Cách sửa lỗi các tính năng bị làm mờ trong Windows Settings không thể sử dụng được

Pnghuy
20/12/2020 12:17Phản hồi: 25
Cách sửa lỗi các tính năng bị làm mờ trong Windows Settings không thể sử dụng được
Đôi khi anh cần tìm và sử dụng một tính năng nào đó trong Windows Settings, nhưng khi tìm vào tới tính năng đó thì nó lại bị Windows làm mờ đi, tức là vì một lí do hoặc một lỗi nào đó mà anh em không thể sử dụng được tính năng mà anh em đang cần. Trong bài này, mình sẽ chia sẻ với anh em cách để sửa những lỗi làm mờ đó.

Thường những tính năng bị làm đó khiến anh em không thể bật hoặc tắt nó đi, đại loại sẽ có một thông báo là "Some settings are managed by your organization". Lúc này, anh em cần phải dùng đến Group Policy Object để hoàn tác các thay đổi mà trong quá trình cập nhật hoặc cài đặt phần mềm đã vô tình làm thay đổi đi các tính năng đó.

Để truy cập vào Group Policy Object, anh em mở khung search trên Windows và tìm kiếm "gpedit.msc", sau khi mở trình Group Policy Objecy lên thì anh em làm tiếp như sau:
  • Tìm theo đường dẫn: Computer Configuration > Administrative Templates > All Settings.
  • Nhìn vào cột State, anh em click vào để những tính năng bị ẩn sẽ hiện lên trên đầu.
  • Click vào những tính năng đã bị tắt đi đó, chọn Not Configured.
  • Chọn Apply.
  • Chọn OK.

• Anh em tiếp tục tìm theo đường dẫn: User Configuration > Administrative Templates > All Settings.
  • Nhìn vào cột State, anh em click vào để những tính năng bị ẩn sẽ hiện lên trên đầu.
  • Click vào những tính năng đã bị tắt đi đó, chọn Not Configured.
  • Chọn Apply.
  • Chọn OK.

Sau khi hoàn thành các bước trên, anh em khởi động lại Windows Settings và thử xem những tính năng đó đã được mở ra cho anh em dùng chưa. Nếu như những tính năng đó chưa được cấu hình nhưng vẫn không hoạt động được, anh em bình luận ở dưới thêm hoặc những bất cập mà anh em gặp phải để cùng trao đổi giải đáp nha. Chúc anh em thành công.
25 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cảm ơn bác đã chía sẻ thủ thuật hữu ích nhá
Thanks bro, thật là hữu ích
Cái này không phải là lỗi mà là windows chưa được kích hoạt bản quyền hay kich hoạt bằng KMS nên các tính năng trên bị mờ
@lamchelseafan kích hoạt bản quyền rồi vẫn có một số tính năng bị mờ mà bạn
hq294ster
ĐẠI BÀNG
3 năm
@BlackBerryz Bản Home cũng bị ẩn đi dù kích hoạt bản quyền
Cười vô mặt
@BlackBerryz Mình chưa thấy cái tính năng nào bị mờ khi kích hoạt bản quyền. Còn chưa kích bản quyền thì đúng là nó mờ thật.
BaoBui9201
TÍCH CỰC
3 năm
Hay quá bro
đây là tính năng không phải lỗi...
IIIIIIIIIIII
ĐẠI BÀNG
3 năm
Group policy dùng để ngăn chặn người dùng tự ý thay đổi thiết lập của các tính năng. Có 3 lựa chọn:
1. Enabled: Dùng để bật tính năng.
2. Disabled: Dùng để tắt tính năng.
3. Not Configured: Người dùng có thể bật/tắt tính năng trong Windows Settings.
Run4yrlife
TÍCH CỰC
3 năm
Vào đọc comments thôi
Thường làm việc trong cty sẽ bị chặn một vài tùy chỉnh bởi Admin.
samseriffa
ĐẠI BÀNG
3 năm
Gặp tổ chức khoá luôn cái gpedit.msc kkk
cách tốt nhất là không dùng windows :3
trungntvn
TÍCH CỰC
3 năm
Thủ thuật hữu ích quá, thank đồng chí nhiều.
dtt_arc
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cái này không phải lỗi
DiDi1101
ĐẠI BÀNG
3 năm
Like
qwarl
TÍCH CỰC
3 năm
cái cortana nó báo ko sẵn dùng trong khu vực của bạn thì chuyển vùng hay làm sao để bật nó lên v mọi người ơi
thế trường hợp mờ do admin thì phải làm sao hả mod 😅
@thanhkim178 Mờ do admin thì mời admin vài ly bia rồi mở thôi bạn 😄
LyNguyenHuy
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình dùng W10 Home, không vào được mpedit bạn ơi!
cái thanh chỉnh độ sáng trong máy mình nó không hoạt động thì phải làm sao nhỉ =)))
Chỉnh trong phần mềm của card màn hình thì lại được 😁 :D
tdd1210
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cảm ơn b. Đúc lúc đang cần

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119