Cách mở nhanh các ứng dụng trên iPhone chỉ cần chạm vào mặt lưng
Rất hay và hữu ích!/7 người
Lê Huyền Vân
9 thángBình luận: 154
Cách mở nhanh các ứng dụng trên iPhone chỉ cần chạm vào mặt lưng
Dạo gần đây, khi bản cập nhật iOS 14 xuất hiện Trợ năng trên iPhone được chú trọng nhiều hơn, tính năng thú vị trong số đó là Back Tap (Chạm vào mặt sau). Bạn có thể chuyển đổi giữa các ứng dụng, khóa màn hình, bật Siri, tăng hoặc giảm âm lượng, làm tối màn hình,... chỉ bằng cách nhấn đúp hoặc nhấn ba lần vào mặt sau iPhone. Ngoài ra, kết hợp với Phím tắt bạn còn có thể mở nhanh các ứng dụng yêu thích cũng bằng cách chạm vào mặt sau của điện thoại.

Các bước thực hiện

Bước 1: Tạo Phím tắt

• Truy cập vào ứng dụng Phím tắt (Shortcuts)
  • Tại cửa sổ Phím tắt của tôi, nhấn vào dấu + ở phía trên bên phải
  • Tại cửa sổ phím tắt mới, nhập vào ô tìm kiếm yêu cầu “Mở ứng dụng" sau đó chọn vào hành động "Mở ứng dụng" từ danh sách kết quả.
  • Chạm vào “Chọn” màu xanh ở hợp hành động. Khi đó Danh sách mọi ứng dụng trên thiết bị của bạn sẽ xuất hiện, bao gồm cả ứng dụng mặc định và ứng dụng của bên thứ ba. Tìm chọn ứng dụng mà bạn muốn mở bằng tính năng Back Tap. Ví dụ như mình chọn 2048, game mà mình hay chơi.
  • Chọn “Tiếp" ở góc trên bên phải > đặt tên cho Phím tắt vừa tạo (Bạn có thể chọn thay biểu tượng cho Phím tắt nếu thích) > bấm Xong.

Bước 2: Thêm lối tắt vào Back Tap

• Vào Cài đặt > chọn Trợ năng
  • Kéo xuống và chọn Cảm ứng > Tiếp tục kéo xuống đến cuối cùng và chọn mục “Chạm vào mặt sau". Khi đó, bạn sẽ thấy 2 tuỳ chọn hành động: Chạm hai lần và Chạm ba lần
  • Bấm vào hành động mà các bạn muốn > kéo xuống bên dưới ở phần Phím tắt, chọn phím tắt bạn vừa tạo.
  • Như vậy, chỉ cần gõ hai hoặc ba lần vào mặt lưng của iPhone là bạn đã có thể truy cập nhanh vào ứng dụng mong muốn.
Hy vọng thủ thuật này có thể giúp ích cho các bạn.
153 bình luận
cám ơn mod chia sẽ nhưng đôi khi mình thấy nó phản hồi k ngon
@CylNguyen tính năng gõ vào mặt lưng mình cũng thấy nó phản hồi không ngon
@CylNguyen Mình thì thấy nó nhậy quá
demen72
TÍCH CỰC
9 tháng
@eaglet_no1 XsMax của mình và của vk ko xài ốp cũng nhận tùm lum, lúc chạm 2 cái thì ko chịu tắt, lúc đang đọc báo ko chạm gì tự nhiên tắt, cùi bắp quá nên bỏ luôn
@CylNguyen Ko dùng ốp nhưng mình thì ngon. Để Double Tap ra Control Center là tiện nhất đỡ phải với lên trên.
locuong87
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Dùng để khoá màn hình đỡ phải ấn nút nguồn 😃 , cũng hay
locuong87
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@crazysexycool1981 " chạm để bật màn hình " , có nhé
@locuong87 Kích hoạt tính năng đó sẽ dễ gây tình trạng bấm lộn, ko có tuỳ chọn nhấn đúp lên màn hình 🙄
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
locuong87
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@crazysexycool1981 Mình dùng thấy bt , ko bị kiểu khó chịu kiểu tự sáng màn
@locuong87 Mình thì cài tweak để có thể có tuỳ chọn nhấn đúp mới sáng màn hình, tiện hơn rất nhiều vì ko ít lần vô tình chạm tay vào màn hình khi đang cầm cũng bị sáng màn ngoài ý muốn 🙄
Nếu Apple tích hợp thêm thao tác chạm mặt lưng với 2 ngón, 3 ngón như kiểu thao tác trên Trackpad của Macbook thì ngon. Khi đó, mình sẽ tích hợp thao tác 1 chạm (2 lần) để kích hoạt tính năng chụp ảnh, 1 chạm (3 lần) để mở khoá màn hình, 2 chạm (1 lần) để bật Camera, 2 chạm (2 lần) để mở Trình duyệt... rồi 1 số thao tác khác nữa 😎
@Mr. Đăng Giáp Hỏi khó dữ vậy, A có được cầm nắm loại smartphone nào khác ngoài K2 & chiếc iPhone X đang xài mô? 🤣
@crazysexycool1981 Vậy nhìn ảnh trên mạng đi 😆
@Mr. Đăng Giáp Nhìn mà ko được cầm nắm thì sao biết được cảm ra sao? Mỗi người mỗi cảm nhận mà 😎
@crazysexycool1981 Thực tế là cái gì cầm nắm mới đưa ra nhận xét chính xác nhất được 🤣
anhianh
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Mình dùng ốp lưng nên gõ ko nhạy lắm,hic
@anhianh Giờ cái nào quan trọng hơn: ốp hay tính năng? 🤓
anhianh
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@crazysexycool1981 Với mình thì là ốp🤣
@anhianh Cùng đội với mình, nhất quyết ko bỏ ốp 😁
locuong87
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@crazysexycool1981 Ốp cho chắc ăn , rơi phát là vỡ mồm 😆
@locuong87 Cái máy tiền triệu nên cứ ăn chắc mặc bền, kẻo đi tong cái màn thì vài củ ra đi 👍
Xài ốp nên gõ bực mình quá tắt đi luôn rồi. Ko xài ốp thì thấy nó mong manh dễ truọt rớt
@anhtt1987 An toàn trên hết, mình cũng hay xài ốp, cảm giác thiếu ốp là ko thể yên tâm sử dụng được, cả chục 5 qua òi, ko bỏ được thói quen này 😁
No.1.new
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@anhtt1987 Hình như cảm ứng mặt lưng hơi chậm
hungbubi
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@anhtt1987 Mình dùng từ ip4 giờ chưa biết ốp là gì và trộm vía chưa bao giờ sứt 1 tí màn luôn 😆 dùng PPF nói k với ốp đt
Vẫn đang ở ios 13 😁
Dùng chán 😁
Cười vô mặt
Hay nhưng ít sử dụng chức năng này
@Kieuphongpr Thứ gì hay xài hàng ngày thì nên tận dụng tính năng, đỡ mất thời gian 😎
Mình tắt luôn, dùng thử lúc lên ios 14 và không có ý định bật lại tính năng này
Cười vô mặt
@dunggrap Sao thế, ko tiện dùng hay như nào? Hay vì đơn thuần nằm trong mục Trợ Năng? 🤓
@crazysexycool1981 Em hay chơi COD, nên bị loạn, tắt bật lung tung luôn
Cười vô mặt
@dunggrap A ko chơi game nên ko rõ, game đó thì thao tác như nào mà lại dễ nhầm khi gõ vào mặt lưng điện thoại nhỉ? 🤓
Trên android có app nào tương tự thế không nhỉ?
@bucom2486 Tương lai chắc Sung hoặc Tàu cũng sớm có thiết kế ăn theo hoy, đợi đi 🤣
@bucom2486 https://forum.xda-developers.com/android/apps-games/app-tap-tap-double-tap-device-gesture-t4140573/
Nhiều chức năng, gõ nhạy, đôi khi nhạy quá 🤣
@haichin Hồi đó có cài nhớ có chỉnh độ nhạy mà bạn. 😃
suddenrain
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@bucom2486 tap tap
@sidsausac Có, nhưng nhiều người kêu chỉnh độ nhạy về thấp nhất mà nhiều lúc nó vẫn nhạy quá, đc cái dùng ốp dày vẫn tap tap thoải mái.
Cái này nó hay nhầm lắm nên mình tắt hẳn luôn
Super Toad
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Mình nghĩ cả xài ốp + không xài ốp cũng chẳng nên dùng. Mình thấy kiểu nó nửa vời:
- Xài ốp: Lúc được lúc không.
- Không xài ốp: Dễ bị chạm nhầm.

