Cách mình sử dụng và tối ưu Google Calendar
Rất hay và hữu ích!/37 người
Trưởng Anh
4 tháng trướcBình luận: 71Lượt xem: 16.197
Cách mình sử dụng và tối ưu Google Calendar
Google Calendar là một ứng dụng miễn phí và khá quen thuộc với mọi người. Ngoài việc sử dụng nó để quản lý những lịch hẹn những sự kiện, sinh nhật bạn bè người thân thì mình còn sử dụng Google Calendar để
  • Quản lý chi phí cố định hàng tháng
  • Theo dõi lịch thi đấu bóng đá và một số ngày lễ khác trên thế giới
  • Áp dụng một số kỹ thuật time tracking và timeblocking để quản lý thời gian
  • Sử dụng để xây dựng một số thói quen hàng ngày
  • Kết hợp với Keeps tạo ra một hệ thống làm việc hiệu quả
Trong video và bài viết hôm nay mình sẽ chia sẻ với các bạn về những vấn đề trên.

MỜI ANH EM CHIA SẺ THÊM CÁCH ANH EM ĐANG SỬ DỤNG NHÉ

Quản lý chi phí cố định hàng tháng

Nếu các bạn có sử dụng thẻ tín dụng để mua vài dịch vụ trên mạng như Spotify, Apple Music, iCloud, Netflix… thì đến ngày thanh toán sẽ bị trừ tiền trong thẻ tín dụng và có tin nhắn nhưng tin nhắn báo về thì chúng ta sẽ không biết được mình bị trừ vì dịch vụ gì. Chính vì vậy mình có sử dụng Google Calendar để lưu lại tất cả những ngày mà mình bị trừ tiền. Từ đó thì mình cũng có thể thống kê được là hàng tháng mình đang tốn tiền cho những chi phí cố định nào và khoản nào mình không còn sử dụng nữa thì nên cắt giảm đi. Một số chi phí hoặc thời điểm khác mình quản lý:
  • Quản lý ngày thanh toán tên miền, hosting
  • Quản lý ngày gia hạn SSL cho website

Screen Shot 2020-03-19 at 06.51.34.png

Theo dõi lịch thi đấu bóng đá và một số ngày lễ khác trên thế giới

Tiếp theo mình sử dụng Google Calendar để theo dõi những lịch của những tổ chức mình yêu thích hoặc một số ngày lễ trên thế giới. Mình là fan của CLB Chelsea và giải bóng đá ngoại hạng anh nên mình rất quan tâm đến lịch thi đấu của đội bóng và giải đấu này. Thay vì phải vào các trang tin tức để xem lịch thi đấu của đội bóng hoặc giải đấu thì mình có thể tải lịch trực tiếp về Google Calendar để theo dõi. Cách làm cũng khá đơn giản các bạn chỉ cần vào trang chủ của đội bóng hoặc giải đấu bạn yêu thích hoặc tìm trên Google sau đó vào trang chủ của đội bóng thêm vào Google Calendar của bạn là được.

Screen Shot 2020-03-19 at 06.56.13.png

Time tracking và time blocking

Đầu tiên thì mình sẽ để Google Calendar của mình ở chế đố view 4 ngày, giúp cho mình dễ thực hiện và quan sát hơn. Bạn có thể điều chỉnh ở trong phần cài đặt của Google Calendar.
Screen Shot 2020-03-19 at 06.58.42.png
Nói về 2 kỹ thuật timetraking và time blocking. Time traking là ghi lại những gì bạn làm trong một ngày từ đó giúp bạn điều phối và quản lý thời gian một cách hợp lý hơn. Còn time blocking là kỹ thuật giúp mình xác định được lượng thời gian cần thiết cho một việc và ép mình làm việc đó trong thời gian cho phép và làm việc một cách tập trung hơn. Ví dụ công việc viết bài sau khi sử dụng kỹ thuật time traking thì mình nhận ra là chỉ cần khoảng 2 tiếng tập trung là mình có thể hoàn thành một bài viết. Từ sau lần đó thì mình sẽ dùng time blocking tạo sự kiện trên Google Calendar ép bản thân mình làm việc tập trung trong 2 tiếng đó mà không bị sao nhãng.

Sử dụng Google Calendar để xây dựng những thói quen hằng ngày.

Có một điểm mình thấy là Google Calendar sẽ có một vài tính năng hơi trùng nhau một chút. Chúng ta vừa có thể tạo lời nhắc, vừa tạo được việc cần làm, Vừa tạo được mục tiêu.
Việc tạo mục tiêu thì sẽ giúp chúng ta thống kê được nhiều thứ và có thể kết nối với ứng dụng Google sức khoẻ nên mình sẽ sử dụng tính năng này để theo dõi những thói quen.
Việc tạo cũng khá đơn giản, các bạn vào trên điện thoại nhấn dấu + tạo Goal là được. Có một điều lưu ý là Google sẽ chọn cho chúng ta 1 thời gian thích hợp còn muốn thay đổi thì cũng ta sẽ thay đổi trong từng ngày một.

Screen Shot 2020-03-19 at 07.01.06.png

Kết hợp với Keeps tạo ra một hệ thống làm việc hiệu quả

Cuối cùng khi kết hợp với Google Keeps mình sẽ có một hệ thống làm việc cực kỳ mạnh mẽ. Khu vực Google Calendar giúp mình quản lý thời gian còn Google Keeps sẽ giúp mình quản lý những đầu việc.
Screen Shot 2020-03-19 at 07.05.39.png
Bằng việc sử dụng các note được pin trên đầu mình sẽ quan sát được những công việc cần làm trong tuần trong tháng. Ghi chú một cách nhanh chóng hơn. Và chỉ cần mở 1 tab duy nhất là mình vừa có lịch và có ghi chú rồi.

