[Thủ thuật WP8.1] Cách nhận diện nhạc bằng Cortana, thiết lập im lặng, truy xuất Action Center

bk9sw
20/4/2014 20:58Phản hồi: 57
[Thủ thuật WP8.1] Cách nhận diện nhạc bằng Cortana, thiết lập im lặng, truy xuất Action Center

Bản cập nhật Windows Phone 8.1 làm thay đổi khá nhiều về giao diện, nâng cấp tính năng và cách chúng ta thao tác với máy. Vì vậy, không ít bạn đã cài đặt WP8.1 qua Preview for Developers vẫn còn bỡ ngỡ khi sử dụng. Dưới đây là một vài thủ thuật nho nhỏ mình muốn chia sẻ theo yêu cầu của các anh em đang dùng WP8.1.

Làm sao để nhận diện nhạc bằng Cortana:

Kể từ WP8.1, Bing Search đã được nâng cấp với sự xuất hiện của cô trợ lý ảo Cortana. Giờ đây khi bạn nhấn nút Search thì giao diện tìm kiếm mới của Bing cũng như Cortana sẽ hiện ra (nếu thiết lập vùng tại Mỹ). Thông thường với Bing Search trước đây, bạn có thể nhận diện một bài hát bằng nút Music trên thanh Menu. Và trên WP8.1, chức năng này không mất đi mà chỉ đơn thuần là nằm ở một vị trí khác. Bạn có thể kích hoạt theo hướng dẫn bằng hình ảnh bên dưới.

Tính năng tìm nhạc tích hợp này khá hay và có thể so sánh tương đương với các phần mềm chuyên dụng như SoundHound hay Shazam.

Làm thế nào để thiết lập chế độ im lặng (Silent):

Vibrate (chỉ rung) bên trái và Silent (im lặng) bên phải.

Trước đây để thiết lập Silent trên WP8.0, bạn phải nhấn giữ nút Volume Down để âm lượng giảm xuống 0 và phải vào Settings > Ringtones + Sounds > tắt Vibrate (rung). Thao tác này khá rườm rà và mất thời gian. Trên WP8.1, bạn vẫn chưa có một nút riêng để chuyển sang Silent nhưng cách làm đơn giản hơn:

1. Đầu tiên là nhấn nút Volume bất kì để mở khu vực tùy chỉnh âm thanh. Tại đây có 2 thanh điều chỉnh âm lượng, thanh ở trên điều chỉnh cho nhạc chuông và âm báo (Ringer + Notifications), thanh dưới điều chỉnh cho nội dung đa phương tiện và ứng dụng (Media + Apps).

2. Để thiết lập Silent cho phần nhạc chuông và âm báo, bạn chỉ việc kéo thanh ở trên về 00/10 hoặc nhấn vào biểu tượng chuông để tắt tiếng. Tương tự nếu bạn muốn ứng dụng không phát âm thanh, bạn kéo thanh ở dưới về 00/10 hoặc nhấn vào biểu tượng nốt nhạc.

3. Để tắt hẳn tính năng rung, bạn nhấn vào nút Vibrate ON > OFF. Lúc này điện thoại của bạn hoàn toàn im lặng.

Không hiển thị Action Center khi màn hình đang khóa:

Quảng cáo

Action Center hay trung tâm thông báo là một bổ sung đầy giá trị trên WP8.1. Đây là nơi chứa các thông báo, tin nhắn, email, cuộc gọi đến, cập nhật Facebook, v.v… của cá nhân bạn. Bạn có thể truy xuất nhanh các thông báo này trực tiếp từ màn hình khóa mà không cần mở khóa. Thế nhưng nếu không muốn để người khác mở ra xem trong khi màn hình vẫn đang khóa thì bạn có thể thiết lập lại như sau:

Vào Settings > Notifications + Actions > bỏ chọn ô "Show notifications in action center when my phone is locked". Sau khi thiết lập, Action Center chỉ hiển thị các thiết lập kết nối và trạng thái điện thoại khi bạn mở từ màn hình khóa, các thông báo khác sẽ hiện khi đã mở khóa điện thoại.
57 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

manhdk
TÍCH CỰC
10 năm
rất tiện lợi . thanks tinhte
tomo21311
ĐẠI BÀNG
10 năm
Vẫn chưa dám up vì nhiều bạn kêu lỗi quá
@tomo21311
xoắn gì bác, up lên đi, type tiếng việt telex hay vni đều có cả, sướng lắm. mấy ngày đầu mình dùng pin tụt kinh khủng, từ 2 ngày nay thì 1,5 ngày vẫn còn 20-30%, ổn định rồi. à mình dùng 1520
@tomo21311 Giờ có muốn up cũng không up được nữa 😃
@L.C.T sao vậy bác
@tomo21311 đợi bản thức đi bạn
anhkhoajp
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thank ad đã overnight để viết bài này mong có bài đánh giá chi tiết hơn!
del0nq
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình thấy để thiết lập im lặng hay rung chỉ cần chạm trực tiếp vào biểu tượng chuông là âm lượng về 0 luôn. ko cần phải kéo 😃
lumia 520
htDestiny
ĐẠI BÀNG
10 năm
@del0nq Bạn nói chính xác. Chạm vào biểu tượng rung thì cũng là tắt rung luôn.
Tìm nhạc vẫn chưa ngon bằng shazam
ngoài ra cortana làm đc rất nhiều thứ

ví dụ như hết giờ làm nó sẽ nhắc, và chỉ đường về nhà
ra lệnh cho nó mở 1 playlist nhạc
yêu cầu nó nhắc bạn khi bạn ở đâu đó, ví dụ như hãy nhắc tôi hỏi về cái răng số 8 khi tôi ở nhà bác sĩ abc

Yêi cầu cortana nhắc bạn khi ai gọi đến vd như rủ đi nhậu khi bạn xyz gọi

đọc tin nhắn...​

Sent from my Lumia 925 using Tapatalk
letranhiep
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nhatientri
Bác cho em hỏi sao em kích hoạt tính năng tìm nhac theo giai điệu mà không đc.
Cái này không đúng, chỉ cần nhấn phím Volume (down hay up đều được) rồi nhấn vào hình cái chuông là tự nó chuyển sang Silent nhé << cách này dùng được kể cả khi đang ở màn hình khóa
May lumia 820 cua minh up len thi bi loi khong truy cap mang duoc. May bao la phai vao zune de tai lai. Co ban nao biet khac phuc loi nay chi minh voi.

vs lai chi minh cach ha firm xuong nhu binh thuong moi mua luon nhe. Thanks
@chanh20292 Muốn hạ FW xuống bạn chỉ cần dùng phần mềm NSU là được
@chanh20292 Cố gắng thêm dấu trong tiếng việt nhé bạn!
@loihut Mình mới biết sử dụng wp nên bạn có thể hướng dẫn mình cụ thể được không bạn. Cảm ơn bạn rất nhiều
asimo7777
TÍCH CỰC
10 năm
nhỏ mà hay
kienvtm
ĐẠI BÀNG
10 năm
không cần phải kéo cả thanh trượt đâu các bác 😆 làm thế vừa mất công vừa ko thuận tiện vì lúc nào bỏ silent thì lại phải kéo lại. chỉ cần bấn vào biểu tượng quả chuông nốt nhạc là ok rồi 😁
Khi không có kết nối mạng và không bật vị trí vẫn có thể khởi đông cortana để thực hiên một số lệnh như gọi điện, nhắn tin... Bằng cách ấn và giữ phím search!
imonster
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ngon thật, thèm 8.1 quá.
hoangtryvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Máy mình đã up lên 8.1 rồi mà sao hay bị treo quá, ba lần treo rồi. Mình đang dùng em Nokia Lumia 720. anh em có ai bị như mình kg?
hoangtryvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@0928988999 reset máy lai có còn 8.1 kg bạn?
@hoangtryvn 920 của mình up từ ngày đầu tiên, đến nay dùng cũng bị treo 1 lần. khởi động lại ok. pin ok. còn lại quá good.
wannarock
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hoangtryvn Còn. Nhớ sao lưu lại những dữ liệu cần thiết
@hoangtryvn còn nguyên tem bạn nhé hjj,chỉ mất ambe thui
đ
đặt lại dt đi bạn...
VTP21
TÍCH CỰC
10 năm
Cá nhân mình thấy rất nhiều thay đổi đáng giá ở bản 8.1 này. Chuyển qua vùng Mỹ để dùng Cortana ngay sau khi nâng cấp.
Chỉ cần bấm vào cái chuông và rung để on là chế độ im lặng mà . bấm lần hai âm thanh chuông trở về như cũ sao phải trượt đi trượt lại
Có ai bị như mình ko, mình ko có cái nút hình nốt nhạc đó......
@CrystalShield chuyển vùng US mới có nốt nhạc
@chamcham737877 chuyển vùng US rồi thì mới mở dc Cortana chứ bác......... >"<

mà mở dc Cortana mới biết ko có nốt nhạc.......
@CrystalShield đó là chế độ im lặng bạn nhé.bật nút âm lượng ok
@0928988999 Cám ơn sự nhiệt tình của bạn nhưng có vẻ bạn chưa hiểu mình nói cái gì.
lelai
ĐẠI BÀNG
10 năm
chuyển rồi mà không có bạn ơi???
mình cũng dùng 720 đã up lên wp8.1 dùng rất là thích không vấn đề gì cả

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119