Cách tắt hoàn toàn chip Ultra Wideband U1 trên iOS 13.3.1 để tránh bị thu thập dữ liệu địa điểm

vn_ninja
30/1/2020 15:24Phản hồi: 82
Cách tắt hoàn toàn chip Ultra Wideband U1 trên iOS 13.3.1 để tránh bị thu thập dữ liệu địa điểm
Trước đây đã có trường hợp một vài người dùng series iPhone 11 đã phát hiện ra điện thoại vẫn thu thập dữ liệu địa điểm dù đã tắt Location Services. Nguyên nhân của việc này là vì bản chất con chip Ultra Wideband U1 trên iPhone 11 có khả năng nhận thức không gian, và nó cần biết thiết bị đang ở đâu để có thể nhận diện hiệu quả.

Mới đây trên bản iOS mới nhất là 13.3.1, Apple đã cho phép tuỳ chọn tắt hoàn toàn tính năng Ultra Wideband trên iPhone 11. Chia sẻ lại với anh em cách thực hiện:

Anh em vào Settings\Privacy\Location Services. Vuốt xuống dưới cùng chọn System Services.

Tìm mục Networking & Wireless, gạt sang Off, chọn Turn off là xong.

Thực sự mình tắt tính năng này không phải chỉ hoàn toàn là do mình sợ bị theo dõi, mà vì mình vẫn chưa ứng dụng được thực tế chức năng này lắm. Tính năng gửi file định hướng, chĩa điện thoại vào một người dùng iPhone 11 khác để gửi file qua AirDrop thì mình không dùng và không thể dùng vì xung quanh mình không có ai xài iPhone 11, có mỗi mình xài. Nên không xài thì tắt thôi, sau đó là để đảm bảo quyền riêng tư cá nhân.

Có lẽ sẽ chờ xem những ứng dụng sau này Apple cập nhật cho chip U1 là gì rồi sẽ xem xét mở lại. Anh em đã bắn thử AirDrop bằng U1 chưa? Thấy thế nào?
82 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lấy ca
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ko dùng và chưa có tính hữu dụng nhiều lắm thì nên tắt.
@Lấy ca nên để tìm iphone là đc rồi, lúc mất có thể định vị hoặc báo mất.
@Lấy ca Thực ra có tắt thì họ vẫn rò ra vị trí từ wifi và 3,4G
@Lấy ca Chuẩn luôn Bác
giừo mới biết
cám ơn bác nha
Có mà tắt vào mắt
@minhthuvc Là sao bạn? Ko hiểu
xversion1
TÍCH CỰC
4 năm
@vn_ninja Ý bác ấy là không tắt được đó bạn. "Do something vào mắt" là một thành ngữ ý là không làm được việc gì.
@minhthuvc Tắt không được nha, chỉ khi nào khai tử vĩnh viển hđh nào đó thì tắt hết
luker
TÍCH CỰC
4 năm
@vn_ninja Ý bạn ấy là chỉ có Windows Phone là có chế độ tắt hẳn, tắt vĩnh viễn thôi 😆)
@minhthuvc Mình nghĩ có tắt hay ko tắt thì nó lun mở ngầm thôi 😁
Để nước Mỹ luôn vĩ đại các bạn nên bật nhé vì tắt chỉ là biểu tượng thôi
@baomat1585 Có cái điện thoại mà khi bật thì là bật, nhưng khi tắt thì không phải tắt đố bạn là điện thoại gì 😁
@iCừu 01 Iphone ạ :D
xversion1
TÍCH CỰC
4 năm
@adagioleonard 10 điểm về chỗ.
@xversion1 Tấu hài vãi. Thật mấy cái mà thu thập dữ liệu và cái gọi là quyền riêng tư thì méo bao giờ tin thằng nào kể cả apple. Dùng thì cứ dùng thôi, kệ nó là xong
Anh em nên lên 13.3.1 ngay và luôn.
trước g toàn setup ntn các bác à 😆
TTris
TÍCH CỰC
4 năm
@hanhphuckhicoem_hp92 sống khổ vl luôn bác ạ
@sroyan01 mình ng thường bác à, e cứ tắt đi chẳng cần thiết 😆
người bình thường sống bình thường làm việc bình thường thì ko cần thiết, cứ xài vô tư
p/s mà copy nhớ ghi nguồn cho văn minh nha mod
ip8+ ko có à thớt
@tyhn Series iPhone 11 có chip U1 thôi bạn 😁
Trừ khi mình là tổng thống còn không thì vô tư
Chắc tắt đi thì vẫn bị thu thập thôi, vô net là cũng biết đc địa điểm (khu vực) r
@chipintel_li Theo mình họ vẫn thu thập được dữ liệu người dùng
phuocphh
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tắt có ảnh hưởng gì tới tính năng xác định được vị trí điện thoại dựa vào các thiết bị apple lân cận k nhỉ?
@austin19 Cái này liên quan đến chip U trên iphone 11 nên mấy máy đời sau cứ kệ thôi
@Trungsao1987 Đời trước chứ. Trừ 11
@Hybrid Gs à ừ quên 😆
huutuanhp
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình ít khi để ý đến vấn đề này, dù sao cũng cám ơn bạn.
Nhớ ghi rõ nguồn khi mà không phải mình tự viết ra.
@Daviddv9prada Chuẩn. Mình ủng hộ ghi rõ nguồn
Cái này bản cũ cũng có dòng này và mình đã tắt từ lâu
Toàn là cóc ổi mía ghim, suốt ngày sợ bị theo dõi vị trí, thưa rằng ko ai quan tâm đến bạn khi nào bạn nằm trong list VIP
bậy roài, nó lấy vị trí để gợi ý quảng cáo đó và bán thông tin của bạn cho bên thứ 3, ví dụ Klook và Traveloka biết bạn đang ở đâu để gợi ý địa điểm ăn chơi
@darklight_vtp Thì càng tốt chứ sao, mình không làm gì bậy, nên ko sợ
@quocvu089 đó là mình vd tích cực, còn nó dùng làm chuyện xấu thì sao biết đc
@darklight_vtp Chuyện xấu cụ thể là chuyện gì ạ?
vviettan
TÍCH CỰC
4 năm
Nghe nói apple ko cho phép bên t3 truy cập chip này. Để dành mình xài thoi
@vviettan Chính xác bạn. Hàng độc quyền.
@vviettan Cái này thì tùy chính sách của Apple thôi, chắc cũng sớm thay đổi, như ngày xưa NFC chỉ để cho Apple Pay, sau thì mở ra thêm cho đọc tag, sau lại mở thêm cho ghi tag luôn.
@vn_ninja cái này chỉ ip11 mới có hả mod? xr vs xsm có không nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019