Cách tải ISO Windows 10 21H1 chính chủ từ Microsoft và tạo bộ cài
Rất hay và hữu ích!/15 người
bk9sw
5 thángBình luận: 113
Cách tải ISO Windows 10 21H1 chính chủ từ Microsoft và tạo bộ cài
Microsoft đã vừa phát hành Windows 10 21H1 hay bản cập nhật tháng 5 (May 2021) và mình lại chia sẻ cách tải về bản ISO chính chủ từ Microsoft cũng như cách tạo bộ cài trong tình huống anh em muốn cài mới, không muốn cập nhật hoặc để tạo bộ cài dự phòng khi có lỗi.

Cách tải Windows 10 từ trang của Microsoft

Microsoft thì khuyến khích anh em dùng Media Creation Tool để tạo bộ cài tự động. Thực tế công cụ này cũng có thể tải về được file ISO nhưng hơi phiền, chúng ta có cách nhanh hơn để tải file ISO trực tiếp, đảm bảo chính chủ.

tải win10 21h1 (1).jpg
Anh em vào trang Download Windows 10 (microsoft.com) , bình thường thì chỉ có nút Update now nếu anh em mở trang này trên máy tính Windows. Để tải được thì anh em cần mở Inspect Element (F12 hoặc Ctrl + Shift + I) trên trình duyệt.

tải win10 21h1 (2).jpg

Quảng cáo

Chỗ mũi tên đỏ anh em chọn một thiết bị nào đó và Refresh (F5) lại trang thì nó sẽ đổi giao diện và mục tải về sẽ hiện ra.

tải win10 21h1 (3).jpg
Chọn phiên bản Windows 10 và nhấn Confirm.

tải win10 21h1 (4).jpg
Chọn ngôn ngữ của bản Windows và nhấn Confirm.

tải win10 21h1 (5).jpg
Đối với máy tính hiện tại, dung lượng RAM lớn thì anh em nên chọn phiên bản Windows 64-bit. Khi nhấn vào đây thì bản ISO Windows 10 21H1 64-bit sẽ bắt đầu được tải về.

tải win10 21h1 (6).jpg
Mình kéo về bằng IDM thì bản Windows 10 21H1 64-bit có dung lượng 5,42 GB.

Tạo bộ cài Windows 10 bằng Rufus

Công cụ tạo Windows 10 dễ và nhanh nhất là Rufus, anh em vào Rufus - Create bootable USB drives the easy way để tải về.

Quảng cáo

tạo bộ cài win10 (1).jpg
Để tạo bộ cài thì anh em bắt buộc phải có một cái USB drive dung lượng trên 8 GB cho chắc, chuẩn USB 3.0 càng tốt. Anh em cắm USB drive vào máy rồi khởi động Rufus lên, USB drive sẽ tự động nhận trong phần Device.

tạo bộ cài win10 (2).jpg
Nhấn Select để chọn file ISO vừa tải về.

tạo bộ cài win10 (3).jpg
Anh em có thể đặt trên cho USB drive để về sau biết bản Windows muốn cái là bản nào sau đó nhấn Start.

tạo bộ cài win10 (4).jpg
Cảnh báo lần chót: Tạo bộ cài Windows trên cái USB drive này sẽ xóa toàn bộ dữ liệu trên USB drive. Anh em nhấn OK thì USB drive sẽ được format và bắt đầu tiến trình tạo bộ cài.

Quảng cáo

tạo bộ cài win10 (5).jpg
Một cái lưu ý khác đó là phải disable Secure Boot để USB drive khởi động được vào tiến trình cài Windows.
113 bình luận
somienbac
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@somienbac e cảm ơn bác
@somienbac Vào không biết chọn cái nào luôn
somienbac
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Giang Không Xấu Trai Mới nhất - rủi ro cũng nhất thì chọn: Latest Dev Channel build

An toàn thì chọn: Latest Public Release build

...

Đầu tiên chọn: x84 / x86 / arm64
Tiếp đến chọn: "NHÁNH"
Tiếp đến chọn: ... ghi ra file iso - theo mình nên chọn
sẽ nhận về 1 file nén
Xả nén, chạy file .bat for win với quyền admin, ... khi nào hiện thông báo nhấn phím số 0 là xong.
Ta vàoo chỗ để file và xóa hết, chỉ chừa lại iso file
tks Mod
@✎﹏нσàиɢ тυâиᵛᶰシ Cho mình hỏi là bộ cài này đã bao gồm các driver như âm thanh, Lan... Cho các máy desktop phổ thông chưa vậy?
Đủ hết Bạn. Win 10 nó tự nhận.
Tải và cài đặt mới có giao diện sun valley không bạn? Máy mình nó update lên nhưng chẳng thấy khác gì nhiều.
Im lặng đi
@tangkhuong.tks Chưa bạn ơi
Rev
CAO CẤP
5 tháng
20H2 năm 2020, 20H1 năm 2021, đặt tên kỳ quá nhỉ?
ngoc1414
TÍCH CỰC
5 tháng
năm 2020 là 2004 và 20H2, năm 2021 là 21H1 và 21H2
Rev
CAO CẤP
5 tháng
@alex.hn tks bác, mình nhìn nhầm 😁
Rev
CAO CẤP
5 tháng
@nefertem tks bác, mình nhìn nhầm ạ 😁
HMG2020
TÍCH CỰC
5 tháng
@Rev Nhầm nhọt chút xíu thôi mà, gì mà làm ầm lên thế, ha
Cười vô mặt
hoahs1234
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Có gì vui ko a em
Thấy cài bằng win mini nhanh mà ngon hơn cái rufus đó mod
@lamdainhan10 nhanh hơn hay k do để iso ở đâu, bác để ở ổ ssd thì cài sẽ nhanh hơn từ usb rồi
@NatGeo Ý mình là boot với nếu cần cứu dữ liệu...thì winmini tiện hơn
@lamdainhan10 Mình cũng đồng ý boot vào win mini rồi chạy file iso khỏe hơn. Tiện thể muốn nghía lại dữ liệu trước khi xóa ổ cài cũ cũng được.
@lamdainhan10 Nhanh hơn ah mình có USB win mini mà vẫn toàn phải có 1 cái usb cài win riêng
zaizai_vjp
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@bomduc @bomduc 2 là đúng rồi, vì đôi khi có những lỗi phải yêu cầu boot vào Windows live usb mới sửa được.
Còn mấy vụ như backup, khôi phục dữ liệu hay chia phân vùng thì windows mini là hịn nhất rồi
e vừa lên và vẫn ko thấy gì khác cả :3
Các bác nào mà máy lâu đời rồi cần lưu ý. Lúc chạy Rufus Ở mục partition scheme: tùy chọn GPT cho bios UEFI phổ biến cho các máy sản xuất mới đây vài năm. Còn MBR cho các dòng máy cũ. Hoặc có thể bấm ALT + E để kích hoạt chế độ ẩn chạy cả 2 chế độ
@Trịnh Quang Hân Mình đã làm đúng và đủ tất cả các bước nhưng sao khởi động lại, máy vẫn vào win 10 tĩnh queo, như ko có chuyện gì xảy ra là sao nhỉ?
@lazyboy76 chế độ ẩn là nó có chế độ cài cả UEFI và MBR song song. ở bios sẽ có 2 lựa chọn
@phihung211 Định dạng lại usb ở NTFS là coppy file hơn 4gb vào đc rồi
@JohnathonBlaze Vào cài đặt bios để chỉnh thứ tự boot nhé. Mặc định vẫn là windows 10. Hoặc có nút để mình chọn boot tùy từng main, hay máy lap. Như máy tôi main Asrock thì lúc bật máy hoặc restart. Ấn liên tục F2 để vào cài đặt Bios, DEL để chọn nhanh vùng Boot
thằng rufus cũng hỗ trợ download iso Windows 10 mà sao còn làm 2 bước làm gì cho mệt
@vuongtube Có hết ạ
vuongtube
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@Mùa Không Lá 21H1 cơ mà... bạn hay mình nhìn nhầm thế
@vuongtube mình nhìn nhầm, sr bạn nhé
Đang tải đây. Nhưng anh em cần chú ý nếu tạo USB boot bằng rufus thì khi boot nếu anh em dùng máy có Secure Boot thì phải tắt secure boot đi mới boot được, nếu vẫn bật secure boot thì không boot được đâu. Sau khi cài xong bật lại secure boot cũng được
zaizai_vjp
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@Hai Dương Đình UEFI mới có secure boot chứ Legacy nào có secure boot vậy?
Cười vô mặt
@zaizai_vjp Ủa. Vậy là bạn k hiểu ý mh à.
Máy đời mới mún cài chuẩn legacy thì phải tắt SB, còn chuẩn UEFI thì k phải tắt, mặc định rufus khi tạo window 10 usb là chuẩn UEFI thì đâu cần phải tắt SB. Chỉ có khi tạo usb window 8, hay window 10 bản 1803 trở về trước thì sẽ để cả 2 hoặc MBR legacy thôi.
zaizai_vjp
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@Hai Dương Đình UEFI mới có on/off Secure Boot, chứ Legacy đâu có lựa chọn nào khác ngoài Off? Khác nào không có đâu? :v

