Cách tối ưu hoá trình duyệt Safari cho iPad Mini 6
Nick SAM
một thángBình luận: 43
Cách tối ưu hoá trình duyệt Safari cho iPad Mini 6
Theo như mọi người đều biết kích thước chữ hiển thị trong trình duyệt Safari rất nhỏ trên màn hình iPad Mini 6 nói riêng và những iPad Mini khác nói chung.
Sau đây mình xin chia sẻ cách mà mình tối ưu hoá trình duyệt Safari cho iPad Mini.

1. Chế độ hiển thị Desktop cho trang web

- Chế độ này trên iPad auto bật sẵn.

- Theo mình thì nên TẮT chế độ này, vì màn hình iPad Mini nhỏ không thích hợp để sử dụng chế độ này.
- Các bạn có thể xem so sánh giữa chế độ Mobile vs Desktop ở hình dưới.
Mobile vs Desktop.jpg

Quảng cáo

- Để tắt chế độ xem Desktop, các bạn vào: Settings → Safari → Request Desktop Website
note: tuỳ lúc nó sẽ hiển thị “All Websites” hoặc “Other Websites” vì bạn đã thiết lập cho web nào đó rồi.
Request Desktop Website.jpg

2. Chỉ nên bật chế độ Desktop cho những trang web thích hợp

- Dưới đây mình lấy Facebook làm ví dụ

• Moibe = m.facebook.com
• Desktop = facebook.com
Khi bạn đang để mặc định là chế độ xem Mobile, dù bạn có gõ facebook.com thì nó cũng sẽ auto chuyển qua m.facebook.com

- Cách để nó luôn luôn bật chế độ Desktop chỉ dành riêng cho Facebook mỗi khi vào facebook.com
bật Desktop riêng 1 web.jpg

3. Tuỳ chỉnh kích thước chữ cho từng trang web

- Bạn có thể điều chỉnh kích cỡ chữ cho từng trang web ở đây.

Quảng cáo

- Bạn cũng có thể tuỳ chỉnh ở trong settings: Settings → Safari → Page Zoom

4. Ứng dụng AdGuard chặn quảng cáo dành cho IOS và MacOS

Link tải IOS : click vào đây

Link tải MacOS : click vào đây

5. Tuỳ chỉnh kích thước chữ cho từng apps (bonus)

- bạn cần phải bật tính năng này trong Control Center

Quảng cáo

Settings → Control Center → Text Size
note: chỉ một vài apps hỗ trợ tính năng này.
Control Center.jpg
43 bình luận
Phức tạp quá vậy
@Mr.Whisky Mình có ghi rõ từng bước ý, nếu bạn thấy chỗ nào ko hiểu mình sẽ cố giải thích
@Mr.Whisky Đọc truyện tranh cho dễ
Tuỳ chỉnh kích thước chữ cho từng apps cái này hay. Tks Bác
@✎﹏нσàиɢ тυâиᵛᶰシ hiện tại chỉ vài app hỗ trợ tính năng này thôi nhớ. Nên bạn phải tự thử từng apps để biết kết quả
Thank bài chia sẻ nhưng hàng chưa về nên k làm j đc😂
Hay bác, mới biết vụ chỉnh text size cho từng app
Vụ set font size cho từng app hay quá mà xem thì máy mình đang để font chữ nhỏ nhất r, k nhỏ hơn dc nữa ^_^
bài viết chi tiết nhưng mình không ủng hộ số 4
Đợi có hàng chính hãng mỏi cả cổ 😔
không ổn lắm, thao tác nhiều quá
@clltesterr những bước trên chỉ yêu cầu chỉnh 1 lần đầu, những lần sau vô apps là nó tự nhớ hết rồi.
@Nick SAM Cái này hữu ích cho nhiều bạn, là tốt. Với đại đa số người dùng thì việc phổ cập như trên là không khả thi, apple cần tối ưu hiển thị sao cho mở ra là dùng mới tăng trải nghiệm được
@clltesterr • Những apps mặc định của Apple mình thấy hiển thị tốt trên iPad Mini mà. Còn những app bên thứ 3 là do họ ko chịu khó thiết kế dành riêng cho iPad.

• Con mắt của mỗi người đều có cách nhìn chữ to nhỏ khác nhau. Nên Apple có chức năng “Text Size” để họ có thể tự mình điều chỉnh kích cỡ chữ sao cho phù hợp với tầm nhìn của họ.

• Safari nó là trình duyệt để truy cập vô websites, và mỗi 1 website nó đều có chế độ hiển thị riêng biệt chứ ko phải website nào cũng hiển thị giống nhau hết.
• Có website chỉ hiển thị tốt cho mobile
• Có website chỉ hiển thị tốt cho Desktop
• Có website hiển thị tốt cho cả 2
• Và cũng có website hỗ trợ hiển thị khác nhau cho 2 chế độ cầm ngang và dọc ( ví dụ 2 tấm hình dưới: Tinhte, Facebook…vv.v )

• Nói chung Safari là do mình tự quản lý điều chỉnh hiển thị sao cho mỗi website phù hợp với tầm nhìn của mình.
Mỗi website chỉ cần chỉnh 1 lần đầu, lần sau vô lại ko cần.

