Cách xem thông tin mức độ sử dụng pin chi tiết trên laptop Windows

vn_ninja
22/6/2020 15:39Phản hồi: 77
Cách xem thông tin mức độ sử dụng pin chi tiết trên laptop Windows
Laptop giờ chắc hẳn ai cũng phải có rồi. Và một trong những tiêu chí quan trọng với một thiết bị di động như laptop chính là thời lượng pin, để người dùng có thể dùng mọi lúc mọi nơi chứ không cần phải tìm nguồn điện.

Mình đang dùng một chiếc laptop Acer cổ cũng được 5 năm tuổi rồi, lúc mới mua ở năm 2015 thì thấy pin cũng ổn khoảng 3 – 4 tiếng tuỳ mức độ sử dụng. Nhưng trong năm 2020 này thì mình không thường xuyên dùng pin lắm vì cũng ngồi gần ổ điện, cũng một vài lần xách ra quán café ngồi thì thấy cũng được khoảng 1,5 tiếng là tắt nguồn.

Trên Windows 10 chúng ta có thể dễ dàng xem thông tin về thời lượng sử dụng bằng cách để con chuột lên icon pin ở góc phải màn hình, tức thì sẽ hiện ra thông tin cơ bản như thời gian sử dụng ước tính còn lại với phần trăm pin còn lại như vầy: 2 hr 33 min (97%) remaining

Còn khi nhấp vào icon pin thì sẽ hiện ra thanh điều chỉnh các mức độ hiệu năng của máy, hiệu năng càng mạnh thì thời gian sử dụng càng thấp, hiệu năng thấp hơn thì thời gian sử dụng dài hơn. Thông tin chỉ cơ bản như vậy, nhưng để theo dõi thông tin chi tiết hơn về thời lượng pin dưới dạng biểu đồ trực quan hơn, anh em có thể làm theo cách này nhé.

Đầu tiên chúng ta nhấn vào nút Search trên Taskbar, tìm CMD sau đó mở CMD với quyền Administrator.

Xong dán dòng lệnh này vào powercfg spr, chờ khoảng 30s đừng đóng cửa sổ, một lúc sau sẽ thấy một đường dẫn trong CMD.

Ta copy đường dẫn này dán vào thanh địa chỉ của bất kỳ trình duyệt nào trên máy, mình dán vào Edge, xong Enter. Tức thì sẽ mở ra một file báo cáo gọi là System Power Report, thể hiện rất nhiều thông tin về pin của laptop, và cả một sơ đồ mức độ sử dụng rõ ràng và trực quan hơn những thông tin khi nhấp vào icon pin.

Cuộn xuống dưới sẽ thấy thêm rất nhiều thông tin chi tiết về các Session khi anh em sử dụng máy, trạng thái của máy, mức độ thay đổi năng lượng, phần trăm pin khi mở máy… Anh em vọc thêm nhé.

Quảng cáo

Thủ thuật xem chi tiết về thông tin sử dụng pin trên PC Windows, anh em dùng Windows check thử xem nhé 😁
77 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

uhnam
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình thấy thông tin chưa ổn lắm. "CAPACITY RATIO 100%" máy từ năm 2017 lận 😃
minhtienbk
TÍCH CỰC
4 năm
@uhnam Báo thời lượng pin còn lại là một thứ cùi bắp của windows.

