Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cách tạo widget trong suốt trên iOS 14

vn_ninja
10/10/2020 5:21Phản hồi: 117
Cách tạo widget trong suốt trên iOS 14
iOS 14 chính thức cũng đã ra mắt được một thời gian và chắc đến giờ anh em cũng đã thành thạo trong việc tuỳ chỉnh màn hình Home iPhone của mình như thêm, tuỳ chỉnh widget hay thay icon ứng dụng… Trong bài này mình sẽ chia sẻ với anh em một cách để làm cho các widget trở nên trong suốt và “hoà quyện” vào với hình nền luôn thay vì nằm trong một ô bo tròn tách biệt.

Đầu tiên anh em tải 2 ứng dụng Widgetsmith và Scriptable trong link dưới đây về.

Xong anh em haptic touch vào khoảng trống bất kỳ trên màn hình Home cho đến khi các icon lắc lư để vào Edit mode. Sau đó vuốt sang trái đến trang Home trắng, nhấn tổ hợp phím nguồn + tăng âm lượng để chụp màn hình lại.

Sau đó anh em vào link Google Docs này, copy lại toàn bộ đoạn mã trong đó. Mở app Scriptable lên, nhấn dấu +, dán đoạn mã vào xong nhấn nút Play.

Nhấn Continue, chọn hình screenshot màn hình Home trắng hồi nãy chụp.

Chọn kích cỡ widget muốn tạo, mình chọn Medium. Chọn vị trí đặt widget, mình chọn Top.

Chọn Export to Photos để lưu ảnh vào Photos, xong bước chuẩn bị ảnh.

Quảng cáo

Tiếp theo mở app Widgetsmith lên, nhấp vào widget Medium #1, nhấp tiếp vào Default Widget.

Trong trang Style vuốt xuống chọn Photo Day & Date hoặc bất kỳ widget nào trong phần CUSTOM, chọn thẻ Selected Photo ở dưới cùng. Nhấn Choose Photo, chọn hình hồi nãy xuất ra từ Scriptable.

Nhấn nút Back về, chọn Save là xong.

Quảng cáo

Lúc này anh em thêm widget như bình thường. Trong trang widget chọn Widgetsmith, chọn kích cỡ là Medium xong nhấn Add Widget.

Kéo Widget lên top, tức thì sẽ thấy background của widget sẽ trông như trong suốt và hoà quyện vào hình nền thay vì chia tách như trước đây.

Bản chất của thủ thuật này là sẽ dùng một đoạn mã script để cắt khúc hình nền ngay chỗ mà widget nằm, sau đó cho hình nền này vào làm background của widget là sẽ thấy widget như là trong suốt vậy 😁 Như vầy thì đẹp hơn mặc định chứ đúng không?

Ngoài ra anh em có thể chỉnh hình nền khác, kích thước và vị trí widget trong khi tạo ảnh trong app Scriptable tuỳ ý rồi vào app Widgetsmith tuỳ chỉnh lại tương tự như trên là xong. Thủ thuật làm widget hoà quyện vào hình nền, chúc anh em vui vẻ :D

Tham khảo: 1, 2
117 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

djbuj
CAO CẤP
3 năm
Để mình test thử
djbuj
CAO CẤP
3 năm
đã thử thì thấy thực chất cái này toàn là widget mặc định của app WIDGETSMITH chứ đâu có làm j đc vs widget của ios đâu. bác viết vậy làm mình tưởng áp dụng đc hết. bác nên sửa lại cái tiêu đề cho nó chuẩn tý
@djbuj thì đó cũng là 1 widget mà có gì sai đâu
hovaqu
TÍCH CỰC
3 năm
Ghét cái dòng chữ dưới Widget. Nền trong suốt mà có cái dòng chữ đó lại xấu thêm
@hovaqu chuẩn vãi loằn. phải chi ẩn được cái dòng chữ đó thì hay.
@Ngô Hoàng Tôn Muốn ẩn thì trả phí 😁 :D
anhianh
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cảm ơn bạn đã chia sẻ, rất hay!
ph@m.duy
TÍCH CỰC
3 năm
Ai đang dùng Windows 10 Mobile vào cười khẩy cái đi ra 😁
@dualshoсk Xem nick tôi lập khi nào hãy nói chuyện.
@duonghungmanh89 Tự nhiên lại bảo xem nick chi vậy bạn ? Tôi nói bâng quơ vậy đúng ai thì người đó chột dạ thôi mà ^^
@dualshoсk Đừng nói chuyện không căn cứ. Đừng thần thánh thái quá. Nó giống thì bảo là giống.
@duonghungmanh89 Cái giao diện lổm ngổm gớm ghiếc ấy mà cũng cố ép iOS phải giống nó cho được. Bó tay !

