Cách tiết kiệm pin tối đa cho iphone ipad

andaicadt
3/5/2019 9:49Phản hồi: 143
Cách tiết kiệm pin tối đa cho iphone ipad
Sau đây mình chia sẻ cách kéo dài thời lượng pin tối đa mà mình đang áp dụng trên iphone ipad đang dùng. Mình dùng iphone ipad để đọc báo lướt web,xem phim,nghe nhạc, và các app cần dùng nên phương pháp là mình tắt tất cả những tính năng mà mình ko cần dùng đến để tiết kiệm pin tối đa mà không ảnh hưởng đến chức năng nào của máy. Bạn nào thấy ok thì làm theo nha. Nếu bác nào gặp tình trạng để qua đêm mà tụt 5-20% pin thì áp dụng cách này thử xem có cải thiện không nhé

Sau đây là tất cả cách mục cần phải tắt.

1. Trượt qua màn hình trái ngoài cùng bấm mục sửa và xóa hết những mục bên phần này, mình thì mình thấy ko cần thiết dùng mấy mục bên này nên mình tắt hết, đỡ việc nó tự cập nhật tốn pin

2. Mục thông báo, tắt tất cả của các app trừ app điện thoại, tin nhắn, facetime, face, mess,zalo, mail... còn mấy app như appstore, mẹo, nhà, nhạc....không cần thông báo thì tắt hết để nó ko tự báo những tin ko cần thiết gây bất tiện.

3. Mục âm thanh tắt âm bàn phím và âm thanh khóa, bớt âm phát ra thì càng đỡ tốn pin 😁

4. Mục airdrop, tắt, không nhận khi ko cần gửi file giữa các máy, tắt bluetooth khi không cần dùng đến

5. Mục hanhdoff tắt luôn nếu không dùng máy mac

6. Mục này quan trọng nhất, tắt toàn bộ là tiết kiệm pin nhất mà không ảnh hưởng đến các chức năng của máy và của các app, vẫn giữ đúng hiệu năng của máy và không ảnh hưởng đến các app

Quảng cáo

7. Mục ngày giờ, tắt tự động đặt ngày giờ

8.Mục bàn phím, tắt tự động sửa, tắt xem trước kí tự, tắt bật đọc chính tả, tắt kiểm tra chính tả, dự đoán

10. Mục từ điển, tắt hết từ điển tiếng anh, tiếng việt và apple

Quảng cáo

11. Vào trợ năng, mục nút home, tắt mục siri, cái này ai dùng thì on, còn mình ko có nhu cầu nên tắt toàn bộ siri. Nhiều lúc bấm giữ nút home hiện siri lên rất bất tiện mà không sài đến.

13. Tất mục lắc để hoàn tác, do cái này dùng đến cảm biến nên tắt đỡ tốn pin

14. Mục màn hình, tắt cái đưa lên để bật, tính năng này hoạt động nhiều lúc rất bất tiện, sáng màn hình ko hợp lý, và có dùng đến cảm biến nên tắt đỡ tốn pin

15. Siri mình không có nhu cầu dùng nên mình tắt toàn bộ những gì liên quan tới siri, gợi ý tìm kiếm của tất cả các app mình tắt ko sót một cái nào hết

16. Mục định vị vẫn bật on nhưng các app nào cần dùng định vị như google map, go việt, grab thì mình cho on khi đang dùng ứng dụng, còn toàn bộ lại mình tắt hết. Zalo chỉ khi nào cần dùng tính năng tìm bạn gần đây thì mới bật, xong tắt, facebook khi nào muốn check in vị trí thì on lên, còn ko thì tắt định vị của face.

17. Mục định vị, dịch vụ hệ thống, mình cũng off toàn bộ, chỉ on cho mục hiệu chỉnh la bàn để dùng khi dùng google map, tìm kiếm iphone. Còn lại off

18. Mục di chuyển và thể chất, mình ko dùng app sức khỏe, hoặc miband hay apple watch nên mình off toàn bộ, ai có dùng thì cứ on cái này

19. Mục phân tích, tắt toàn bộ chia sẻ phân tích, tránh việc máy tự gửi dữ liệu ngầm gây tốn pin

20.Mục quảng cáo, bật giới hạn theo dõi quảng cáo

21.Tắt tải về tự động, tắt tự update, khi nào cần cập nhật app nào thì tự tay vào tải, không để máy tự tải ngầm tốn pin, mà nhiều app có cập nhật nhưng chẳng cần thiết, chẳng có thay đổi gì so với bản cũ mà càng về sau app càng nặng nề, tốn pin. Tắt tự động phát video trong app store

22. Mục nhạc và video tắt hiển thi apple music và nội dung mua itunes nếu bạn không đăng ký dùng mấy cái này.

IMG_0044.png IMG_0045.png

24. Mục podcast, không sài nên tắt hết đồng bộ hóa, phát liên tục...

25. Mục game center, nếu ai không chơi game liên quan tới mục game center thì off luôn cho đẹp.

26. Mục icloud, tắt hết tất cả những gì không dùng đến, mục ảnh tắt luôn vì mình dùng google photo. Chỉ on mục danh bạ và tin nhắn để khi phải reset hay restore lại thì đăng nhập lại apple id thì có lại danh bạ và tin nhắn, on mục tìm iphone để lạc máy thì tìm lại đc. Mục chuỗi khóa và sao lưu, icloud drive tắt hết vì mình không cần dùng cái này. Khi restore hay reset mình tự cài app lại từ đầu do cũng ko chơi game nên ko cần lưu data game.

