Cách xem lại lịch sử thông báo trên điện thoại Android.

Thien Ng
3/4/2020 10:13Phản hồi: 37
Cách xem lại lịch sử thông báo trên điện thoại Android.
Nếu bạn đã dùng Android một thời gian, đã bao giờ bạn vô tình xóa một vài cái thông báo chỉ vì lí do nào đó 😁 hoặc đang vội hoặc lỡ tay nhấn nút xóa hết. Hoặc đơn giản bạn chỉ tò mò xem những thông báo sau khi xóa sẽ đi về đâu, hoặc liệu có danh sách nào ghi lại những thông báo đã xóa đó không?

Câu trả lời là CÓ. Bạn có thể tìm lại tất cả mọi thông báo từ những tin nhắn, hay email, thông báo cập nhật ứng dụng, và thậm chí cả tin nhắn hệ thống (system messages) ở mục Notification Log - nếu điện thoại của bạn có thể truy cập vào được nó.

Cách thực hiện vô cùng đơn giản ;): (có hình minh họa ở dưới)

• Bước 1: Nhấn và giữ bất kì chỗ nào trên màn hình chính.
  • Bước 2: Chọn "Widgets" trong menu vừa hiện ra.
  • Bước 3: Kéo xuống và nhấn giữ widget "Cài đặt" (Settings), sau đó đặt nó lên màn hình chính.
  • Bước 4: Bạn sẽ thấy có một danh sách những tính năng mà shortcut Cài đặt (Settings) này có thể truy cập. Chọn "Notification Log".
  • Bước 5: Chọn widget đó và bạn có thể kéo lên xuống để xem những thông báo trong quá khứ.
Vậy nếu không tìm thấy Notification Log? 😔
Đừng lo lắng. Theo các bạn ở trang TheVerge.com. Mọi chiếc điện thoại Android có thể không có mục Notification Log gốc (stock Notification Log). Những bạn ấy đã test cái shortcut này trên những máy Google Pixel 2 XL, Pixel 3, và Razer Phone 2 - tất cả những máy có phiên bản Android gốc hoặc gần gốc (stock or near-stock). Riêng Samsung Galaxy S9 và LG G7 không có mục nhật ký này ở phần cài đặt hệ thống Android.

Vì thế nếu điện thoại của bạn không có, thì có một giải pháp. theo Rita El Khoury chia sẻ trên Android Police.
Với những chiếc điện thoại không có mục nhật ký mặc định (default log) (hoặc nếu bạn muốn có một giao diện thân thiện hơn so với Notification Log mặc định) bạn có thể tải ứng dụng Unnotification. Với ứng dụng này cho phép bạn xem lại những thông báo đã bị xóa (dismissed notifications) cũng như lịch sử thông báo (notification history). Bạn có thể tìm kiếm app này trên Play Store.
Nguồn: https://www.theverge.com/2018/10/19/18001608/android-notification-history-how-to-view
Theo TheVerge.com
37 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ios thì sao
Ruiz
CAO CẤP
4 năm
@manhmanh989 Người xài IOS không có rảnh coi log làm gì, thời gian đâu
Lecuong609
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Ruiz Thuyết con cáo và chùm nho. Chùm nho xanh lắm 🤣
IPAD II
TÍCH CỰC
4 năm
iOS the nao?
TMinh29
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hay hay
Vul Tran
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ta min Cái này Duy Luân có viết 1 lần rồi 😁
Giờ mới biết. Cảm ơn bạn.
@@...
Với mình thông báo android quá rối 😔
Ios trước không thế mà giờ cũng thế rồi, dù mình đã cố tắt noti nhiều app không cần thiết. Thực tế là mình chỉ chú ý noti quan trọng là cuộc gọi, tin nhắn và email, còn những cái khác chủ yếu toàn vào app xem.
@summon_rain nếu biết tùy biến thông báo ứng dụng, cái nào cần hiện cái nào cần ẩn, sắp xếp mức độ ưu tiên thông báo .. thì sẽ thấy thanh thông báo nó thanh thoát vl, có gì đâu mà rối. Mình nhảy thẳng từ android 7 lên 9, không rõ android 8 thế nào, chứ android thấy cho tùy chỉnh thông báo sâu vãi ra, biết làm chủ thì gọn gàng ngăn nắp ngay.
Thông t8n hữu ích
thexteen
TÍCH CỰC
4 năm
Tuyệt vời. Đúng là cái mình tìm kiếm lâu nay. Thanks mod so much.
IOS chắc hổng có sếp nhỉ?
@hadryan Ok sếp
Rất hay, nhưng mình không xài điện thoại android nữa rồi.
LG G8 và ko có mục này 😔
tùy máy mới có thôi. cả s8 và htc u11 của mình đều không có cái này.
Note 9 android 9, 10 ko thấy withget setting nên ko xem đc.
pvl181080
ĐẠI BÀNG
4 năm
ĐT samsung không có cái widget này???
DKez
TÍCH CỰC
4 năm
@pvl181080 mình cũng tìm ko thấy
Oh. Cái này hay mà giờ mới biết. Tks
trungking
TÍCH CỰC
4 năm
Rồi ai đó muốn đọc hết tin nhắn cũ của mình chỉ cần mượn điện thoại và bùm =))
Xem được ít lắm mod ơi
ca kim cuong
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thử tìm xem có không
mã OTP gửi về ứng dụng tin nhắn, và app đã đọc được mã.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019