WP mà giống được 1 góc của iOS thì đã ko chết yểu như vậy.
Đỉnh cao thật, Android nhìn mà thèm
H2T3110
ĐẠI BÀNG
3 năm
@centernc Mình nhìn mà thèm 😃
Screenshot_20201011-013015_One UI Home.jpg
Screenshot_20201011-013301_One UI Home.jpg
@angle_squall Phải có tình y mãnh liệt lắm mới làm dc như zị 😆
Vickk
TÍCH CỰC
3 năm
@centernc Android nhìn mà thèm. At a glance nó trong suốt sẵn r chán thật. 😔
vhchode
ĐẠI BÀNG
3 năm
@H2T3110 Đẹp !
Phức tạp thế
.acu.
TÍCH CỰC
3 năm
Đổi hình nền màu đen cho nhanh
@Acuteboy mặc định cho khỏe!!!
Sao nghe nói iOS sử dụng đơn giản lắm mà
@nhtphuc Cái đó là tụi sheeple tự nhồi sọ với nhau thôi.
18K
CAO CẤP
3 năm
Từ ngày chức năng này ra mắt, tôi vẫn chưa kiếm được cái gì hợp lý để sử dụng tính năng haha
Việc cắt ko hoàn toàn nếu nhìn kĩ sẽ thấy kì kì 😆
Lúc cuộn thì sao mod ơi
@Nam Air Cuộn thì "can lộ lộ" a 😁
Làm nhớ tới ngayg xưa tùy biến wp cũng cực thấy mọe như vậy
erichaliwell
ĐẠI BÀNG
3 năm
vãi cả widget. Sống có ích hơn đi Mod
Lằng nhănf
9 năm tham gia tt, không nhớ có bài hướng dẫn nào mod cái này cho android nhỉ? Lạ thật, lạ thật đấy.
Nhớ cái ngày xài lg g2 đến liệt màn, mod ẩn phím ảo vuốt sứt cả tay, gần chục năm sau thấy ai pi gì gì đấy dân tình tung hô ghê vãi, ngó xem thử thì ra hãng đấy tái định nghĩa cử chỉ. Giờ tái định nghĩa cả widget nên tinh tế có hẳn 1 bài hướng dẫn.
Đúng là táo thì phải lên trang chủ hết, ghê thật, ghê thật.
hocleloi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vanmaitrangchu Cũng k trách đc, and nó tạo wiget chỉ vài cái chạm là xong, đây ios nó dài thế nàybk hd thì chắc k ai biết làm
irtel_neyugn
ĐẠI BÀNG
3 năm
Không biết mục đích của việc làm này là để làm gì?
@irtel_neyugn Trong bài này mình sẽ chia sẻ với anh em một cách để làm cho các widget trở nên trong suốt và “hoà quyện” vào với hình nền luôn thay vì nằm trong một ô bo tròn tách biệt.
irtel_neyugn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Ng. Hải Minh Không biết cực khổ mày mò cái này để cái widget nó trong suốt để làm gì luôn
@irtel_neyugn Không dùng thì không đọc. Không đọc thì không đi cmt linh tinh. Lớn lên bạn
irtel_neyugn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Ng. Hải Minh Mình thích trẻ thơ hihi
Vn_nịna cho mình cái hình nền màu xanh của bài đăng của bạn được ko. Thanks bạn nhiều

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019