27. Tiếp theo là app facebook, tắt bật tiếng khi video bắt đầu, tắt mục tự động phát video

28. Mục âm thanh trong facebook, tắt hết, tắt rung luôn

29. Mục tải danh bạ lên, tắt luôn để nó khỏi tự động tải lên

30.App messenger, tắt thông báo về tin, thông báo trong messenger tắt hết tiếng và rung. tắt hết mấy cái này thì app vẫn có thông báo khi có tin nhắn như thường nhé

Các bác áp dụng thử xem thế nào nha. Tắt hết tất cả những gì không cần thiết, ko dùng đến.
Về phần app đa nhiệm, các bác không cần thoát app khi không dùng đến. Chỉ cần thoát toàn bộ các app có dùng đến định vị như google map, grab, goviet... khi dùng xong thì nên thoát luôn. Các máy iphone 6s trở lên có mục 3D touch thấy ko hữu dụng cho lắm thì tắt luôn
143 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

và cuối cùng tắt máy luôn khỏi xài 😁:D:D:D:D
sodeep_1411
ĐẠI BÀNG
5 năm
@NguyenXuanBang Chuẩn, bác nói đúng rồi đó. Có mấy mục mình thấy bạn này cứ thấy bật là tắt, giống như tìm hết setting của máy, cái nào bật là bạn ấy tắt thôi.
@sodeep_1411 Đúng như tiêu đề mà, cái nào bật mà ko dùng đến là tắt hết, tắt nhầm còn hơn bỏ sót, đã nói là tiết kiệm tối đa thì cái nào ko dùng đến thì off mà, có sai chỗ nào đâu. một thao tác off chỉ mất 1s mà thôi. Còn nếu chỉ là tắt cái thật sự tốn pin nhiều thì chỉ cần tắt mục làm mới ứng dụng, tắt định vị của một số app ko dùng đến, tắt bluetooth và 3G 4G khi ko dùng mà thôi. Tiêu đề đã nói rõ ràng là tiết kiệm tối đa thì cái gì ko dùng hoặc dư thừa, hoặc xuất hiện gây bất tiện cảng trở, hoặc xuất hiện quá nhiều thì tắt thôi bạn. Có nhiều cái ko ai sài, ko ai biết nhưng nó on thì với phương châm tk tối đa thì off là xong, khỏi phải suy nghĩ.

Và đây là setting 1 lần duy nhất chứ ko phải ngày nào cũng tắt rồi mở đâu mà tốn công.
@NguyenXuanBang Đây là bài viết chia sẻ các bác à. Mình liệt kê tất cả những cái có thể tắt được mà ko ảnh hưởng đến máy, đến hiệu năng đến trải nghiệm, thật sự sẽ có nhiều cái ko cần tắt cũng chẳng sao vì có những cái ít người đụng đến. Nhưng liệt kê thì phải liệt kê cho hết, liệt kê ko hết thì người thì bảo thiếu cái này thiếu cái kia. Nhưng một khi đã ngồi setting tắt những cái ko cần thiết thì tại sao ko off hết đi mà lại chỉ off cái này rồi bỏ cái kia?

