Cách sử dụng Apple Pay tại Việt Nam, thanh toán bằng iPhone, Apple Watch rất tiện

20/11/2022 16:43Phản hồi: 238
Cách sử dụng Apple Pay tại Việt Nam, thanh toán bằng iPhone, Apple Watch rất tiện
Samsung triển khai Samsung Pay từ lâu, Google cũng mới cho phép thêm thẻ ngân hàng Việt Nam vào ứng dụng Ví của họ để thanh toán. Có lẽ điều này khiến anh em xài đồ Apple cảm thấy khá thiệt thòi vì Apple Pay vốn đã được ra mắt từ lâu, ấy thế mà không được hỗ trợ tại thị trường Việt Nam. Topic này sẽ hướng dẫn anh em cách để chúng ta “lách luật” Apple và sử dụng được tính năng này.

Nói là lách luật, nhưng thật ra thì nguyên tác của thủ thuật này khá đơn giản: Apple không hỗ trợ Apple Pay tại Việt Nam thì chúng ta chuyển vùng sang Mỹ. Thẻ ngân hàng ở Việt Nam không thêm vào Wallet được thì chúng ta tạo một thẻ ngân hàng khác ở các thị trường hỗ trợ.
  • Đầu tiên anh em lên AppStore tải Wise về. Tương tự như PayPal, Wise là nền tảng cho phép anh em chuyển nhận tiền đa quốc gia, và họ cũng phát hành thẻ Visa quốc tế để chúng ta có thể sử dụng trong những trường hợp đặc biệt, ví dụ như hiện tại.
  • Anh em đăng ký Wise tương tự như lúc đăng ký các ví điện tử bình thường. Lưu ý: số điện thoại anh em có thể dùng số Việt Nam, địa chỉ và quốc gia thì chọn vào Úc. Địa chỉ Úc anh em có thể lên Google kiếm đại địa chỉ nào đó để đăng ký.
  • Đăng ký thành công, anh em sẽ tạo thẻ Visa ở tab “Card”. Anh em cũng điền vào những thông tin tương tự khi được yêu cầu. Tại khu vực địa chỉ nhận thẻ vật lý, anh em điền địa chỉ thực ở VN, Wise sẽ ship thẻ free tận nhà cho chúng ta.
  • Phí phát hành thẻ sẽ tốn 10 đô Úc, tầm 170 nghìn. Mình thấy phí này ok, vì ở VN phát hành thẻ cũng tốn 50 tới 100 nghìn mà.
  • Sau khi phát hành thẻ xong anh em chỉ việc nạp tiền từ tài khoản vào. Vì Wise sẽ trừ tiền theo ngoại tệ, nên khi nạp tiền anh em sẽ chịu 2 loại phí: Phí nạp tiền và phí chuyển đổi của ngân hàng. Trải nghiệm cho thấy mình nạp 400 nghìn thì tài khoản bị trừ tổng cộng 440 nghìn. Phí này cũng khá đáng để trải nghiệm.
Sau khi đã đăng ký và nạp tiền thành công, việc cuối cùng là anh em vào Cài đặt > Cài đặt chung > Ngôn ngữ & Vùng, chuyển vùng về Mỹ (United State). Sau đó trở lại ứng dụng Wise và vào mục Card, anh em thấy dòng thêm thẻ vào Apple Wallet và bấm chọn là xong.

Từ giờ muốn thanh toán, anh em chỉ việc mở ứng dụng ví, chọn thẻ và tap vào máy thanh toán là xong. Nếu anh em đeo Apple Watch thì bấm hai lần nút cạnh hông rồi đặt đồng hồ cạnh máy cà thẻ. Mọi thứ diễn ra rất nhanh.

