Cách tắt tính năng tự điều chỉnh độ sáng màn hình trên iPhone (cho anh em mới từ Android qua)
/8 người
MinhTriND
13 ngàyBình luận: 51
Cách tắt tính năng tự điều chỉnh độ sáng màn hình trên iPhone (cho anh em mới từ Android qua)
Nếu mới chuyển nhà qua iOS như mình thì có thể anh em sẽ hơi bối rối một chút bởi anh em sẽ không thể tìm thấy phần tắt/mở tính năng điều chỉnh độ sáng màn hình tự động ở thanh chỉnh độ sáng hoặc trong cả phần cài đặt màn hình. Từ iOS 13, Apple đã “giấu” cái cài đặt đó đi vào sâu hơn bên trong, và để có thể tắt nó đi thì anh em cần làm theo các bước như sau.

• Vào mục Cài đặt
  • Tìm đến mục Trợ năng
  • Nhìn xuống mục Màn hình và Cỡ chữ
  • Kéo xuống, sau đó bạn sẽ thấy phần Độ sáng tự động, tắt nó đi, vậy là xong rồi.

Độ sáng màn hình tự động giúp thay đổi độ sáng màn hình tuỳ vào điều kiện môi trường, nhưng đôi khi nó giảm xuống quá tối, không thể nhìn thấy được và phải chỉnh thủ công để kéo lên. Còn nếu ra nắng, độ sáng tự đẩy lên tối đa và tính năng này sẽ ảnh hưởng kha khá tới thời gian sử dụng pin của máy. Mình thường không dùng tính năng này trên điện thoại, anh em thì sao?
51 bình luận
Thế mà nó cũng thành 1 bài. Quá trời quá đất KPI
@airwalker ai chẳng bị KPI đè bạn ơi
ChuoiNo1
TÍCH CỰC
12 ngày
@airwalker Khịa chất lượng đó ;))
Hề hước nhể
@airwalker Tràn ngập bài về iPhone, mà đa số toàn ba cái bài nhảm nhí, lặt vặt, thừa thãi, rác ko thể rác hơn.
@airwalker Chia sẻ cho những ai chưa biết
cuderth
TÍCH CỰC
13 ngày
Tính năng tự động này của Android thì ngu ngu kiểu phản hồi chậm, quá sáng quá tối chứ ios khôn hơn nhiều, dùng 5 đời iphone toàn để tự động.
@mochi-mochi không bạn ơi, ios nó tự học từ thói quen của bạn đấy...như mình ban đầu để đèn ngủ thì màn nó tối khá khó chịu nhưng từ sau là hết rồi =]], thấy cái này thông minh hơn con sony của mình
@cuderth cái này thì công nhận bên android nó ngu thật, mình cũng để auto nhưng đôi khi phải tự kéo lên xíu chứ quá tối chả thấy gì.
vucovu
ĐẠI BÀNG
12 ngày
@JerryKist Ngu là do có 1 cảm biến ánh sáng nên nó không hoàn thiện, chứ máy tui có tận 2 cảm biến bao phủ 360° thì tuyệt vời nhé.
@Lil Nguyễn Bạn thật thông minh, khó vậy mà cũng nghĩ ra được
iPhone nên để tự động, còn android nên tắt đi vì nó khá ngu
vthuan4
ĐẠI BÀNG
12 ngày
@MID217 Cả hai thằng đều ngủ cả.
Alex.vip
ĐẠI BÀNG
12 ngày
@MID217 cả 2 thằng ngu như nhau.
@MID217 Tui tắt cả 2
Cái này trên iphone làm như nó có học hay sao ak... vô tối chỉnh sáng hơn tí, lần sau vô tối nó ghi nhớ độ sáng lần trước đã chỉnh... còn android nó tối thui cứ phải chỉnh thủ công
