Cách tiện nhất để fix lỗi chính tả khi gõ phím trên iPhone: dùng tính năng “trackpad” của bàn phím

vn_ninja
7/2/2021 14:6Phản hồi: 96
Cách tiện nhất để fix lỗi chính tả khi gõ phím trên iPhone: dùng tính năng “trackpad” của bàn phím
Thường khi chúng ta nhắn tin hay gõ text trên iPhone, nếu gõ sai một chỗ nào đó thì cần nhấn giữ lên chỗ sai để hiện lên con trỏ sau đó rê ngón tay trên màn hình để đưa con trỏ đến đúng vị trí cần sửa. Nhưng cách này có một bất tiện là ngón tay sẽ che mất một phần text nên sẽ khó để đưa con trỏ đến đúng vị trí, lúc này có một cách tiện hơn.

Với bàn phím stock của iOS (hỗ trợ từ iOS 12 trở lên): haptic touch vào phím Space tức thì bàn phím sẽ mờ đi và biến thành một cái trackpad, sau đó rê ngón tay trên màn hình thì con trỏ sẽ đi theo thao tác rê y như trên máy tính vậy. Rê tới chỗ sai để sửa là xong, rất nhanh

Với bàn phím bên thứ ba (mình hiện đang dùng Laban Key) thì khi haptic touch vào phím Space thì bàn phím cũng sẽ biến thành trackpad tương tự như bàn phím stock. Nhưng bàn phím bên thứ 3 không rê con trỏ lên xuống tự do được như bàn phím stock mà chỉ có thể rê ngang để con trỏ chạy qua từng ký tự đến chỗ cần sửa, và nếu rê đến cạnh màn hình rồi thì giữ nguyên ngón tay tại đó thì con trỏ sẽ tự động chạy. Nên đối với bàn phím bên thứ 3 thì anh em dùng cách truyền thống là nhấn giữ chỗ sai rồi rê ngón tay sẽ nhanh hơn.

Thủ thuật để sửa nhanh lỗi chính tả trên iPhone, iPad. Chúc anh em vui vẻ 😁
96 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cyberiphone
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hữu ích, giờ mới biết 👍👍👍
TyTysalon
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Fan_phong_trào Thật khó chịu bàn phím trên iOS
@Fan_phong_trào Bàn phím IOS mặc định ngu hơn Sam 69 lần. Ko biết ngoài bàn phím mặc định có cài được bàn phím ngoài như android không nhỉ
akira6789
TÍCH CỰC
3 năm
@cuongtao2016 Dc nha
Bàn phím iOS nó lỗi giống 100% unikey bản cũ. VD như gõ "thây" rồi sửa â -> ấ nó lại ra "thaasy". Không như La Bàn Key
ThinhVu2911
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nhấn giữ ký tự chữ nào cũng được không nhất thiết phải là space đâu ạ 😋
@ThinhVu2911 Không chỉ nhấn chữ nào cũng được. Nhấn và giữ ô soạn thảo cũng có hiệu ứng nha.
grabber
ĐẠI BÀNG
3 năm
@copthuy Hay quá bạn!
mr.coccu
TÍCH CỰC
3 năm
@ThinhVu2911 Hình như tới ios 14 là bắt phải giữ space rồi hay sao ấy. Mình xsmax trước vẫn dùng ok mà lên 14 cái lại phải space. Sida vđ
@ThinhVu2911 11 trở lên ko còn 3D touch nên phải ngay space mới được bác ơi
POL_279
CAO CẤP
3 năm
Hay dùng tính năng này vì tiện lợi khi muốn chỉnh bất kì chỗ chữ nào
@POL_279 Dạo này comment trên Tinhte ko xuống hàng được!
Em được khai sáng tính năng này từ reddit, chứ trước giờ không biết
Bàn phím mặc định trên iOS lâu nay hình như không được update sửa lỗi.
iMess
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hữu ích. Bữa giờ em cứ nhủ thầm iPhone ngu. Bb thì gõ đổi cái là hiện vòng tròn có con trỏ bên trong, di chuyển rất chính xác từng chữ một.
Nó mà làm cái phím tắt chuyển đầu trang cuối trang thì em bỏ bbpp.
Niwky
TÍCH CỰC
3 năm
@iMess Bạn nhấn vào đồng hồ trên cùng sẽ chuyển tới đầu trang tức thì
@iMess iPhone thì cứ tap vô cái đồng hồ phía trên cùng màn hình nó tự scroll lên đầu trang
tranhuy280
ĐẠI BÀNG
3 năm
@honghai2196 Thanks bạn, lần đầu tiên được biết
Cười vô mặt
iMess
ĐẠI BÀNG
3 năm
@whisky_x Cảm ơn bạn nhiều. Trang dài, trước khổng biết, cuộn mỏi tay luôn.
Khi sắm iPad, iPhone thì mình mới biết dùng cái này. Trước cầm máy của bạn lên lay hoay mãi 😃
Khanh TT
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tính năng ưa thích nhất của mình từ hồi sài ip7 đến giờ, lên 11 ko còn 3D touch nữa nhưng Haptic sài cũng same same
Roxbenxz
TÍCH CỰC
3 năm
Android có k ae?
@Roxbenxz K b nữa nhưng mấy con Sam xài bàn phím mặc định có. Mấy cái của bên t3 như labankey,... em k xài nên k rành.
Justin85
ĐẠI BÀNG
3 năm
Android có đầy đủ nhé, bàn phím gốc samsung có luôn
@Roxbenxz Android thì 1 chạm vào văn bản xong muốn kéo đi đâu thì kéo. Khỏi cần trackpad track piếc gì
Roxbenxz
TÍCH CỰC
3 năm
Vừa thử Gboard có luôn nha ae
lucifer009
ĐẠI BÀNG
3 năm
Good! xài ios giờ mới biết😅
Á đù moá apple giờ mới biết
wire_EDM
TÍCH CỰC
3 năm
@cuasua11 Do bạn ko tìm hiểu 😅
Cám ơn mod, cu Hiệp nên đọc kỹ bài này 😂
Biết Tip này từ lâu nhưng ita dùng, cứ hay có thói quen bấm vào phím x
Cười ra nước mắt
Cái này là dịch chuyển con trỏ chứ có fix lỗi "tránh tã" đâu.
Anh theo em
Cái đó chờ bác Cu hiếp phát triển 😆
@anxongjong Trên iphone có một cái rất ức chế là cần gõ chữ tiếng anh trong đó. Khi lỡ nhấn delete tới chữ đó rồi nhấn dấu cách cái thì cái chữ tiếng anh đó nó tự sửa thành tiếng việt làm rất ức chế. Ví dụ gõ chữ "confirm" nhưng lỡ gõ lại delete tới nó tự sửa thành "cònirm" sau khi nhấn phím cách.
@hoang_tien1986 Tắt cái tự động sửa chính tả trong cài đặt chung---> bàn phím
@anxongjong Không được nhé bác. Cái đó thử từ lâu rồi nhưng ko ích gì.
metalmit
ĐẠI BÀNG
3 năm
Phải đăng nhập để nói ông nào viết bài này tào lao quá.
Từ iphone X trở lên thì muốn di chuyển con trỏ thì cứ vuốt trực tiếp trên text thôi. Và không có chuyện ngón tay che mất đoạn cần sửa, vì con trỏ tự nó sẽ nhảy lên trên ngón tay. Di tay đi bất kì đâu là con trỏ nó sẽ chạy theo tới đó. Giống hệt giữ phím space nhưng tiện hơn vì không cần phải giữ và không cần phải chờ.
@metalmit Tức là giống bên android chứ gì. Tôi dùng iPad mà ghét nhất chỗ điều khiển con trỏ lề mề của nó.
Justin85
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình check trên Samsung thì cũng có chức năng dịch chuyển con trỏ như ios, đang dùng hai hệ điều hành cùng lúc nên thấy như nhau.
@Shinoda8x Bàn phím Sam sửa lỗi chính tả thông minh hơn iphone 69 lần
Hi e cảm ơn bác đã chia sẻ nhá
anhvuanhthu
ĐẠI BÀNG
3 năm
Làm phức tạp quá đi mất

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095