(Nếu để chế độ xem Mobile, thì đa phần websites mình thấy mặc định 100% là đủ nhìn nên ko cần chỉnh)

——————

Nếu bạn hỏi “vậy tại sao Safari của iPhone hoặc những trình duyệt khác của Smartphone lại hiển thị tốt mà ko cần chỉnh”

Câu trả lời của mình: vì mặc định trình duyệt của smartphone đang để chế độ xem Mobile.
Chứ ko phải như iPad Mini mặc định đã để chế độ xem Desktop trên cái màn hình nhỏ 8.3”

Nên bài này mình đã có kêu mọi người tắt chế độ xem Desktop cho iPad Mini.
@clltesterr Còn đây là khi smartphone màn hình nhỏ mở trình duyệt chế độ xem Desktop.

Nói chung là phải xem màn hình của thiết bị đó có đủ lớn để hiển thị tốt khi bật chế độ xem Desktop ko.
Mình vẫn ngại dùng Adguard vì một số lý do, nhưng do có một vài trang web đặt quá nhiều QC gây nóng ran tay khi cầm máy và sụt pin kinh khủng(99-97% trong 2 phút) nên cuối cùng quyết định dùng.

Có thể họp thu thập thông tin, có thể không. Nên xem xét lợi ích có được nếu giả sử họ có thu thập. Trong trường hợp của mình thì lợi ích là quá lớn(web load nhanh hơn rõ rệt, pin không tụt, máy mát,....)
@Four479 AdGuard có cách nào chặn triệt để mấy cái QC Java trên tinhte không bạn?

Các website khác đều OK chỉ riêng trang tinhte vào bằng Safari cực kỳ nóng máy, rất khó chịu.
@Trần Thiếu Chủ dg xài mini5 và chưa bao h thấy qc trên tinhte cả 😃. chỉ có tí vấn đề là tinhte load chậm nhất trg số các trang web mình xem. chả hiểu tại sao? có lẽ quá tinhte
Rất hay, tks bạn. Từ trước đến h cứ loay hoay vụ chữ nhỏ đọc khó chịu quá. Cộng thêm nhiêif quảng cáo. Bây h ngon rồi.
ồ tính ra thì cũng phức tập đó
hiepa2
ĐẠI BÀNG
một tháng
Tính làm máy về lướt web (xem chiều dọc), và chơi game Liên Quân thì mini 6 xem dọc có jelly scroll có đau mắt ko nhỉ? Mini 5 thì ko bị, cấu hình chắc cũng đủ chơi LQ nhưng ko có cổng typeC. Không bàn về giá nhé, mình chỉ quan tâm về chất lượng màn hình.
@hiepa2 Nghe nói có máy bị rõ có máy không, đa số là không phân biệt được nên mua thì cứ mua thôi
@hiepa2 sao mà đau mắt được.

Vì Jelly Scroll chỉ thấy được khi bạn cố tính vuốt lên, vuốt xuống liên tục ko ngừng mới thấy rõ , mà vuốt vậy thì sao mà đọc được nội dung, chỉ có mỏi mắt.

Nếu vuốt xuống hay vuốt lên ở một tốc độ đều đều nào đó ko ngừng thì bạn mới để ý thấy được.
Chứ đang đọc nội dung rồi vuốt 1 cái rồi ngừng để đọc tiếp thì ko ai để ý thấy gì đâu bạn.

Nếu bạn xài mà cảm giác ko sướng vì Jelly Scroll thì Apple họ cho mình đổi máy khác hoặc trả hàng hoàn tiền 100% mà.
hay đấy
@choigiky
Cười vui vẻ
Mua cái mtb 15 chai mà cực thế lày 😆
@lordgon Cực gì đâu, mấy cái đos làm cũng được chứ có phải éo buộc đâu
@lordgon iPad Mini 8.3" mà, màn hình nhỏ thì cớ gì phải bật Desktop cho Safari như mấy cái iPad trên 10"
Bạn thử bật Desktop cho Smartphone màn hình cỡ 6.7" xem, xem có bị giống vậy quá nhỏ ko.
Phiền phức
Đợi có hàng đi rồi hướng dẫn
@khoi087 Bạn có thể lưu lại bài ở đây
bài viết hay, cám ơn bạn nhiều 😁
@dangkhoa_2808
Mày vui tính vãi
@Nick SAM Mình áp dụng bài này cái khoản hiển thị kiểu desktop hoặc di động thấy cái iPad chạy nhanh hơn khi duyệt web hẳn, chắc iPad 6th mình cũ rồi, thêm vụ dùng adguard chặn quảng cáo nữa thì tuyệt, chạy nhanh lắm, cám ơn bạn nhiều
@dangkhoa_2808 You’re welcome ☺️
bài viết rất hữu ích đấy bro.
@mrkissn
Có quá gì khum?
namnao
ĐẠI BÀNG
một tháng
Cám ơn bác. Hay quá !
@namnao
Cười vui vẻ

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế