Cách thiết lập và dùng tính năng Hey Cortana trên Windows 10 Mobile
Duy Luân
5 nămBình luận: 75
Cách thiết lập và dùng tính năng Hey Cortana trên Windows 10 Mobile
Trên Win 10 Mobile build 10581, Microsoft đã kích hoạt trở lại chức năng Hey Cortana nên sẵn đây mình hướng dẫn các bạn sử dụng luôn. Chức năng này cho phép bạn gọi Cortana lên từ bất kì màn hình nào, kể cả khi bạn đang chạy app khác, ở màn hình chính hay đang khóa máy. Sau khi gọi lên, bạn có thể nhờ Cortana tìm kiếm thông tin, hiển thị gợi ý hoặc làm một hành động gì đó y như bình thường. Do Cortana học hỏi chính giọng nói của bạn để nhận biết và kích hoạt nên khó có khả năng thằng bạn nào đó chơi xấu gọi Cortana trong lúc bạn đang họp hay đang ngồi nói chuyện với bồ. Có vẻ như chức năng này chỉ hoạt động với các máy dùng chip Snapdragon 8xx vì con chip này có một cảm biến luôn lắng nghe. Mình không rõ các máy khác thì sao, anh em dùng thử rồi cho mình hay với nhé.

Video

Cách kích hoạt Hey Cortana:
  1. Vào All settings > Extras > Hey Cortana
  2. Nhấn "Train" để bắt đầu huấn luyện cho Cortana lắng nghe giọng nói của bạn
  3. Bạn sẽ được yêu cầu nói một vài lần cụm từ "Hey Cortana". Lưu ý rằng nên vào phòng yên tĩnh để nói thì Cortana dễ ghi nhận hơn, ngoài ra không nên lên giọng quá cao hay xuống quá thấp thì máy không nghe được.
  4. Sau khi đã huyến luận xong thì bạn có thể bắt đầu sử dụng chức năng Hey Cortana
  5. Lệnh để kích hoạt: "Hey Cortana", chờ Cortana chạy lên thì tiếp tục nói lệnh gì đó bạn muốn.
Cái này hay quá mỗi tội trình tiếng anh hơi kém mong sớm có tiếng Việt
dxm123
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kut3prince9x Mình đang xài note 5 có mà bạn, thậm chí đọc cho nó ghi văn bản luôn !
mossgreen
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dxm123 Bạn đang nói Google now hay cortana đấy?? Nếu google now thì đã có lâu rùi nhé! Lâu lắm rồi lúc trước tinh tế cũng giới thiệu... ;);)
@dxm123 người ta nói đúng rồi, nó chỉ nhận diện thôi, giờ bạn nói " ê google, mày thấy tao giống thánh phán ko" xem nó ghi câu bạn đọc hay nó trả lời " đúng cmnl" 😁
dxm123
ĐẠI BÀNG
5 năm
@đặng bảo pnv Ra lệnh cho máy bằng giọng nói bằng tiếng việt vầy ngon rồi, window ios còn chưa có, mà tốt nhất bạn nên xài note 5 để biết công nghệ nó tiến xa như thế nào rồi, có điều kiện thì sắm thêm mấy cái phụ kiện của nó nữa 😆
crazyfox
TÍCH CỰC
5 năm
chắc 1320 và 920 ếu xài đc
@crazyfox chính xác
saocodon_t48
ĐẠI BÀNG
5 năm
dốt tiếng anh nên ko dùng đc, mong sẽ có tiếng việt
lehunghmu
TÍCH CỰC
5 năm
@saocodon_t48 tiếng việt mà kiểu tiếng miền tây tiếng miền bắc tiếng nghệ an tiếng hà tĩnh tiếng huế thì nó có hiệu bằng niềm tin😁:p
vunampro92
ĐẠI BÀNG
5 năm
sao 925 của mình chạy 81 mà chưa được nhỉ
@vunampro92 Mình 925 mà cũng chưa cài đk bản 581 này. Bạn biếtooix gì thì nt qua giúp mình nhé. 0962016194
@vunampro92 925 lấy đâu ra 801 hả bạn
elegance
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình mới lên bản 10.166 mà ko biết làm thế nào lôi cổ Cortana ra? Hic.
@elegance lên 81 đi dùng cho đã
vienanh288
TÍCH CỰC
5 năm
@elegance đổi sang vùng mỹ
aphu1080
TÍCH CỰC
5 năm
Đã thử cho e 1520 nhưng giọng e k chuẩn nên chịu
zovemoon
TÍCH CỰC
5 năm
Sẽ tập nói chuyện với cortana để nâng cao inh líc
Không hiểu tại sao mình dùng iphone 6 plus với lumia 930 mà khi nào cũng muốn đọc bài viết về win mobile là sao? 😃
k300123
TÍCH CỰC
5 năm
@Cuteo₫ Lợn cưới áo mới phiên bản mobile 😁
@Cuteo₫ vì bạn yêu win .yêu milu mất rồi
@Trai Songhien Iu ma ko đk chịch chán bỏ mẹ 😃
14025025
TÍCH CỰC
5 năm
snap800 trở lên mới có mà bác
