nâng cao ý thức của bản thân, lại có chút gì đấy chuyên nghiệp dù có 1 chút hoài cổ 😁
@Mr. Đăng Giáp yeah ! từ hoài cổ nghe hay quá 😆
@Trưởng Anh Vì hiện tại có rất nhiều ứng dụng lên kế hoạch trên Smartphone, Tablet,Laptop nữa. Nhưng mình vẫn thích lưu bằng sổ hơn, vì đôi khi mở những thiết bị kia lên thì dễ sa vào check mạng xã hội,...
THONG_PQ
TÍCH CỰC
4 năm
Dùng combo sổ bút cũng êm. Nhưng mình thì chuộng dùng Event trong calendar.
Cứ xuất hiện đầu việc là mình đưa thẳng vô calendar đúng giờ khắc đó, ngày đó, thời lượng cụ thể. Ngoài ra 2 chức năng vàng là reminder để nó nhắc và invitees để mời người có liên quan. Bấm ok là nó nhảy qua calendar của đối tác luôn. Rất tiện và giải phóng khỏi cuốn sổ vả cây bút.
Có 1 số việc mình cho nó lặp theo tuần, tháng, & sinh nhật, đám tiệc thì lặp theo năm, vân vân.
@THONG_PQ thuỷnh thoảng bị noti nhiều quá khiến hơi bị xao nhãng nên mình thích dùng sổ để giảm bớt một phần
Viết ra sẽ giúp mình dễ nhớ và thực hiện hơn là dùng app
khan911
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đang dùng combo Trello và Pomodone, quá hài lòng. Và hoàn toàn [FREE]

- Trello support
+ Kanban columns: chia làm 5 cột [Today] [Doing] [Tomorrow] [This Week] [Done]
+ Task description, task comment, attachment (<10MB), checklist.
+ UI cực kì đơn giản, dễ quản lý
+ Workflow như sau:
==> Mỗi tối chủ nhật sẽ lên danh sách các task cần làm bỏ vào [This Week]
==> Mỗi tối sẽ lên danh sách các task cần làm ngày mai rồi bỏ vào [Tomorrow]
==> Mỗi sáng sẽ có tool tự động (Butler) move những task trong cột [Tomorrow] qua [Today]
==> Mỗi khi tạo task mới luôn luôn đính kèm Due Date để sync với Google Calendar. Thông thường khi tạo card mình sẽ để due date vào cuối tuần và update lại trong ngày => ko bao giờ bị miss task.
==> Nếu over due thì set new due date là ngày tiếp theo và tăng prioirity cho task đó cho ngày hôm sau

- Pomodone support time tracking, xem mình tốn bao nhiêu thời gian cho từng task.
+ Có extension trên Chrome, khi cài xong sẽ tự động chèn vào nút trên card của Trello.
+ Pomodoro Technique: làm 25" - break 5". Sau 2 round sẽ break 10". Cho ai chưa biết pomodoro https://en.wikipedia.org/wiki/Pomodoro_Technique
==> Cải thiện estimation của bản thân nếu lặp lại cái task đó trong thời gian tới
==> Xuất ra report, xem trong ngày/tuần/tháng mình đã tốn bao nhiêu thời gian để sắp xếp thời gian cho những tuần tiếp theo 1 cách hợp lý

Trên điện thoại: vì tất cả đều tự động sync vào google calendar nên mở widget calendar lên đều thấy những task của ngày hôm đó.

Còn dạng Todo mini list như đi chợ, nấu ăn, đọc sách trong ngày thì Reminder của apple là quá đủ. Vì:
--- Lên plan cho vài tuần là méo mồm liền vì todo dạng list ko bao giờ trực quan bằng todo dạng column / kanban được.
--- Ko support automation script, chỉ support set due date cho từng task, giả sử tạo ra 10 tasks chả lẽ set bằng tay cho từng cái??
--- Ko support time tracking, với ai kỹ và đòi hỏi cao về time management để tăng productivity thì cái này vô cùng quan trọng, điểm trừ to
@khan911 mình cũng sài pomodoro đc 1 thời gian nhưng chưa quen lắm nên lại bỏ
khan911
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Trưởng Anh Cái pomodone extension còn chức năng khi mở lên là block hết mấy website mình muốn tránh để tăng tập trung 😁 rất đáng để thử
@khan911 trước mình cũng block cái newsfeed facebook xong rồi thời gian mình có thể tự gỡ ra vì k còn hứng thú vào đọc newsfeed nữa =))
vauto0123
ĐẠI BÀNG
4 năm
Came ơn anh vì bài viết! Rất hay ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019