Cách snap cửa sổ ứng dụng thành 1/2 hoặc 1/4 màn hình trong macOS
Duy Luân
2 tháng trướcBình luận: 203Lượt xem: 10.584
Cách snap cửa sổ ứng dụng thành 1/2 hoặc 1/4 màn hình trong macOS
Trên macOS cũng có chức năng gắn cửa sổ vào một nửa màn hình giống như Windows, cách làm rất đơn giản. Bạn hãy rê chuột và nhấn giữ vào biểu tượng "full screen", tức cái nút tròn màu xanh trên bất kì cửa sổ nào. Khi nhấn giữ vào đây màn hình sẽ hơi zoom ra để bạn "gắn" cửa sổ này vào nửa trái hoặc nửa phải của màn hình tùy ý thích. Sau khi gắn xong, bạn có thể chọn tiếp app để mở ở nửa màn hình còn lại. Rất đơn giản. Với macOS 10.15 Catalina, bạn cũng sẽ thấy cả một menu để chọn như hình bên dưới, còn những đời macOS cũ hơn thì như mình nói ở trên.

Ngoài việc gắn app vào nửa màn hình, bạn cũng có thể di chuyển app sang màn hình khác nếu dùng từ 2 màn hình cùng lúc.

Thêm một lưu ý nữa là khi dùng macOS Catalina thì màn hình có thể chia được tối đa thành 4 vùng khác nhau, cho phép gắn tối đa 4 cửa sổ. Cách làm cũng tương tự như Windows: cầm cửa sổ ứng dụng rê vào 1 trong 4 góc trái phải trên dưới của màn hình. Hệ điều hành sẽ tự "snap" ứng dụng cho bạn.

Thủ thuật này sẽ giúp bạn sử dụng đa nhiệm ngon hơn trên macOS. Chúc anh em vui vẻ.
203 Bình luận
Ủa chia làm 2 chứ mình đang ở 10.15.2 Catalina có thấy chia làm 4 đc đâu ta
@Hoàng Loe ờ mình cũng v, chia 4 sao ta @@
@Hoàng Loe catalina chạy ổn định chưa bác? bữa đọc thấy mấy phần mềm đồ hoạ ko tương thích nên chưa nâng
@everythingldo mình lên từ đó rồi, thấy ổn định mà, mình xài thường xuyên Ai, Ps, Id
@everythingldo ổn định như các bản trước lâu lắm rồi bạn ah
@everythingldo Xài phà phà từ đêm nó update là e lên luôn mà, cứ xài Bác ơi có bị gì đâu.
Trên windows phím tắt mấy vụ này nhanh hơn nhiều.
@trieu04 đúng là nhanh hơn nhiều nhưng cũng ít xài :3
@gatheringviolet Nếu xài màn hình wide sẽ sd rất nhiều.
@trieu04 mình k wide đã dùng rất nhiều rồi nữa chứ
@41203497 Bình thường mà
@trieu04 :thì mình có bảo không bình thường đâu
Hồi xưa cầm kéo qua tiện hơn.
win thì bấm windows + mũi yên là chia cửa sổ rồi
Ngoài ra còn có một ứng dụng tên Magnet trên Appstore, choi tuỳ chọn nhiều hơn thế này. Mọi thứ đều được gán phím tắt nên nếu nhớ thì sử dụng rất nhanh. 😃
@Magicdarknight Để thử xem có ngon hơn mặc định k 😁
@doublerick Cái hay của Apple là nếu tích hợp vào cùng hệ thống sẽ rất tốt, vấn đề là sẽ mất kha khá thời gian (2-3 năm) để Apple tích hợp những tính năng này vào cùng hệ thống
@Magicdarknight kk, đợi apple thì đến bao giờ, trong khi mấy thao tac này lại dùng khá nhiều thường ngày, app thì nhẹ và rẻ 😁, thôi quất luôn, chừng nào apple có thì có thôi ^^
@nightwish47 Mình cũng dùng cái spectacle gán phím tắt vào rất ổn
Ngon nhĩ.nhưg không có mac dùng hjhj
@minhcanh4312 Ko có mac thì cài thôi lo gì bác, cùng lắm ko lên chứ có gì 😃
@gietchetad Like cmt chưa bác hihi
@minhcanh4312 Hackintosh thôi 😆))
Không có Mac
@savi_tỉnh Mình cũng vậy
@duchvm Mình cũng thế
@Stone Breaker mình có 2 mac
Like chéo mọi người.
@minhcanh4312 A đz like mạnh đi 😁
@trantrungkien.ct Cho ké vs mấy bác ơi
@DolphinDZ Like mạnh vào các bác
@trantrungkien.ct được đó, like thử rồi nhé
cái này hay nè thế mà giờ mới biết
Rất hay, rất hữu ích mặc dù không có Mac 😁
Hay hay hay, mới biết luôn
Thao tác rườm rà hơn trên Windows nhiều, cứ tưởng Mac OS cái gì cũng đơn giản chứ.
@KeniVinh Mac đc cái đẹp, touchpad ngon, hệ điều hành ổn định. Vẫn còn nhiều thao tác thì tù hơn windows nhiều.
@KeniVinh 1 ngày làm việc word với Mac thì thấy nhiều phìm tắt ko có (hoặc ko biết) so với windows bất tiện vãi
@Hentai Ouji vì MS nó ko support mạnh cho Mac, quả excel trên mac rác vcl. Dùng tù gấp 100 lần so với windows. Mac thì ae làm đồ họa văn phòng nhẹ nhàng, doanh nhân cần hình thức, coder cần đa nền tảng và đặc biệt là ios thì dùng ngon. Điểm trừ là bàn phím như cặc
@anh_saker Cái nào cũng có cái tiện và cái phiền mà bác. Làm quen thôi đâu phải cái gì sinh ra cũng hài lòng bác 100% được
Thanks bro
Thanks Mode!
Dùng app Tiles để kéo thả như trên Windows: http://freemacsoft.net/tiles/
Tiles
freemacsoft.net

@Duy Luân
Comment mỏi tay toàn ra huy hiệu bé ngoan với fan cứng.
@trantrungkien.ct Fan cuồng chứ
@Stone Breaker Không dễ ăn của Hiệp đâu nhé
@trantrungkien.ct Đâu dễ ăn vậy 😁 hihi
@Duy Luân Đúng là khó ăn thật. Được 1 cái người thượng đẳng thì bị đổi ra điểm
Lưu lại chờ mua máy mác
Ô nay mới để ý =))

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019