Cách rất nhanh để xóa 1 account trong Windows 10

MinhTriND
12/8/2021 3:18Phản hồi: 35
Cách rất nhanh để xóa 1 account trong Windows 10
Đây là giải pháp mình được truyền lại bởi 1 người anh ở Tinh tế và mình thấy nó rất nhanh nên muốn chia sẻ với anh em. Ví dụ trong máy của các bạn đang có 1 mớ account, được tạo bởi các thành viên trong gia đình hay thế nào đó, sau thời gian không thấy dùng tới, để tránh việc tốn bộ nhớ thì chúng ta nên xóa nó đi. Và các bước sẽ diễn ra như sau:

Bước 1:

Bấm tổ hợp phím Windows + R để chạy lên cái mục Run. Ở phần ô trống, nhập vào dòng chữ “netplwiz" sau đó bấm Enter.

xoa-acc-win-10-tinhte (1).jpg

Bước 2:

Khi bảng User Accounts hiện ra, bạn sẽ nhìn thấy các account đang có trong máy của mình.

xoa-acc-win-10-tinhte (2).jpg

Bước 3:

Để xóa nó thì các bạn bấm vào account đó, sau đó bấm vào cái ô Remove rồi bấm Yes là xong, account đó cùng với dữ liệu đã biến mất.

xoa-acc-win-10-tinhte (3).jpg
35 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thủ thuật này phù hợp với máy sài chung. Mình vừa kiểm tra thử thấy mỗi account của mình!
renovatio
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Mạnh Tùng Phù hợp khi muốn bán Laptop cũ nữa bạn à. Cứ tạo 1 user mới set admin rồi xóa user cũ đi là xong, đỡ phải cài lại Win.
@renovatio Mình dùng Mac cũng làm theo cách này.
renovatio
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hailongplus91 Chuẩn là mình học cách này khi đi mua con Mac cũ. Người dùng cũ họ dùng cách này thế là biết 😁
@renovatio Làm vậy một số phần mềm đc cấp quyền dùng chung vẫn còn và dữ liệu lưu trên các ổ đĩa vẫn còn. Nếu bán máy thì windows 10 có sẵn recovery sẽ xoá sạch dữ liệu người dùng mà không phải cài lại windows
renovatio
ĐẠI BÀNG
3 năm
@gatheringviolet Đúng, mục đích chính là để đỡ mất time cài lại phần mềm mà bạn. Thời gian cài lại phần mềm lâu hơn thời gian cài lại Win.
Còn vụ dữ liệu lưu trên các ổ đĩa thi xu hướng sài Lap bây giờ ko còn chia ổ riêng nữa rồi. Có gì toàn ném hết ra ngoài màn hình. Trong trường hợp có chia ổ riêng thì format hay gộp vào ổ chính là bay sạch dữ liệu luôn 😁
cvn
TÍCH CỰC
3 năm
Ngon!
Ok bạn
anther
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nếu gõ "control userpasswords2" vào Run cũng sẽ ra hộp thoại tương tự. Có thể tắt màn hình đăng nhập mỗi khi khởi động máy trong hộp thoại này. :p
Xóa account ở dưới này như thế nào ae nhỉ, tìm hoài chưa thấy 😔
@nguyenlinh712 Nó nút Manage đúng không, bạn click vào đó nó dẫn bạn tới trang quản lý tài khoản (mở trên trình duyệt), vào mục Device và logout hoặc remove khỏi các thiết bị đó.
@TND NO Logout và xóa hết thiết bị, session đều ko hết nhé 😁
@Black Mamba Logout và xóa hết thiết bị, session đều ko hết nhé 😁
Tôi tìm đc cách rồi, vào mục Access work or school thì mới remove đc
@nguyenlinh712 Good to know. Minh chứng cho các sắp xếp kém hợp lý của MS.
các bạn lưu ý, xoá thì dễ nhưng nhiều v/d sẽ kéo theo bao gồm là những file nằm trong /user.
Như mình có dùng outlook để quản lý mail, lỡ xoá xong cái mở outlook đek dc nữa giờ stuck luôn, rồi bị dính theo password của các trang mà lưu ở edge.
Đã tạo ra acc là cũng có lý do, tự nhiên xoá lung tung
BOT LOC
CAO CẤP
3 năm
@HyH Đó là cách xóa, còn có xóa hay không thì tùy từng nhu cầu chứ. Có ai bắt là phải xóa đâu
Hay
trungntvn
TÍCH CỰC
3 năm
Cám ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm cho anh em.
Cái này nó chỉ xóa profile user thôi thì phải. User đó thì vẫn còn
XBlue
CAO CẤP
3 năm
Cái này ko xoá data thì phải
ồ công nhận là nhanh phết
Yêu quá
daivigold
TÍCH CỰC
3 năm
Èo đó là xóa user thôi ko phải accout. Win 10 nó liên kết bản quyền số.... Lỡ đăng ký và login bằng account Microsoft, muốn xóa thì khoai lắm,
xoá cái này thì cái gì bị xoá theo ạ
TND NO
TÍCH CỰC
3 năm
@QHUYFOTO Những thứ bạn lưu ở thư mục mặc định như Desktop, appdata, document, download,... cũng bị xóa theo
wingiare
ĐẠI BÀNG
3 năm
hay quá, các bác nào cần Windows 10 bản quyền ới mình nhé :">
này là xóa acc luôn hay chỉ là đăng xuất thôi mod
Cười mặt nồi
Thank bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM