Cách thay đổi icon ứng dụng trên macOS Big Sur: Thích icon nào thay icon đó
BlackBerryz
1 thángBình luận: 33
Cách thay đổi icon ứng dụng trên macOS Big Sur: Thích icon nào thay icon đó
Apple có lẽ đang ngày càng cho người dùng dễ dàng tuỳ biến nhiều hơn trên các hệ điều hành của mình. Ví dụ như trên iOS 14, chúng ta gần như có thể thay đổi toàn bộ giao diện Home Screen của mình, với theme mới, hình nền mới, widget mới hay cả icon mới. Nhưng trên iOS còn hơi phức tạp, chứ trên macOS Big Sur thì điều đó còn dễ dàng hơn nữa cơ.

Mình đã có một bài trước nói về cách làm sao để anh em lấy được icon ứng dụng bất kì mà anh em muốn trên macOS. Còn bây giờ mình sẽ chia sẻ cho anh em cách để anh em thay icon ứng dụng bằng bất kì icon nào cũng được luôn, giúp anh em tuỳ biến và cá nhân hoá chiếc máy Mac của mình hơn nữa. Ví dụ anh em muốn thay icon Face Time trên máy Mac bằng icon Phone như trên iPhone cũng được luôn 😁.

Đầu tiên anh em vào link này để tải về các icon mà anh em mong muốn, lưu ý là đuôi file phải là .icns mới được nha. Trong link này tác giả có khoảng 3000 icon, anh em tha hồ mà lựa.

Download icon macOS Big Sur

Sau khi tải file .icns anh em muốn rồi thì bước tiếp theo anh em làm giống y như mình:
  • Mở Finder.
  • Mở folder Applications.
  • Tìm ứng dụng anh em muốn thay icon rồi bấm Cmd + I hoặc chuột phải rồi chọn Get Info.
  • Sau khi mở Get Info của ứng dụng lên, anh em tìm tới nơi mà chứa file icon .icns đã tải.
  • Kéo thả file icon .icns qua icon ứng dụng cần thay thế ở góc trên bên trái của khung Get Info.
  • Kéo thả file xong rồi thì anh em nhập mật khẩu hoặc xác nhận bằng Touch ID để quá trình hoán đổi icon thành công.
  • Xong rồi thì lúc này mục Get Info của anh em sẽ có icon mới mà anh em vừa kéo thả vào.
Screen Shot 2020-12-05 at 14.25.23.png
  • Lúc này anh em tắt Get Info đi và tắt luôn ứng dụng đang mở đó đi và mở lại thì sẽ nhận được kêt quả vô cùng mĩ mãn :D.
icon trên thanh Dock cũng thay đổi theo icon anh em mới vừa tạo đây :D.

Vậy thôi đó anh em à, từ bây giờ anh em có thể thay bất kì icon nào mà anh em muốn bằng những icon khác sáng tạo hơn, có thể do chính anh em thiết kế ra. Giáng Sinh sắp tới rồi, hãy trang trí và làm mới chiếc máy Mac của mình bằng những thay đổi nhỏ nhỏ nhưng mà cực hay này nha. Mình hẹn anh em một số bài nữa về chủ đề Giáng Sinh sắp tới, anh em chờ nha :D. Chúc anh em thành công.
Hay hihi. Như này mình sẽ ngồi chuốt cho như iOS 😆)
BB Tran
TÍCH CỰC
1 tháng
có cái để chơi 😆
Icons MacOS 11 mình thấy xấu. Cơ mà mk cũng k rảnh để thay icon.
Có cách nào để apply icon vĩnh viễn không nhỉ chứ mỗi lần update là nó đổi lại icon hơi mệt.
ldthai
TÍCH CỰC
1 tháng
Icon Mac đẹp r đổi làm gì
Windows thì chuột trái, chọn... xong chọn icon, xong OK. 10s là xong, cảm thấy khó xài hơn Mac nhiều.
@angle_squall Windows là: Click CHUỘT PHẢI vào shortcut > chọn Properties > ở tab Shortcut chọn Change Icon... > chọn Icon mình muốn đổi > Apply hoặc OK là xong.
Nó cũng đơn giản chứ có khó khăn gì đâu.
@angle_squall hồi xưa học tin học văn phòng lớp 6 có bài tập đổi icon, con nít cũng làm được
@nightwish47 chắc ông trên bị ng u tiếng anh 😆), đến cả trái phải còn ko biết nữa là
hovaqu
TÍCH CỰC
1 tháng
Uơc gì iPhone cũng làm được như vậy. Chứ dùng Shortcuts chán phèo. Hồi dùng Android hay cài Nova Launcher tha hồ đổi icon
Nhìn thấy có vẻ đẹp hơn!
Cứ mặc định đi các bác, đơn giản cho đời thanh thản.
@caffeinezzZ Câu nói của bạn trở nên vô nghĩa đối với những người mắc hội chứng OCD (Ám ảnh cưỡng chế)
tw2ts
TÍCH CỰC
1 tháng
cách này mình đã làm được từ các bản macos trước rồi. đâu phải bây giờ bigsur mới cho đổi đâu.
Carnage
TÍCH CỰC
1 tháng
hay đấy, k thích bộ icon mới thích bộ của catalina hơn
Cách này chỉ làm được cho các app ngoài. App mặc định như Notes, Messages, Contacts,... không làm được đâu.
@dakjuahn1310 App mặc định thì nó bo tròn sẵn rồi, thay đổi chi nữa 😃
MacBook Pro 2020 lên bigsur xong downgrade gấp, vừa nóng vừa lag. chỉ đẹp mã
Hình như cái trò này mấy bản trước cũng làm được mà nhỉ.
hungbya
TÍCH CỰC
1 tháng
Trò này đã làm từ mấy năm trước. Xong một hồi cũng trở về mặc định. Mỗi lần update app lại phải đổi icon mệt.
Su Guang
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Mặc định đẹp rồi
... không phải window đã có cái này từ 8000 năm trước rồi hay sao nhỉ
@lFlolTl Lần đầu dùng máy tính năm 2004 đã biết đổi icon Recycle Bin thành IE để trêu ông anh rồi =))
Dkhquyen
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Ai mà đổi hết chắc cũng phải rảnh lắm.
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019