Cách thay đổi đường dẫn wp-admin trên WordPress

Vominhtuan24
8/12/2020 5:1Phản hồi: 0
Cách thay đổi đường dẫn wp-admin trên WordPress

Tại sao nên thay đổi wp-admin ?

Nếu khi bạn tạo một website từ wordpress thì đường dẫn đăng nhập vào quản trị của các bạn mặc định là domain.com/wp-admin. Các hacker có thể tận dụng điểm này để tấn công website của bạn.
Nhất là đối với các bạn lười đặt mật khẩu mạnh mà dùng mật khẩu dễ đoán. Chính vì vậy chúng ta nên phải quan tâm hơn với vấn đề đổi đường dẫn wp-admin này hơn hết.
Khi các bạn đã thay đỗi đường dẫn đăng nhập giúp các bạn bảo mật hơn. Tránh được loại tấn công phổ biến nhất brute force attack. Việc thay đổi URL login, sẽ giúp tăng “độ khó” khi hacker muốn tấn công bạn.
Mặc dù hiện nay wordpress đang chiếm đến 30% trên môi trường internet. Nên bất khì có một lỗ hỏng bảo mật nào. Sẽ dễ dàng lan truyền nhanh trên internet, việc này giúp các hacker quan tâm đến các web từ nền tẳng wordpress hơn.
Nói đến sự nổi tiếng và phổ biến đến như vậy, wordpress không hoàn toàn miễn nhiễm 100% các lỗi và lỗ hổng bảo mật.
Nên: chúng ta cần thay đổi, để tăng thêm tính bảo mật, đó là việc chúng ta nên làm đầu tiên đừng để đến khi “mất trâu rồi mới làm chuồng”.

Cách thay đổi đường dẫn “wp-admin” trên WordPress

Với những tác dụng đề cập trên, hiện nay có nhiều plugin giúp bạn thay đổi đường dẫn wp-admin một cách dễ dàng. Mình sẽ liệt kê các plugin uy tín – an toàn nhiều người tin tưởng nhất.
Nhưng hôm nay, mình chỉ hướng dẫn sử dụng WPS Hide Login với hơn 800.000 lượt kích hoạt. Vì plugin này hỗ trợ đổi đường dẫn wp-admin cực kỳ nhẹ mà không ảnh hưởng nhiều đến website của bạn.

Các bạn lên kho plugin của wordpress để tải WPS Hide Login về và sau đó kích hoạt lên và tiến hành đổi đường dẫn wp-admin.
Lưu ý: Sau khi kích hoạt plugin này sẽ chặn URL đăng nhập mặc định – wp-admin và wp-login. Và thay đổi thành domain.com/login.
Bước tiếp theo cũng là bước cuối cùng luôn. Các bạn vào Setting (Cài đặt) ⇒ General (Tổng quan). Cuộn xuống cuối màn hình và bạn sẽ thấy phần WPS Hide Login. Trong trường trống, hãy viết URL đăng nhập WordPress mong muốn của bạn. Sau đó, nhấn lưu lại đổi đường dẫn wp-admin sang đường dẫn mới.

Cũng cần lưu ý rằng URL đăng nhập mới của bạn có xảy ra sự cố nếu bạn đang sử dụng caching plugin. Nhà phát triển plugin nói rằng bạn nên “thêm url login mới thay đổi vào danh sách các trang không lưu trong bộ nhớ cache”. Điều này không cần thiết đối với người dùng WP Rocket vì hai plugin này đã hoàn toàn tương thích.

Muốn bảo mật website nhiều hơn?

Trong trường hợp, bạn muốn website của bạn được bảo mật hơn nữa. Thì mình có thể sử dụng thêm plugin iThemes Security. Plugin này có phiên bản miễn phí và trả trí nhé.
Để nhận plugin iThemes Security Pro hãy xem qua hai bài viết của mình dưới đây nhé:

Lời kết

Đó là tất cả những gì mình muốn chia sẻ đến các bạn về vấn đề thay đổi đường dẫn wp-admin. Giờ thì bạn đã biết rồi đó! Hơn hết, bằng cách sử dụng các plugin nổi bật trong bài viết này, sẽ giúp bạn một cách nhanh chóng và dễ dàng.

Nguồn: https://vominhtuan.com/cach-thay-doi-duong-dan-wp-admin-tren-wordpress/
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019