anhtu3496
ĐẠI BÀNG
12 ngày
@Hồ Ly Quý Phi nó chỉnh theo mức thôi bạn, kiểu ánh sáng môi trường ở mức nào thì nó sẽ xét ứng với cái mức bạn đặt trước đó, rồi cộng trừ thêm
256abc
ĐẠI BÀNG
12 ngày
@Hồ Ly Quý Phi Xác nhận có học nha, nó tự động quá tối, mình chỉnh tay, lần sau nằm chỗ y chang nó tự giảm vừa phải
Mình vẫn để tự dộng mà ! Hoạt động khá tốt
iPhone tự động khá ok, độ sáng tăng giảm rất mượt mà
còn android thì lần cuối cùng mình dùng cách đây vài năm vẫn khá ngu: độ sáng lệch hơi nhiều, và khi tăng giảm nó thành từng nấc khá khó chịu
@vqt907 Giờ vẫn thế nhé ko thay đổi
vucovu
ĐẠI BÀNG
12 ngày
@chavalier Không thay đổi là do có 1 cảm biến ánh sáng á, chứ những máy có 2 cái bao phủ 360° thì khó mà chê.
@vucovu Mình đang xài fold 3 nè, vẫn cùi bác ơi
vucovu
ĐẠI BÀNG
11 ngày
@chavalier Mình K biết máy bạn có mấy cảm biến ánh sáng.
Mình dùng Mi 10t pro có 2 cảm biến ánh sáng bao phủ 360°, nó điều chỉnh màn hình hoàn toàn chính xác y ý mình luôn, những dòng Xiaomi khác chỉ có 1 cảm biến ánh sáng thì không thể chuẩn bằng.
Dùng iPhone thì tắt đi làm gì, ko tối thui như mấy con Android đâu.
muafiu
ĐẠI BÀNG
12 ngày
Gì mà cầu kỳ phức tạp vậy mod 😆
Vào setting/ cài đặt . Kéo xuống để hiện thanh tìm kiếm trên cùng .
Gõ chữ “sáng” hay “auto b..” là nó hiện ra ngay thôi 😙
mr hung90
ĐẠI BÀNG
12 ngày
Để tự động ngon tắt làm gì..ra nắng nhìn dễ để thủ công nhiều lúc ra ngoài trờink
Thấy gì luôn còn vào trong tối thì loá mắt vì sáng
Còn bày đặt thêm câu từ bi “cho anh em mới từ android qua”, ae android nằm vùng đâu có ngây thơ dữ dzậy
@xecatang Tui nghe mà thấy quế đó, tui từ android qua iphone vọc có 3-4 ngày là biết dùng với các setting cho dễ sử dụng rồi. Làm như kiểu dân android mù chữ ko biết hay sao á 😂😂😂😂😂
Ai dùng iphone thì nên để tự động nha, cực tiện lợi, người ta đã tốn công làm cho nó thông mình mà mình lại tắt hihi
dukas
ĐẠI BÀNG
12 ngày
Để tự động tốt cho mắt hơn chứ để một độ sáng dùng nhiều môi trường maets lại phải điều tiết nhiều
Làm mod tinhte kể cũng nhàn. 😂😂
OKAYBN
ĐẠI BÀNG
12 ngày
Cái tính năng này là tắt đầu tiên. Vì mức sáng tự căn chỉnh của Apple ko phù hợp với mức sáng tôi cần. Lúc quá tối, lúc quá sáng.
Sao không hướng dẫn mấy ông ấy vào TIPS trên iphone rồi tự đọc tất cả luôn, sợ chỉ người ta hết rồi không còn bài để viết à :|
Xàm xí quá mod ạ. Chạy kpi à
Nhiều khi không chuẩn cũng hơi tối quá thật
chaukylong
ĐẠI BÀNG
12 ngày
chơi game mà nóng quá thì chiêu này cũng vô dụng thôi ông.
Apple nó ép hạ độ sáng luôn khi máy quá nóng =))

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019