Cách tự động ngăn app theo dấu hoạt động của chúng ta trên iOS 14

vn_ninja
14/1/2021 13:39Phản hồi: 48
Cách tự động ngăn app theo dấu hoạt động của chúng ta trên iOS 14
Nhằm bổ sung thêm những cải tiến quyền riêng tư của người dùng trên iOS 14, Apple đã cập nhật một tính năng gọi là App Tracking Transparency. Tính năng này sẽ hiện một pop up hỏi ý kiến người dùng bất kỳ khi nào một app muốn theo dõi hoạt động của người dùng cả trên website và những app của công ty khác hoặc truy cập mã nhận dạng quảng cáo trên thiết bị để đề xuất quảng cáo như hình bên dưới.

Thông báo hỏi quyền như trên sẽ hiện ra bất kỳ khi nào app muốn theo dấu người dùng, và chúng ta có thể nhấn Don’t Allow để không cấp quyền. Nhưng trên iOS 14 có sẵn tuỳ chọn để tự động không cho app theo dấu chúng ta và sẽ không còn hiện pop up như trên lên nữa.

Anh em vào Setting > Privacy > Tracking, gạt off dòng Allow Apps to Request to Track là xong.

Từ giờ trở đi các app sẽ không còn hiện pop up xin quyền theo dấu nữa, chúc anh em vui vẻ 😁
48 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay quá, để mình thử xem sao
Quá hay! Mình thích điều này ;) Còn Facebook, Google,... thì ghét ;)
Hay quá ! Cảm ơn bạn chia sẻ
Mình chả tin. Vì bản chất thằng theo dõi ta nhiều nhất chính là thằng Apple
@honghai2196 Chính xác apple có thu thập cũng k sợ
N.S.T
ĐẠI BÀNG
3 năm
@honghai2196 Việc thu thập để cải thiện sản phẩm thì mình nghĩ nó đã làm từ rất lâu rồi chứ không phải bây giờ, giờ thì chỉ có nghĩ cách kiếm tiền từ bên thứ 3 thôi
@N.S.T Nhưng định hình kinh doanh mấy chục năm rồi apple nó bán máy chứ không phải dịch vụ quảng cáo như google, với cả ông nói là mỏ vàng nhưng chỉ cần bị bóc phốt thôi thì thiệt nhiều hơn lợi, đã vậy còn ăn kiện thì apple chưa ngu đến độ đó.
Hình như nó chưa có hiệu lực thì phải
@thanh_satria Bật tắt không có hoạt động. Vì apple chưa gửi bản cập nhật kích hoạt.
@honghai2196 Đúng rồi. Apple nó cho hạn tới 2021 mà chưa thấy kích hoạt
@thanh_satria Chắc 14.5 mới kích hoạt được.
i2Bi
CAO CẤP
3 năm
Kể từ ngày mình tắt này với quảng cáo được cá nhân hoá thì thằng mê công nghệ như mình giờ lên facebook với các trang khác toàn hiện quảng cáo quần xì áo zú không...
Wandriods
ĐẠI BÀNG
3 năm
@NTN.PF Bác lướt gì trên fb mầ toàn quần xì áo zú hong dị bác?????
i2Bi
CAO CẤP
3 năm
@Wandriods Ý là nó không còn theo dõi mình thích gì, hay xem gì để mà quảng cáo cho chính xác á. Nên quảng cáo tầm bậy kkkk. Từ vụ đó mình bật quảng cáo được cá nhân hoá lại rồi. Chỉ tắt cái tracking thôi
@NTN.PF
Cười vô mặt
Thằng Apple còn bỏ app Parler thì trông mong quyền riêng tư, tất cả nằm trong túi của ai đó hết
Mắc ói quá
@eddie-labo Thằng google nó cũng gỡ parler chứ không riêng gì apple
Năm sau Iphone mà bỏ tai Trâu thì 100 triệu /1 máy tôi cũng dư sức mua 10 con ,chứ như bây giờ thì Hãy đợi đấy ! 😃
@Emranhieulam1990 Dậy bác ơi có khách kìa làm cuốc đi nhe
nybinh
CAO CẤP
3 năm
Vậy mà mình cứ tưởng gạt disablequa là cho phép nó chứ. Mới đọc kỹ lại cái phần more của nó. Thanks bạn.
taolahieu
TÍCH CỰC
3 năm
Một vạn cái ngăn đấy ko bằng cái tính năng chặn update. Khẳng định có tính năng đấy thằng ap đéo bao h bán đc máy mới. Nên nó phải âm thầm làm đơ lag các máy cũ
QuyetND_Jr
TÍCH CỰC
3 năm
hay quá, mình vẫn đang ở 13.7 =))
Cái gì cũng có 2 mặt, tắt cái này đi ví dụ vào shopee mua hàng hoặc 1 số web khác nó ko biết vị trí bạn đang ở đâu, nó sẽ set vị trí bạn tại Hà Nội ( nhưng thực tế là lại ở TPHCM ) nó sẽ hiển thị thời gian giao hàng ko chính xác, tiền ship ko chính xác, khu vực còn hàng ko chính xác, muốn chính xác lại phải tự chọn khu vực bằng tay, mất công.
Mình chẳng phải là người nổi tiếng hay supper man gì cả nên mình thường ko tắt cái này
@hoangminh2018 Định vị ở mục Privacy Location riêng rồi nhé.. Thích thì bật lên
Cái bạn nói là tính năng "Vị trí chính xác - Precise Location" trong phần Location Services. Bật lên vẫn nhận chính xác địa điểm, nhưng nếu tắt thì nó chỉ show một khu vực nào đó và tâm của vùng đó cũng không giống với địa điểm hiện tại của máy. Mình chỉ bật Precise Location với mấy app thật sự cần bản đồ như GG Maps hay đặt xe, đặt đồ ăn. Còn lại auto disable
hunglx212
TÍCH CỰC
3 năm
Ok để thử xem sao
hunglx212
TÍCH CỰC
3 năm
Ok để thử xem sao
Chặn để có mỗi apple theo dõi dc
Đã thực hiện
wuhuubac
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chưa đọc hết bài nhưng đã làm theo 😃
buitruclam
TÍCH CỰC
3 năm
@wuhuubac
Khac Cuong
TÍCH CỰC
3 năm
Cái gì cũng có hai mặt, đường nào cũng quảng cáo thì 1 bên là quảng cáo ngẫu nhiên, 1 bên là quảng cáo theo thói quên của bạn
Đã tắt nhưng có nhiều app vẫn yêu cầu nhé. Trick dỏm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019