Cách tạo ghi chú rất nhanh trên iPadOS 15

MinhTriND
7/12/2021 3:14Phản hồi: 23
Cách tạo ghi chú rất nhanh trên iPadOS 15
Trên iPadOS 15 có 1 tính năng mà những người chuyên làm công việc liên quan đến nội dung như mình rất thích đó chính là tạo nhanh ghi chú từ bất kỳ đâu trên màn hình. Để có thể sử dụng tính năng này, từ góc dưới bên phải, bạn dùng ngón tay để vuốt theo chiều xéo sang hướng trung tâm của màn hình. Lúc này, một cửa sổ nhỏ ghi chú sẽ hiện ra và bạn có thể gõ văn bản hoặc dùng Apple Pencil để ghi chú nhanh cái gì đó.

Cửa sổ này không thể điều chỉnh được kích thước, nó vuông vuông, nhỏ nhỏ và mình nghĩ là nó vừa đủ ổn. Các bạn có thể kéo nó qua lại giữa các góc của màn hình nếu nó che đi nội dung mà bạn đang muốn xem, của 1 trang web nào đó chẳng hạn. Khi tạm thời muốn cất cửa sổ này đi, bạn có thể vuốt từ cạnh dưới (lúc này sẽ đóng tất cả các cửa sổ đang chạy luôn), hoặc dùng ngón tay để kéo nó vào cạnh màn hình. Cửa sổ đó sẽ ấn vào cạnh mà bạn vuốt vào, chừa lại 1 cái nút nhỏ hình mũi tên và bạn chỉ cần bấm vào đó thì cửa sổ nhỏ lại hiện ra để chúng ta tiếp tục công việc.

Phía trên thanh công cụ của cửa sổ nhỏ, có một số tính năng mà bạn cũng cần lưu ý. Đầu tiên, cái nút “Xong” khi bạn bấm vô thì cửa sổ sẽ ẩn luôn, không hiện cái nút nhỏ bên cạnh màn hình nữa. Phía trên bên phải, icon 4 cái ô vuông nhỏ nhỏ khi bấm vào sẽ chuyển bạn qua app ghi chú, lúc này bạn có thể quản lý tất cả các ghi chú nhanh của mình. Nút 3 chấm kế bên là phục vụ cho các tính năng như chia sẻ nhanh hoặc xoá ghi chú. Cuối cùng là icon tạo ghi chú mới, khi bấm vào thì sẽ chuyển sang 1 ghi chú mới và cái mà bạn đang soạn vẫn còn nên yên tâm.

Để có thể chuyển qua lại giữa các ghi chú nhanh thì trong phần soạn thảo, bạn chỉ cần dùng ngón tay để kéo sang trái hoặc sang phải là được. Bên cạnh đó, có 1 cái hay khác đó là nếu bạn tạo ghi chú nhanh trong khi đang lướt Safari, nó sẽ tự động nhận đường link của website mà bạn đang truy cập. Nếu muốn thêm đường link đó vào ghi chú, các bạn chỉ cần bấm vào chữ “Thêm liên kết” ở góc trên bên trái, ngay dưới thanh công cụ. Với mấy thằng hay đi dịch bài như mình thì thích cái này lắm.
23 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nếu đang cầm apple pencil thì kéo bằng pencil từ góc y hệt cũng ra note nhanh thế này. Thời trước, hình như iPadOS14 thì kéo từ góc dưới bên trái hay bên phải vào trong đều là chụp ảnh màn hình. Nhưng từ thời OS15 thì bên phải nó để là gọi notes ra, còn bên trái thì mới là chụp màn hình.
Đó là tính năng đa nhiệm đa cửa sổ
@baomat1585 không đúng, đây là tính năng Quick Notes
@Pnghuy Đa nhiệm đa cửa sổ nhé
@baomat1585 chịu 🤣
@Nick SAM ko phai bạn ơi, mình vừa test nè, mình k bật sẵn task note, vuốt như mod nói, nó lên note luôn, cái này mình cũng có thể setting để push up lên safari thay vì note.
p/s: mình dùng ipad air 4, ios 15.1
@tautenlatop Mình chỉ ghi chữ chịu thôi mà. Có liên quan gì tới mình đâu
tminhdn
TÍCH CỰC
2 năm
thông tin rất mới mẻ, cảm ơn tinhte đã cho ra trang chủ bài viết thú vị này :v
@tminhdn chã có thẳng nào lên iPadOS 15 mà không biết tính năng này cả
tminhdn
TÍCH CỰC
2 năm
@Laughing Gor ông nói thế người ta lại bảo ông biết chưa chắc thằng khác đã biết bây giờ :v
Sao mình thử trên mini 4 không được 😔 hay vì đòi máy cao hơn nhỉ
@tap doan bb bạn lên IOS 15 chưa?
bạn thử kiểm tra trong ( Settings -> Apple Pencil ) xem đã bật nó chưa
@Nick SAM Mình lên rồi, nhưng ipad mini 4 chưa hỗ trợ apple pencil và cũng không có mục này trong cài đặt 😁
@tap doan bb àh àh 😂
kan299
ĐẠI BÀNG
2 năm
Rất ghét cái ghi chú nhanh này. Tạo 1 cái note nhanh nào trên iPad rồi là y như rằng trên MacBook nó cứ mở cái note này hoài luôn. Ko tạo cái mới được.
@kan299 bạn vào Settings > Notes > chỉnh lại tùy chọn Quick Notes là mở mới thay vì mở tiếp cái hiện tại.
doremon234
TÍCH CỰC
2 năm
Cái này hay, giờ mới biết nè
tiderace
TÍCH CỰC
2 năm
Trên MacOS cũng làm tương tự nhé. Trỏ chuột về góc dưới bên phải rồi kéo ra.
1 tháng trước mình cũng đã viết 1 bài về chức năng của Quick Notes này trên iPad rồi nà.
Trên Macbook hệ điều hành Monterey cũng có thể làm Quick Notes tương tự.
https://tinhte.vn/thread/tinh-nang-quick-note-tren-ipad-rat-huu-ich-de-luu-lai-trich-dan-cau-noi.3429351/
cái này thì tiện quá rồi còn gì nữa 😁
duongnhatvnn
ĐẠI BÀNG
2 năm
Giờ mới biết cái này. Mà dùng bàn phím thì không được phải vuốt từ màn hình các bác ạ
Hay
Khá hay, em là thường xuyên làm việc trên ipad, nên cái rất hay và hợp với những người làm việc trên ipad như em, cám ơn add

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019