Đã từng xài thử liên tục 2-3 ngày cả 2 case trên và thấy khó chịu thật sự luôn =.=
@Super Toad Gán thao tác 2 hoặc 3 chạm đều dễ nhầm á? 🤓
Super Toad
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@crazysexycool1981 Gắn 3 chạm thì ít. 2 thì có trường hợp đổi tay, kiểu đang tầm tay phải chuyển qua tay trái cầm thì cũng bị dính chưởng.
@Super Toad Thế chắc ko nên xài tính năng này là chuẩn òi 😁
Con Gái:
Chạm 2 lần: Í
Chạm 3 lần: Á
hay nhể
Cười vô mặt
Tính năng chạm mặt lưng này thấy cũng hữu ích quá đó chứ
@A0kiji Cũng hay nhưng A ko xài vì 2 lý do: dùng ốp lưng UAG nên khá dày ở mặt lưng, trên hết là A ko update lên OS14 😁
Xài ốp gõ phách nhanh chính xác và đủ lực vẫn xài mượt mà chức năng này nhé. Tôi đang ốp và vẫn hay screen-lock mượt mà
Obj 430u
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Cái gõ mặt lưng này hay cài gõ 3 lần chụp màn hình rất tiện, dùng SS phải ấn 2 nút để chụp hoặc vuốt lòng bàn tay nó bùn cười quá
@Obj 430u Bạc quan điểm, tính năng nào hay xài thì nên gán thao tác như vậy sẽ vừa tiết kiệm thời gian, vừa giảm thiểu các công đoạn, dù chỉ là những thao tác nhỏ nhưng vẫn thấy hứng thú hơn 👍
dvt368
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Obj 430u Samsung thì sài onehand+ hoặc cài microsoft launcher rồi gán gesture tha hồ vọc. Chẳng bao giờ phải đụng tới nút cứng.
Obj 430u
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@dvt368 One UI của SS dùng khá ngon nên k muốn cài thứ khác bác ơi, chẳng qua tính năng gõ mặt lưng này khá hay khi so với cái vuốt lòng bàn tay của SS thôi
Obj 430u
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@crazysexycool1981 Đúng r bác gán những cái hay dùng vừa tiết kiệm thời gian vừa tiện, hay dùng dt 1 tay mà cần chụp màn hình gõ 3c là xong
@Obj 430u Nhưng vấn đề là sẽ phải dùng đến 2 tay, trong đó 1 tay giữ máy, tay kia góp triple vào mặt lưng. Còn nếu ráng xài 1 tay để vừa giữ máy vừa gõ thì coi chừng rớt máy nha, thử là biết liền 😁
Mod thấy cưng nhở

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019