Ví dụ như cái podcast thì mình chẳng bao h sài nó, mà ở vn chắc chẳng ai biết sài nó là gì, nhưng đã tắt thì mình tiện tay mình tắt mà thôi. Cũng chẳng sai đâu.
bustalyme
TÍCH CỰC
5 năm
@andaicadt Không bình luận bài chia sẻ ạ. Nhưng mình dùng podcast thường xuyên nè :p
Tắt nguồn luôn cho đỡ tốn pin
Solar11
ĐẠI BÀNG
5 năm
thím này thiết lập giống mình.
@Solar11 Cùng quan điểm 😁
@Solar11 tui mở max setting luôn ! lắp usb sạc xe máy dùng vị vu ! trên đường đi làm 20-30' là sạc cả khúc pin !
giá cở 100k. câu từ bình acqui ra !Không cần phải cắm sạc đêm để mai đi làm
Tắt data , tắt sóng là tiết kiệm pin nhất nha. Tắt bluetooth với bla bla nưa
dxinh89
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có file pdf không bác, để tải về ngâm cứu.
@dxinh89 Bác cứ tắt hết nhưng gì ko dùng đến miễn ko ảnh hưởng đến quá trình dùng máy thôi
Chia sẻ hay, thanks tác giả, lưu lại để dùng !!!!!
@khunghoang kinhte 2008 Bật chế độ máy bay nữa là đủ bộ 😃
@Hoang_HaoMinh Ipad air2 của mình có 3G mình luôn bật chế độ máy bay, nhờ vậy mới bật tắt nhanh được Wifi trong control center !!!!!
Dành cho thím nào ám ảnh về pin. Tắt hết chắc tiết kiệm đc vài phút sạc kk
@utthiccongnghe92 Ios càng về sau càng tốn pin nên phải chơi kiểu này thôi, mình dùng bình thường mà từ ios 10.2 lên 12.2 bị yếu mất 2h dùng pin, trc đc 7h wifi, h chưa đc 5h ngày nào cũng găm sạc
@andaicadt trước dùng pin 7h wifi ko phải găm sạc mỗi ngày à ?
@andaicadt iOS 10.2 của bác xài năm nào, trên cùng 1 máy không? Dùng lâu pin chai đi nữa chứ không lẽ y vậy hoài, ios 10 tới nay 2 năm rồi
Đúng là nên tắt một số cái như quảng cáo hay phân tích dữ liệu... nhưng tắt hết 30 mục như bác chủ thì mua cái điện thoại smartphone cùi xài được rồi xài iphone chi cho tốn pin. Mình mở hết cũng hơn 1 ngày mới phải sạc 1 lần. Xài 2-3 năm là đổi cái mới. Tiết kiệm pin như bác cũng có giữ được lâu đâu nhỉ?
@Jamesbond Vấn đề là mấy cái đó không dùng đến. Mà k dùng thì tắt đi thôi
@Jamesbond Chuẩn
@Jamesbond mấy cái ko dùng thì tắt đi, để nó chạy ngầm làm gì?
@tuan9945 Đúng. Kg dùng thì nên tắt nhưng bác chủ bác ấy tắt hết luôn mới ghê.
QC tắt hay không cũng thế, cảm biến không dùng tính năng thì nó vẫn chạy thôi, chung quy bác này chỉ biết tắt chứ chưa chắc biết rõ tắt hay bật cái nào lợi hơn.
Híu Mụp
TÍCH CỰC
5 năm
Xài iPhone cực vãi 😃
Khổ cực ngàn ngày nuốt đắng ngậm cay đói rã họng tiết kiệm mua con iphone để khoe với đời ấy vậy mà khi dùng vẫn phải tiết kiệm Pin nè. Có xứng đáng không nhỉ.
@anhmutcobedi1990 Hay
@anhmutcobedi1990 chuẩn việc gì mà phải khổ thế
Kéo mấy kéo mới hết bài. Quá dài dòng. Mình chỉ khuyên anh em 3 từ. Hiệu quả hơn bài này 100 lần. “SẠC LÚC RẢNH”. Done.
Tắt lắm thế này thì trải nghiệm iPhone còn vị khỉ gì nữa, tắt cmn nguồn là tiết kiệm pin nhất nhé thớt 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@copee A đâu có chê bai, chỉ là thấy phải tắt quá nhiều thứ để tiết kiệm pin thì trải nghiệm iPhone đâu còn thú vị nên nếu muốn tối đa tiết kiệm pin thì chỉ có tắt nguồn hoặc cài chế độ Airplane 😁
@crazysexycool1981 K. Quen dùng thẻ nhớ từ thời Blackberry cơ. Mặc định là lưu offline. Còn mail thì thông báo đẩy. K quen dùng đám mây.
@Evolution X Thực tế nếu xài TK Google thì nên đồng bộ những thứ cần thiết ở trên, tiện đủ đường khi chuyển sang máy khác hoặc xài song song các HĐH khác nhau, đơn thuần nhập TK Google là mọi thứ đổ về hết ;)
tungvu1987
ĐẠI BÀNG
5 năm
@crazysexycool1981 Những người không dùng đến các tính năng này thì không hề ảnh hưởng trải nghiệm. Tắt đi tiết kiệm được vài % pin nhưng trong lòng thấy sướng.
Tôi đánh giá khoảng 20 mục trở lên là hữu ích với đa số người đấy. Có 10 mục gì đó là hơi quá đáng thôi.
Tắt cả giờ tự động thì thôi tắt nguồn luôn khỏi xài đi =)))
dùng thoải mái đi hết pin lại sạc , hoặc mua thêm cục sạc dự phòng sao phải kho
cách duy nhất là tắt máy
30 cách thì tới 28 cách là làm cho mất sướng
@ometa020983 kể giùm cái 😁
Mua cái điện thoại mấy chục triệu để học cách tiết kiệm pin hiệu quả hén... Cũng hay

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019