Cách thay đổi đường dẫn thư mục back up iPhone từ ổ C sang ổ khác qua iTunes trên Windows 10

Pnghuy
30/9/2020 5:33Phản hồi: 38
Cách thay đổi đường dẫn thư mục back up iPhone từ ổ C sang ổ khác qua iTunes trên Windows 10
Kể từ khi Apple tung ra bản macOS Catalina thì ứng dụng iTunes đã không còn nữa, hay nói chính xác là đã được gộp vào trong ứng dụng Finder trên MacBook. Còn ở Windows, iTunes vẫn còn hoạt động và được Apple support đầy đủ. Nếu anh em đang dùng iPhone kèm với máy tính Windows, mỗi lần back up iPhone, máy sẽ tự động back up vào ổ C, nơi cài Windows. Và nếu như ổ C của anh em không được dư giả, hoặc muốn back up ra ổ cứng ngoài hoặc HDD, thì mình xin chia sẻ với anh em cách để thay đổi đường dẫn sang thư mục mà anh em muốn.

Đầu tiên, anh em chưa cài iTunes thì cài trực tiếp từ Microsoft Store nha, link đây.

Bước tiếp theo anh em mở iTunes, cắm cáp kết nối iPhone vào máy tính để iTunes nhận diện iPhone của anh em, set up đầy đủ theo hướng dẫn. Lúc này iTunes sẽ sync với iPhone và sẽ tự động tạo một folder backup theo đường dẫn:

C:\Users\tên máy tính\Apple\MobileSync\Backup.

Nếu anh em là người chưa từng Back up iPhone qua iTunes, anh em làm như sau:

• Tạo folder tên Apple trong ổ đĩa khác mà anh em muốn lưu bản backup và xóa hoặc đổi tên folder "Backup" cũ ở trong ổ C theo đường dẫn phía trên của mình. ví dụ mình sẽ tạo folder Apple trong ổ đĩa D thì đường dẫn sẽ như sau: D:\Apple và sau đó mình xóa folder Backup trong ổ C.
  • Sau đó anh em mở Command Prompt và chạy với quyền admin (Run as administrator).
  • Anh em gõ đoạn code sau vào Cmd Prompt: C:\Users\admin>mklink /j "Duong dan_1" "Duong dan_2" rồi nhấn Enter để chạy. Admin là tên máy tính của anh em nha.
cmd_itunes (2).jpg

• Sau khi thành công thì anh em quay lại backup iPhone bằng iTunes thì bản backup sẽ được lưu ở địa chỉ anh em đã thay đổi lúc nãy.

Nếu anh em là người đã từng Back up iPhone qua iTunes, thì anh em làm như sau:

• Tạo folder tên Apple trong ổ đĩa khác mà anh em muốn lưu bản backup và xóa hoặc đổi tên folder "Backup" cũ ở trong ổ C theo đường dẫn phía trên của mình. Nếu có bản backup nào trong đó thì anh em hãy chuyển hết sang thư mục backup mới tạo tại ổ đĩa khác, nơi anh em sẽ chuyển toàn bộ các bản backup sau này sang đó

• Sau đó anh em mở Command Prompt và chạy với quyền admin (Run as administrator).

• Anh em gõ đoạn code sau vào Cmd Prompt: C:\Users\admin>mklink /J "Duong dan_1" "Duong dan_2" rồi nhấn Enter để chạy. Admin là tên máy tính của anh em nha.

cmd_itunes (2).jpg

Quảng cáo

• Sau khi thành công thì anh em quay lại backup iPhone bằng iTunes thì bản backup sẽ được lưu ở địa chỉ anh em đã thay đổi lúc nãy.

Thực ra cách làm này chính là anh em tạo một shortcut để hướng đường dẫn iTunes từ ổ C mặc định sang ổ khác mà anh em muốn. Nếu có ai bị lỗi gì thì comment để anh em khác cùng giúp đỡ nha. Chúc anh em thành công, cám ơn anh em 😁.
38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bài viết ghi "C:\Users\tên máy tính\Apple\MobileSync\Backup". Không phải "tên máy tính" đâu nhé! nó là tên user (người dùng)
hoangvnb
TÍCH CỰC
4 năm
@daot096 Thx u 😁
Vậy là ở ổ C vẫn có file hả anh? “ Thực ra cách làm này chính là anh em tạo một shortcut để hướng đường dẫn iTunes từ ổ C mặc định sang ổ khác mà anh em muốn.”
@bkit_spk_2012 iTunes thì nó vẫn tưởng là lưu tại vị trí cũ, nhưng Windows thì nó link sang vị trí mới. Nói chung là đánh lừa iTunes do iTunes nó không cho đổi vị trí lưu.
egoz
ĐẠI BÀNG
4 năm
@bkit_spk_2012 mlink k phải shortcut thông thường. bạn thấy vừa c vừa d nhưng nó chỉ tốn dung lượng ở d thôi.
t_u___n_g
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sao không dùng 3utools cho nhanh nhỉ
@realtung Đúng rồi, nhưng mà dùng ai tun mới...thượng đẳng
HHHIEP
TÍCH CỰC
4 năm
@anxongjong Đúng là Sít Đơ. Cái gì chuẩn của hãng thì dùng chứ ai lại đi dùng 3Utools của khựa làm gì. Trường hợp bí lắm mới dùng chứ. Sam đại đế lại trả thêm lương rồi à.
@anxongjong Tào lao. Cái gì tiện lợi thì dùng.
@realtung Mình thấy 3utools backup chậm quá. Mà có những cái itunes vẫn hơn.
@Edward Đỗ cái nào itunes hơn vậy ạ
qua2007
TÍCH CỰC
4 năm
cái này có khó lắm đâu ta
Ghét mấy thứ gõ code như này vì muốn dùng thì phải mò lại tìm đọc chứ chả nhớ nổi.
làm màu quá, lưu đoạn text bên dưới thành file BAT (tên bất kỳ), cứ sao lưu xong double click là nó mở thư mục lên cho chép đi đâu thì chép (kệ mẹ cái chữ ký nha mấy cha)

@echo off
@start "" "%APPDATA%\Apple Computer\MobileSync\Backup"

| Sent from ĐIÊN-DÂM-NHẠT-1981 using TheBoobsBerry HétLa |
@vitozz Rồi mỗi lần backup hay restore lại phải làm vậy? Chi khổ vậy bạn?
@BlackBerryz bộ bạn backup với restore tối ngày à bạn??? mỗi lần backup hay restore thì tôi vẫn làm bình thường, iTunes vẫn nhận đường dẫn mặc định, việc quái gì mà tôi khổ, chỉ là trường hợp cần sao lưu cái mớ backup đó để cài lại máy hoặc ai muốn sao lưu cho chắc ăn thôi bạn à.

| Sent from ĐIÊN-DÂM-NHẠT-1981 using TheBoobsBerry HétLa |
@vitozz Mình cần chuyển sang ổ khác vì file Backup gần 500GB, ổ C của mình không có chỗ chứa. Với cả muốn Copy/Cut file thì ổ bạn phải trống ít nhất bằng với file cần Copy/Cut.
Đang thử xem xó hoạt động không. Đọc cmt thấy bức xúc nên mnt trước 😁
Cám ơn mod đã chia sẽ
duong8x
TÍCH CỰC
4 năm
3utools cho lẹ.. chi mà phức tạp ẳng ẳng
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
👍👍👍
Hay đấy
lat4tino
ĐẠI BÀNG
4 năm
Rất có ích dành cho ai chưa biết 🤷
rất hay, đề nghị lần sau không viết nữa.
@supermanktqd Dà, em viết cho đủ chỉ tiêu. Đại ca thông cảm
SPINEL40
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thanks chủ thớt!
Mà sau này có thay đổi đường dẩn khác có cần bước xoá đường dẫn cũ hay không? Hay nó tự ghi đè nếu mình làm lại các bước trên?
@SPINEL40 Đổi đường dẫn thì cứ làm y chang như trên là được bạn
Thang_Nhim
ĐẠI BÀNG
4 năm
Rất hữu ích cảm ơn bạn
bauman
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cài itunes lên ổ khác có được ko?
@bauman Cài từ Windows Store thì mặc định là ổ C rồi bạn
Steve Hoàng
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bài này khá hữu ích. Mình từng tìm cách backup up iPhone nhưng nặng quá ổ SSD ko đủ. Đành phải mua và back up hết lên iCloud
thanks! bài viết hữu ích quá , lúc trước mình cũng loay hoay tìm cách mà không biết phải làm sao

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019