Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cách sử dụng Picture-in-Picture với ứng dụng Youtube iOS 14

Trưởng Anh
19/9/2020 2:59Phản hồi: 128
Cách sử dụng Picture-in-Picture với ứng dụng Youtube iOS 14
Theo thông tin mình mới cập nhật được thì Youtube đã khoá tính năng Picture - in Picture trên iOS 14 thông qua Safari. Nếu tài khoản của bạn là Premium khả năng cao tính năng này vẫn hoạt động, mình có kiểm tra với tài khoản Youtube Premium của mình thì tính năng này không hoạt động.
Hôm nay mình xin chia sẻ với các bạn một cách chúng ta có thể xem Youtube dưới dạng Picture - in Picture trên iOS 14 thông qua App Youtube chứ không cần phải thông qua Safari.

B1: Chúng ta cài đặt Shortcut có tên YouTube PiP
Tại đây: https://www.icloud.com/shortcuts/14c9a5660d63427b83b0ce7465ea472d
ảnh 0.jpg
Trước đó trong máy các bạn phải có sẵn ứng dụng Shortcuts của Apple
Link tải app trên App Store: https://apps.apple.com/us/app/shortcuts/id915249334

Và phải cho phép sử dụng những ứng dụng ngoài Gallery có sẵn. Các bạn bật trong phần Settings -> Shortcuts -> Allow Untrusted Shortcuts (Nếu lần đầu sử dụng Shortcuts bạn phải khởi chạy một Shortcut bất kỳ thì mới thay đổi được lựa chọn này)
ảnh 1.jpg

B2: Chúng ta cài đặt thêm 1 ứng dụng Scriptable để thực thi một số lệnh trong Shortcuts:
Tại đây: https://apps.apple.com/us/app/scriptable/id1405459188

B3: Chọn 1 video bạn muốn xem trên Youtube bạn muốn sau đó vào nút Share -> More -> tìm đến Youtube PiP
ảnh 2.jpg
Lúc này Shortcut của chúng ta sẽ cần 1 đến 2s để khởi chạy. Lúc này thì chúng ta hoàn toàn có thể xem video Youtube ở chế độ PiP trên iOS 14 rồi.

ảnh 3.jpg
Các bạn có thể thêm Action Youtube PiP vào phần yêu thích để chúng ta dễ thao tác hơn:
ảnh 4.jpg
Chúc các bạn thành công!
Tham khảo: Brandon Butch
128 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cảm ơn nhé
Sạc pin đi em 😃
@Hieu Nguyen. 😃)
@Trưởng Anh Em sạc pin đi
Mới ra thì tò mò, dùng thời gian thì lại dẹp hết.
@Tình Lê Manucian Mình thì thường chỉ xem YouTube là xem thôi, nhỡ có đt thì dừng lại chứ vừa nghe vừa xem vừa nhắn tin thì không được. Nên ứng dụng này cũng không ham lắm!
@Tình Lê Manucian CHUẨN , LÚC MS UPDATE ĐANG XEM YOUTUBE BẤM HOME RA THÌ THẤY HAY HAY - DÙNG DC MẤY TIẾNG THẤY BẤT TIỆN VCL . VÌ KHI ĐÃ MUỐN BẤM HOME RA DÙNG ƯNG DỤNG KHÁC NHƯ MESS VỚI AI ĐÓ THÌ KO CÒN TẬP TRUNG VÀO YOUTUBE NỮA
@Tình Lê Manucian Mình thì xài Musi cho nhanh
18K
CAO CẤP
4 năm
@palmtj27 Mình thì thích dùng vì cậu Quàng A Tũn đọc chuyện ma trên youtube. Và mình chỉ có nhu cầu nghe chứ không xem haha
D-K
TÍCH CỰC
4 năm
@18K Sài thử you.listen đi bạn, mình toàn nghe thuyết minh tgdv k à 😆
Sao của mih ko có cái ý nhỉ . Đã làm theo các bước rôi
faq21106
TÍCH CỰC
4 năm
@huutruongsqlq1 Khi chỉnh sửa Shortcut ấy, bạn vuốt xuống để hiện ra nút tùy chọn (chẳng hiểu sao nay Apple giấu nút này kĩ ghê), bấm vào nút đó là ra chỗ chỉnh Thêm vào Bảng chia sẻ
@faq21106 Đầy đủ luôn nè bạn
@Trưởng Anh 14 mấy hôm rồi mod ơi
@faq21106 Tìm cái đấy ở chỗ nào hả bạn, vào cái shotcut YouTube pip thì nó chỉ có cái “Trong bảng chia sẻ” thì mình đã bật rồi nhưng mà nó vẫn ko có luôn.
Quá rườm rà. Chờ youtube phát hành cho ngon vậy
@johnny dũng Gì chán vậy. Tưởng nó giúp thu nhỏ để coi vừa làm việc khác thoii chứ nghĩ nó chặn quảng cáo đâu
18K
CAO CẤP
4 năm
@johnny dũng nó nhỏ bụng nhỉ, mình đang nghĩ ở bản update mới nó sẽ nhúng vào cho người dùng tiện. Quảng cáo thì cứ quảng cáo thôi.
Cơ mà nó lại mất tính tập chung vào ứng dụng của nó để quẹt quẹt xem thêm clip giết thời gian. Về phương diện kinh doanh nó đúng, về trải nghiệm người dùng không bằng lòng (tất nhiên là để tiết kiệm tiền)
@johnny dũng Nhưng gói trả tiền mà nó cũng k cho thì có quá đáng k nhỉ
tranhduy
TÍCH CỰC
3 năm
@Ngothien123 chờ biết khi nào bạn, lên youtube premium trải nghiệm luôn nhé 😃
Xài ios thấy khó khăn phức tạp quá nhỉ. Bà con kéo qua android hết đi
@Doan Van Kha gợi ý mua android hãng nào luôn!
@QuanLyNhaNghi Mua Vsmart nhé
@QuanLyNhaNghi Pixel 4a trung cấp hoặc Pixel 5 cao cấp nhé. iOS quá ngu ngốc so với Android.
"Nếu tài khoản của bạn là Premium khả năng cao tính năng này vẫn hoạt động, mình có kiểm tra với tài khoản Youtube Premium của mình thì tính năng này không hoạt động" = câu này phải nói là rất hack não 😃
@trung76 tại YouTube Premium k hỗ trợ Việt Nam nên mình cũng k dám khẳng định
@Trưởng Anh Chưa cơ nha bạn
tranhduy
TÍCH CỰC
3 năm
@Trưởng Anh Youtube Premium ở VN vẫn đc nha bạn, nhưng cần thêm vài thao tác để cài Youtube Music để nghe nền
lavenbut
TÍCH CỰC
4 năm
Cái cần là thoát ra vẫn chạy thôi, còn PiP chả cần thiết lứm trên iphone, màn bé tí. Ipad thì ok
Chờ youtube update 😃
Bài viết ngược ghê, đáng lẽ là phải lưu ý cài app Shortcuts, rồi cho phép quyền cài Shortcuts ngoài rồi mới đến đoạn đưa link tải Shortcuts. Trong mục Sharing Security thậm chí còn lưu ý đã từng dùng Shortcuts ít nhất một lần thì mới kích hoạt được tuỳ chọn này.
Chắc chắn là 99% người đọc và làm theo thứ tự từ trên xuống phải làm đi làm lại nhiều lần.
@n.a.v.i.p Mod tt truyền thống văn phong kém mà
@daugauhp911 Mà không hiểu do cài đặt hay gì mà chỉ xem được tối đa là tới 720p, tức hoặc là chấp nhận xem không nét, hoặc là muốn xem nét thì phải vài lại YouTube và tua tiếp tới đoạn đang xem dở chứ cũng không phải là xem tiếp tục được luôn.
Ko có thế mới cay
JizinT
TÍCH CỰC
4 năm
Chả quan tâm mấy cái vớ vẩn này 😃
Mình 0 bật được tuỳ chọn tin cậy phím tắt dù đã chạy 1 shortcut trước đó rồi
18K
CAO CẤP
4 năm
@daugauhp911 Thêm 1 cái nữa đi bạn. Mình cũng mới bị trên 1 thiết bị mới
Sử dụng với Safari thì ngon lành cành đào.
t-v
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chi phức tạp quá, haizzz
Re0
CAO CẤP
4 năm
Cungz hay nhưng mình đã về lại ios13 rồi
Diêu-Tử
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ko xem được bạn ơi
@Diêu-Tử Bạn khởi động app scrip lên rồi tắt đi, sau đó chọn thử video khác thử coi không hiểu sao 1 vài video ko đc
@Diêu-Tử Nội dung dính bản quyển PiP không được bạn ơi
Đây là phần hay nhất của bài viết.
Nếu tài khoản của bạn là Premium khả năng cao tính năng này vẫn hoạt động, mình có kiểm tra với tài khoản Youtube Premium của mình thì tính năng này không hoạt động.
anhuy009gl
ĐẠI BÀNG
4 năm
hí hửng vào làm theo
kết quả tạch 😆) k biết hướng dẫn có thiếu đoạn nào không
18K
CAO CẤP
4 năm
@anhuy009gl Tới đâu rồi mình chỉ, trải nghiệm tí xong còn xoá đi nào haha
Evercast cho nhanh. Pip thoải mái

Xu hướng

Bài mới