https://www.dell.com/community/image/serverpage/image-id/15690i1C60CCAB0D283CCA/image-size/large?v=v2&px=999
Cười vô mặt
@zaizai_vjp Bạn ở trên bảo. Dùng rufus tạo usb boot thì máy nào có SB phải tắt mới boot được.
Rõ ràng nếu máy đời mới có chuẩn UEFI thì đâu cần phải tắt. Vì mặc định rufus tạo usb boot chuẩn UEFI hoặc cả 2 rồi. Mh chỉ nói thế.
adbio
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Hi vọng bớt lỗi.chỉ mong thế thôi
open0
CAO CẤP
5 tháng
@adbio Đừng mơ! Phải biết sống chung với lũ 😃
Bữa update Windows xong tự dưng mở được cái webcam 🤣
@Alohavibe88 hên
Cười vô mặt
Ken’s
ĐẠI BÀNG
5 tháng
anh em up lên windows 10 21H1 thế nào , đã thay đổi hẳn chưa, hay vẫn còn như windows 95 cách đây đôi chục năm ;))
@Bach.Ken Giống window 98 rồi bác ợ. Nhưng vẫn kiểu vista lắm
Cười vô mặt
sdawhai1
TÍCH CỰC
5 tháng
Tại sao giao diện desktop bình thường Mic không cho tải luôn mà phải chuyển sang giao diện điện thoại mới tải được? Trong khi đó Win chủ yếu xài trên PC.
Phannam 91
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@sdawhai1 Cùng bác đăng thắc mắc đó dạo này anh Mic làm ăn chắn lắm suốt ngày Khải tử điển hình win 10x
@sdawhai1 Bởi vì MS muốn mọi người dùng cái Media Creation Tool để cài. Ai cũng có thể hiểu và dùng được. Còn tải thẳng file iso rồi chuyển ra USB boot thì khá phức tạp với người dùng phổ thông
@sdawhai1 Cái này là lách đó bạn.
Mặc định thiết bị nào chạy được media creator thì MS sẽ cho tải media creator về.
Nếu thiết bị không chạy được thì cho tải iso, ở đây bạn có thể chọn Samsung hay iPhone thì cũng vậy.
PGISs
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Anh em cho tôi hỏi vấn đề này nhé.
Tôi muốn cài bản này cho mới. Nhưng tôi có 1 cái key trường phát cho sinh viên (của thằng bạn đưa cho).
Vậy tôi có thể dùng key đó để kích hoạt không. Vì hồi đó tôi chỉ tải bản Windows student về và cài thôi.
@PGISs trường phát key chỉ dành cho bản windows của key đó thôi. Nếu là key windows 8 thì có thể cài windows 8 rồi update lên win10
Em dùng key win7 nhập thẳng vào win 10 còn dc đây bác. =]]

Nhưng tùy key nó sẽ cho bác bản home hoặc pro. 😁
@Frozental Phoenix bạn có bị nhìn nhầm ko, điều này là ko thể được. Key windows 7 ko bao giờ nhập cho key win 10 được. Vô lý 1000%
@Scorpius DLord Ko nhé bác. Key win7 home theo lap. Nhập lúc cài win 10 tự nhận bản home dùng đến h.
@Scorpius DLord Được nha bác. MS cho phép key win 7, win 8 hợp lệ có thể dùng để kích hoạt windows 10. Tùy bản tương ứng mà có bản windows 10 tương ứng
Sao con surface pro 6 của mình nó cứ cập nhật bị lỗi nhỉ, có cách nào khắc phục không các bác?
tuanbkk51
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Surface pro 4 cũng chưa thấy bản update này nhỉ, hix...
tyhn
CAO CẤP
5 tháng
Mod mới từ sao hoả xuống à 😆

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019