Vừa rồi là những chia sẻ nhỏ của mình về Google Calendar hi vọng sẽ giúp đỡ được anh em phần nào trong công việc cũng như cuộc sống hằng ngày. Sub để ủng hộ kênh channel của mình nhé ! Thank u !
Rất hay và hữu ích!/37 người
Hôm trước thấy bạn bảo dùng app notes mà. Giờ thấy bạn dùng GG keep. Vậy là bạn dùng 2 note à?
@huy.th Bác thật vui tính 😃)
@vitamin_k Đùa chứ, Google Keeps nó còn search được cả text trong hình ảnh (cả hình chụp + screenshot), thì cái search text trong note mà bảo ko có thì chắc 5 năm rồi bác chưa dùng lại Keeps thì phải.
@Trưởng Anh (Atikaka) Vs mình 1 cái note dư dùng rồi, nhưng phải thừa nhận bác tổ chức công việc tốt, nhìn cách note vs dùng lịch là biết ng ntn rồi😃
@m0no Vừa cài lại thử vẫn vậy mà nhỉ, tìm ở ngoài thì không nói, nhiều note khi mở ra cần tìm kiếm bên trong cho nhanh chứ soi = mắt thì mất thời gian lắm.
Bài viết rất hay. Thanks bạn
Mình thì luôn sử dụng Gấu calendar để quản lý tài chính và chi tiêu hàng tháng rồi, app này rất ổn, có chức năng nhắc nhở nếu tài chính có gian lận.
@thanh.vohong cái này auto tính đúng luôn
@thanh.vohong Là app gì vậy bác? Tài chính có gian lận là như thế nào bác?
@qquocddatdk Bác search "Gấu" trên ch Play hay Apple Store nhé :p
Trước GC nó đồng bộ và nhắc SN dựa vào Contact trên Đt. Giờ ko thấy nữa. Ngoài ra nó ko có lịch âm như Samsung Carlender nên mình bỏ GC mà sang Sam Calendar
@minhkhai2019 Hình như do bác tắt cái nhắc sinh nhật trên GC thì phỉa
@minhkhai2019 Vụ lịch âm có thể thêm vào đc mà, làm 1 lần là ok, có đổi đt nó vẫn đồng bộ cái lịch âm vào.
@haichin cài lịch âm sao bạn. lịch âm của Việt Nam ấy.
@phong.ns Đồng bộ qua Gmail bạn ạ. Bạn tìm Google thôi vì mình làm lâu rồi.
có cách nào để bỏ sung thêm lịch âm vào gg calendar và có thể đặt nhắc nhở trên lịch âm đó ko?
@congtao9436 Bổ sung thì có cách nhưng hẹn nhắc nhở trên đó thì hơi khó, mình muốn hẹn ngày rằm và mùng 1 mà không làm cách nào dc
@congtao9436 Bạn add thêm lịch của Hàn nha
@giangcj Trước dùng máy samsung thì lịch của máy có thể làm đc
@huy.th add kiểu gì vậy mod ?
Bài viết rất hay. Cảm ơn bạn rất nhiều
Sao google nó không nhảy ngày thay vì để cố định ngày 31 nhỉ?
@Mr Gau ờ, app của các hãng nhảy ngày bt, đồng bộ đc vs lịch google nên mình k dùng google lịch là như vậy
@Mr Gau Nhảy ngày là sao bạn nhỉ.
@lxhxxnxxx Đây à
@lxhxxnxxx Còn của apple đây
oánh dấu, cũng cần kiểm soát mọi việc của bản thân cho quy củ hơn để lấy vợ các bro ạ
thks bạn
Thanks for share 😃
hay quá bác ạ. trước giờ e ít xài cái này
ko biết dùng cái này.
Hay đấy bác, để mình nghiên cứu thử xem
Một cái hay của Google Calendar mà bên mình dùng rất nhiều đó là kết hợp với Google Sheet qua GAS để tự đẩy/đồng bộ giữa cái sheet quản lí công việc của team nho nhỏ lên Calendar và phân job/tasks cho từng bạn trong team. Do bên mình có mấy bạn thích dùng sheet chứ không dùng các app kiểu Trello nên đợt trước phải ngâm cứu vụ đó để cho tiện lợi.
@vicktorbui Chia sẽ cụ thể cái này đi bạn
Mình thấy các bạn có vẻ bận và cố ép sử dụng công nghệ quá thì phải.
@cacaca Do nhu cầu từng người thôi mà. Như mình cũng có kiểu thời gian nọ kia, lúc thì muốn tách hẳn những thứ có thể, chỉ dùng công nghệ khi công việc bắt buộc 100%.
Xong có lúc lại thấy có thể kiểm soát được không bị chi phối, và thấy nó có ích cho cuộc sống nói chung thì dùng, có sao đâu.
lịch âm và ngoại hạng Anh đều GC được hết nha các bạn.
@holokids add lịch bóng đá trên điện thoại kiểu gì bác nhỉ ? google cách add toàn yêu cầu máy tính
hợp lí đấy 😁
Dùng phần mềm biên tập video gì để chia nhiều màn hình thế bạn.
Có ai dùng GC nhắc lịch âm mùng 1 và 15 hàng tháng đc ko
@no1_vn mình dùng Final Cut Pro
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019