Lợi ích của việc thanh toán không thẻ nằm ở việc anh em sẽ giảm thiểu được rất nhiều nguy cơ bị lộ thông tin thẻ. Ngoài ra, việc chỉ cần mang đồng hồ ra đường để thanh toán, không cần ví hay điện thoại cũng là một trải nghiệm rất thú vị mà anh em iFan ở Việt Nam nên thử cho biết với đời 😁 Chúc anh em vui vẻ.
238 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tuluan
TÍCH CỰC
một năm
Riêng mình thì chờ chính chủ rồi dùng luôn. Hiện tại cũng chưa nhất thiết hoặc cấp bách gì lắm, chịu khó quẹt thẻ vậy 😃
@18K thua xa ss-pay bác nhỉ,hic
@huytai93 muốn dùng qr phải có mạng mới dùng được mà bác,hic
@toilachi9 Mấy khi mà ko có mạng đâu bác. Mình thấy thanh toán bằng QR khá ổn rồi, mở app (Face ID) nó cũng nhanh, quét phát bấm mã PIN là done thôi, cũng khỏi cần OTP về tin nhắn làm gì
@huytai93 quẹt thẻ nhanh gọn
Làm theo đến bước nạp tiền băt verify bằng CMND Úc hoặc bằng lái xe Úc hoặc có visa Úc, như ko
Cười vô mặt
@Lê Phú Khương Nó đòi đồ Úc mà
@trungking Foreign passport kìa nếu mình ko nhầm
@Àhjkb Must have valid Australia visa
@trungking cũng đang tính lập mà thắc mắc chố này kéo xuống cmt thấy bạn hỏi may quá đỡ phải mất thời gian hỏi. chọn đỉa chỉ úc nó yêu cầu passport úc thì lấy đâu ra . ông kia chắc có pasport úc mới đc chứ.
Sao khổ quá vậy. Vọc vạch thì oke chứ dùng phải đội thêm mấy loại phí thì không đáng tí nào
@fioh_tuananh Cũng có thể gọi là cuồng quá
@nguyenhoang_hp Cuồng kiểu này làm ngu hoá đồng bào
@fioh_tuananh vậy mà vẫn có nhiều người chịu khổ dâm như vậy bác nhỉ,hic
chẳng hiểu nổi
@toilachi9 1 là ngu và cuồng, 2 là thừa tiền => dân trí thấp, văn hoá lùn
Quá cực khổ chỉ để xài đc 1 trong những tính năng cơ bản của các thiết bị thông minh bây giờ ở VN.
Đi sau với thế giới xa quá
@allianzboys Chịu thui bác hâhhah
x.dung
TÍCH CỰC
một năm
Wow sài apple pay tại VN thật là tiện lợi
@x.dung Nhiêu đây thì nhằm nhò gì so với trò chơi iPhone lock ngày xưa.
Cười vô mặt
@maidng Chuẩn. Thế mà h vẫn nhiều thánh chơi Lock. Cơ mà hẳn là 14 series Lock k dùng - k ghép được sim mới đáng sợ. Bệnh sĩ hão nặng kinh.😆
@DrTMA92 Nghe đồn bây giờ chuyển qua chơi hàng lock Canada rồi bạn. Hoặc dùng lock Mỹ thì pháp sư Trung Hoa cũng đã CNC khoét lỗ tạo khe sim. Hoặc pháp sư VN thì hàn luôn khe sim lên board mạch.
Cười vô mặt
@maidng Ý mình là sao phải khổ sở vậy. Bản thân dùng hàng đó thì trong đầu đã tự thấy không thoải mái r. Thì cái việc đi "khoe" có thực sự bù đắp đc.😆
Để xài đc mà mất tới 10% phí thì thôi móc thẻ ra quẹt hay xài momo cho lẹ. Chưa kể ở Vn ko.phải chỗ nào cũng có post thanh toán 1 chạm như trên.
Pony.
ĐẠI BÀNG
một năm
@DrTMA92 quẹt thẻ có phải nhanh hơn mở app không, mà mở tới mấy lần mới thanh toán được
Pony.
ĐẠI BÀNG
một năm
@DrTMA92 moca của grab và shopee pay tiện hơn ở chỗ không phải chuyển trước sang ví, nên mình không cần phải để ý số dư trong ví. Chứ mấy thằng momo zalo airpay bắt phải debit mắc mệt.
@Pony. Momo cũng trừ thẳng tài khoản ngân hàng từ lâu lắm rồi, không cần bỏ tiền vô ví
@vqt907 Bạn cầm thẻ bank đi nước ngoài quẹt được chứ momo sao được.
Sao mình ko thấy thiệt thòi gì nhỉ. Vẫn đề chính vẫn là tiền. Còn hình thức tiêu tiền thì quá nhiều rồi
mất xiền để làm, mất xiền khi nạp tiền các kiểu => không đáng để vọc vạch
MiTH NG
ĐẠI BÀNG
một năm
Mình dùng Google pay để nạp tiền vào ! Tính ra phí cứng 0.7 AUD + * thôi !
Mag tính trải nghiệm cho vui + tk ngân hàng ko đáng gì. Chứ xài lách luật kiểu này mà add thẻ ngân hàng chính vào thì có mà về zero có ngày
nhutzero
ĐẠI BÀNG
một năm
fee 10%. Đọc cho vui thì đc 😆))
evn203
ĐẠI BÀNG
một năm
Hướng dẫn rất chi tiết còn tiền đâu để thanh toán thì không nói. Giờ có QR hết rồi thêm nhiều cái cho nó lằng ngoằng rồi tiêu tiền cho sường tay thì phải
Chi khổ vậy trời!
Xài Apple Pay thì cũng như mấy cái khác chứ có gì mà phải mất công rồi chịu phí tùm lum?
x.dung
TÍCH CỰC
một năm
@schtroumf cừu thích thế bạn
Tuanns93
ĐẠI BÀNG
một năm
Có S22U làm máy phụ lo gì
Samssung pay vẫn tiện hơn
@Tuanns93 Ss dễ quá, hội này khổ mới vui😁😁
@Tuanns93 n10+ không dùng được ss-pay tiếc quá bác nhỉ,hic
Tuanns93
ĐẠI BÀNG
một năm
@toilachi9 Note10+ chính hãng dùng bth mà
Chuyển vùng xong thnah toán nó trừ thêm mấy đồng tiền phí ngoại tệ thì vui 😆)
Mình đăng kí theo cách này cách đây 1 tháng giờ đi cafe hay mua siêu thị toàn tap iPhone
Chờ chính chủ cho lành
Mình đang dùng Apple Pay bằng thẻ chính chủ của ngân hàng nước ngoài (Singapore), và mình cũng dùng Wise vài năm rồi. Wise thì không phải ai cũng đăng ký lách luật được. Chưa kể có khi bị trùng tên không đăng ký được, rồi còn phải verify địa chỉ cư trú lần đầu tiên giao dịch nữa. Nên phương pháp trong bài không phải có thể dùng được cho mọi người. Nếu có sẵn thẻ và tài khoản ở nước ngoài thì vô tư dùng Apple Pay ở Vietnam, còn không thì chờ đến khi có hỗ trợ thì tốt hơn.
@justinchasez Mình cũng từng dùng Apple Pay bên Úc, thấy cách này không đáng, tốn kém, cũng chả trải nghiệm được gì cao siêu 😁
@IcedT vẫn thua xa ss-pay bác nhỉ,hic

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019