Cách sử dụng bàn phím ảo lơ lửng trên iPad

MinhTriND
27/10/2020 10:35Phản hồi: 32
Cách sử dụng bàn phím ảo lơ lửng trên iPad
Trên iPadOS, chúng ta có thể thu nhỏ kích thước của bàn phím lại để có thể dễ dàng thao tác bằng một tay. Thật ra thì trước đó, Apple cho phép chúng ta tách bàn phím ra hai bên nữa nhưng giờ thì họ không còn cung cấp tính năng đó, hơi tiếc. Thật ra thì đối với hầu hết những người dùng iPad mà có nhu cầu gõ văn bản nhiều thì họ sẽ mua thêm phụ kiện, nhưng trong tình huống nào đó thì vẫn sẽ có lúc gõ bằng bàn phím ảo. Dưới đây là cách giúp điều đó diễn ra thuận lợi hơn.

Để thu nhỏ hay phóng to kích thước bàn phím thì thao tác cũng rất đơn giản. Ở bất kỳ trình soạn thảo nào mà bàn phím được kích hoạt, bạn chỉ cần dùng 2 ngón tay để chụm bàn phím lại thì nó sẽ rơi vào chế độ thu nhỏ. Lúc cần phóng to bình thường lại, bạn cũng dùng 2 ngón tay và thực hiện thao tác như lúc zoom in (phóng to), vậy là bàn phím sẽ quay trở lại kích thước bình thường. Mình nghĩ tính năng này sẽ hữu ích đối với những anh em sử dụng iPad có kích thước màn hình to. Riêng mình đang gõ bài này trên iPad Air 4 thì vẫn để bàn phím dạng full luôn vì cảm thấy vẫn có thể gõ được bình thường.
32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình hiếm khi gõ bàn phím ảo trên iPad, nếu cần thường là sẽ gõ nhiều, mà gõ nhiều thì chắc chắn sẽ dùng đến bàn phím MUMK cho tiện vì loại này tương thích cực tốt với iPad, như kiểu sinh ra để dành cho iPad vậy. 🤓
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Đổi không, mình chịu thiệt, không cần bù tiền đâu 😁
@caffeinezzZ Đang tính viết bài về em nó mà gần 1 năm qua chưa viết nổi 😆
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
minhqp107
TÍCH CỰC
3 năm
@crazysexycool1981 À à. Tại đọc lướt lướt lại tưởng nhầm bác nói tên của bàn phím ảo. Tks bác!
@minhqp107 😁
Bàn phím ảo thu nhỏ hay full size gõ trên iPad đều sướng, không rối, hihi
Thường dùng mặc định quen rồi 😔
tx102
TÍCH CỰC
3 năm
Bàn phím nhỏ trên ipad chủ yếu phục vụ thao tác vuốt để nhập là chính, nhưng rất tiếc tiếng việt không được hỗ trợ 😆
Cái chia đôi bàn phím hay mà sao lại bỏ nhỉ? Mình toàn dùng cái đó để gõ rất tiện và dễ gõ
@sieu_nhan Bản pro k chia đc, bản có nút hôm vẫn chia dc.
Bản air mới năm này k rõ 😃
xài kiểu nầy bấm 1 tay phê dữ =))
Bàn phím ảo trên iOS, iPadOS vẫn được đa số người dùng iOS, iPadOS đánh giá cao (Hơn các bàn phím bên thứ ba).
Trên Note 9 đôi lúc nó hơi đơ đơ, không rõ là do bàn phím hay do Android.
Screenshot 2020-11-02 092616.jpg
Kêu sử dụng đơn giản, mà thấy hướng dẫn như sẽ như trẻ lên 3.
quá gọn
nhìn vui phết
Thanks Mod
shaun777
TÍCH CỰC
3 năm
mình toàn để thu nhỏ lại để swipe, dùng mấy tháng quen luôn rồi
Dễ bụ sai vì nó hơi nhỏ
Cũng tiện ra phết
Mr Seen
CAO CẤP
3 năm
hihi hổng biết có tính năng này luôn cảm ơn bài viết của thớt
Loki90
ĐẠI BÀNG
3 năm
xịn thế
zzvilzz
TÍCH CỰC
3 năm
Cái này lâu lắm rồi mà, từ 2019 đã có. Lâu lâu bới lại được tính năng từ thuở nào lại có một bài lên trang chủ.

Khó gõ lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019