nói mãi mà nó chẳng hiểu,cứ bảo không đk trong khi ngồi đối diện con laptop,nói "Hey cortana" thì em cortana trên lap thì bật nhảy như lên đồng trong khi em trên lu930 của mình lặn mất tăm,thoát ra bật cortana thủ công ở phần search và nói "hey cortana" thì em lu của mình vẫn nhận như thường,hỏi thời tiết,ứng dụng,kể chuyện vẫn nhận như thường chỉ có mỗi phần thiết lập là dở chứng ko nhận,hay là em nó đang đến kỳ đèn đỏ lên tránh nhỉ😁
@hiệp sĩ kanzaki Lại sắp phải bảo mật cho giọng nói rồi... Đang để điện thoại thế gái nó gọi cortana đọc tin nhắn thì nguy.
PC đã có bản 10576 rùi đang up hiii
ninh135790
TÍCH CỰC
5 năm
mấy em cao cấp gần đây mới có, như tầm giá rẻ như 640xl trở xuống thì đành câm nín thôi !! hic
ninh135790
TÍCH CỰC
5 năm
build này trong cortana có sẵn phần truy cập nhanh tính năng tìm nhạc ở góc trên bên phải màn hình !! mới để ý thấy
xe360.vn
TÍCH CỰC
5 năm
730 không thấy có
hailongan
ĐẠI BÀNG
5 năm
Con 1020 đi luôn 😔
HCproboy
TÍCH CỰC
5 năm
1520 chip 800 chắc có, cơ mà không phải thiết lập vùng "U.S" gì à? Cortana trên bản WindowsPhone 8.1 không xài ở VN được
@HCproboy Phải chuyển sang us để có cortana rồi mới setup hey cortana được.
Hãy để NOKIA LUMIA trở thành cái tên huyền thoại mà ai cũng ao ước được sở hữu 1 lần...
Anh em cho em nói cái này.... Nhìn nhận lại chặng đường mà NOKIA đã đi và những gì mà NOKIA đã mang lại cho người dùng chúng ta từ thời hoàng kim cho đến ngày sụp đổ thì thật sự chỉ có thể gói gọn trong hai chữ " Hài lòng ".
Từ những ngày ta còn lúi dúi con mắt vào những chiếc NOKIA đầu tiên biết nhắn tin và gợi ý từ thông minh của thế kỉ XX cho đến những cuộc cách mạng từ con tàu Symbian đã đắm sang du thuyền Windows Phone và Pure View Carl Zeiss trên camera. Thì chúng ta đã làm được những gì cho những con người ngày đêm mài mò, suy nghĩ làm thế nào để mang đến những sản phẩm tốt nhất, hoàn thiện nhất, mới mẻ nhất và bền bỉ nhất. Phải chăng chỉ là những lời chê bay, so sánh một cách khinh bỉ với những chiếc Smartphone Android mới nổi lên ngày nào: Samsung, Apple,... thử hỏi những chiếc điện thoại này ở đâu khi mấy mươi năm về trước con người thèm lắm được nói chuyện với người thân ở xa mà không phải bận rộn với việc phải đi hàng chục km để đến được các trạm ĐÁNH DÂY THÉP, lúc ấy họ cần lắm một chiếc điện thoại có giá vừa túi tiền để có thể liên lạc cho người thân bạn bè ở xa thì phải chăng cái tên NOKIA đã mang lại cho họ những ước mơ tưởng chừng như xa lắm mới có ngày trở thành sự thật.
Ngày hôm nay tôi đứng đây với một niềm hoài cổ về thương hiệu điện thoại đến từ Phần Lan với một nỗi niềm xót thương và bất lực.
Với những gì NOKIA đã mang lại cho chúng ta hết cả cuộc đời của nó... Tôi kêu gọi anh em hãy chung tay gầy dựng lại một cái tên NOKIA thật hùng hồn và đầy tự hào như thời kì hoàng kim cách nay mấy mươi năm của nó.
Anh em ta hãy cùng gìn giữ những chiếc điện thoại cao cấp NOKIA cuối cùng này ( 930,1520, 1020,...) hay hoặc có Rao bán thì cùng đừng làm mất giá trị của những chiếc điện thoại NOKIA cao cấp ấy, hãy để cho NOKIA LUMIA 930, 1520,1020,... trở thành những cái tên mà người dùng Iphone, Galaxy, Xperia... mấy mươi năm sao nữa cũng phải khao khát được sở hữu trong tay....

Các anh em thấy ý kiến của tôi thế nào thì chia sẻ nhé.
Bài viết của người mới như tôi chắc ít có ai đọc đến mong những anh em có tên tuổi trong giới công nghệ như Cu HIệp, Duy Luân, Vinh Vật Vờ... có thể phát biểu lên những lời thay tôi như sự đền đáp những gì mà NOKIA đã mang lại cho chúng ta.
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019