Thật không thể tin được Microsoft để nó (và nhiều thứ khác) quá lâu mà ko fix.
votinhoi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@uhnam Máy của mình dùng 30 phút sập nguồn. Xong bật lên vẫn dùng 2 tiếng nữa không sập, pin thì vẫn cứ báo 0%. Dị vãi =)))
zaizai_vjp
ĐẠI BÀNG
4 năm
@uhnam Dòng HP chuyên hiện 100% 😁
Muốn xem chuẩn phải dùng Hwinfo hay phần mềm gì ấy quên xừ tên rồi
uhnam
ĐẠI BÀNG
4 năm
@votinhoi Có thể cpu nóng. Quạt tản ko chạy. Bạn thử vệ sinh lại máy, thay keo tản nhiệt cpu và card 😃
Apple2612
ĐẠI BÀNG
4 năm
Windows 10 giờ quản lý pin rất tốt
T bán rồi. Có đâu
cảm ơn mod!
pin mình chỉ còn 77%
pin sony.jpg
@gatheringviolet - cái chức năng cấm nguồn mà ko cho sạc vào pin nó ở chỗ nào vậy b . Dù để 50-60% cắm nguồn thì nó vẫn vừa sạc vừa xài .
- đôi khi sạc pin 100% rồi cắm nguồn chơi game lâu lâu thấy nó vẫn tụt pin xuống tận 85 90 95% dù đang cắm nguồn , như vậy là sao vậy b ?
@eragonhnn Do pin đầy 100% quá lâu nó bị căng nên tự sẽ bị hao hụt nếu bạn cứ cấm điện để lâu. Pin mới thì hao hụt ít tầm 1-2% pin yếu rồi thì hụt hơi nhiều. Nếu bạn xài dell hay lenovo thì đều có tùy chọn này ở power manager(dell) hoặc vào bios của dell cũng chỉnh được mức pin sạc. Còn những hãng khác thì mình không biết dòng máy nào có dòng nào không. Bạn tìm google battery charge threshold kèm theo dòng máy của bạn xem.
@gatheringviolet mình xài laptop Acer , toàn pin 100% vừa cắm sac vừa chơi game , tầm 2 năm die mịa nó cục pin . Giờ mình mua Pin mới gắn vào .
(1) Vậy vừa cắm sạc mà vừa chơi game thì như thế nào là "tối ưu tốt nhất" vậy b . Mình tra trên mạng toàn nói tùm lum chủ yếu là sạc 100% rồi cắm nguồn vào xài thôi .
(2) Cục pin die mình vẫn để trong máy ko lấy ra vẫn cắm nguồn xài như vậy có gây nguy hiểm ko b .
@eragonhnn Acer thì mình không biết có app nào hay không.
(1) Nếu có thì nên để chỉ sạc khi dưới 50% và sạc đến tầm 70% là dừng nếu bạn thường xuyên xài điện, và 1 tuần thì nên xả pin sạc lại 1 lần thì sẽ bền hơn. Trường hợp không có app để điều chỉnh thì chỉ có nước để mặc định sạc 100% cấm điện chơi luôn, nhưng mà cũng phải xả 1 tuần 1 lần.
(2) Nếu pin đó không bị phù thì ok còn có dấu hiệu bị phù thì nên thay cục khác hoặc bỏ đi. Pin dạng cell như xưa thì còn đỡ chứ pin kiểu mới như pin Li Po mà để nó phù là nổ có ngày.
Con Dell của mình giờ rút sạc ra là tắt liền, dùng y như PC.
No battery is detected. 0% available
@hnadov Chắc pin chết rồi 😅
@hnadov Giống con Asus 8 năm tuổi của mình, rút sạc được khoảng 2 phút, vừa đủ thời gian close các cửa sổ và save tài liệu
XBlue
CAO CẤP
4 năm
@WXYZ sao ko close rồi rút, rút trước chi chạy sút quần 😁
@XBlue vì đó là giả định tình huống mất điện
XBlue
CAO CẤP
4 năm
@Quang Hưng Phạm 😁
Buồn. Người người có laptop, nhà nhà có laptop mà mình lại không có. Có bác nào thanh lý máy cấu hình cao, ngoại hình đẹp mà giá cũng đẹp không?
@Scorpion1611 có em ASUS TUF GAMING A15 FA506IH, AMD Ryzen 5 4600H, GTX 1650, 16GB DDR4, 512GB SSD. Bác lấy không
@HftAAA Bạn ở đâu và giá sao bạn?
s89hd
TÍCH CỰC
4 năm
@Scorpion1611 HN có em thinkpad x250 i5-5300, ram 4,ssd kingston 128, màn IPS, phím led US, giá 4,5 triệu . 0981911000. màn kẻ tí tẹo ở rìa
powercfg /batteryreport thì ko cần quyền admin nhé 😁
uhnam
ĐẠI BÀNG
4 năm
@HpDellIBM vẫn 1 đáp án như trên 😃 máy từ năm 2017
MumenRider
ĐẠI BÀNG
4 năm
@HpDellIBM sleepstudy report nó chi tiết hơn những cái khác :D còn cái batteryreport nó khác mà. 2 cái không đụng nhau mấy
Dùng lệnh powercfg /batteryreport cũng xem được.
@Lê văn zyx Dùng như nào bro
@Maxken86 khởi động Commnand Prompt.
Nhập lệnh powercfg /batteryreport
Hệ thống sẽ kiểm tra và tạo ra một tập tin báo cáo với đường dẫn hiện trên cmd. Thông thường sẽ là 'Battery life report saved to C:\User\\battery-report.html’.
@Lê văn zyx Xin cám ơn anh
Volvo XC90
TÍCH CỰC
4 năm
@Lê văn zyx Lệnh này cũng hay
mấy thông tin này tương đối thôi, không chuẩn!
Pin mình 100% báo 9h30p sử dụng, 97%nó sụp thì coi sao vậy àd
@gatheringviolet mình có 2 cục y chang, nên dư 1 cục. Tính đi thay cell mà chưa biết chỗ ở SG 😃)))
iamme255
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Tinluntit1010 Binhbattery nhé
@iamme255 Bồ làm ở đây chưa, mình gg thấy ít thôg ti quá
iamme255
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Tinluntit1010 Làm rồi, ông ấy nổi tiếng về pin từ xưa giờ mà
Một cách đơn giản hơn là có thể cài phần mềm BatteryMon (miễn phí), phần mềm này cũng thông báo độ chai pin, số lần đã sạc, theo dõi thời lượng pin thực tế...Đây là phần mềm rất hữu ích với ai đi mua laptop cũ
uhnam
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cadenlid Vẫn đáp án như nhau 😃 máy từ năm 2017 , ko hiểu nổi luôn
MumenRider
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cadenlid nếu vậy thì vô cmd dùng lệnh powercfg /batteryreport nhanh hơn chứ bác 😁 ở trong đó cũng xem được mấy cái đơn giản như độ chai pin, số chu kì sạc, cũng đủ để tham khảo rồi
@cadenlid Chắc cũng lấy từ cái này ra thôi.
Ở 1 diễn biến khác: đội ngũ marketing của Intel vừa có pha xử lý đi vào lòng đất. Với việc tuyên bố CPU của họ tốt hơn AMD khi chơi game, nhưng cộng đồng mạng lập tức phát hiện ra Intel chơi gian lận bằng cách sử dụng GPU phiên bản giới hạn sức mạnh cho AMD và GPU phiên bản full sức mạnh cho Intel.

"The G14 is a 14-inch laptop featuring both power-limited CPU and GPU. The graphics card is GeForce RTX 2060 Max-Q 65W variant. Unlike the full 90W variant, this model has boost clock limited to 1185 MHz.

On the other hand, we have a Core i7-10750H system (MSI GL65), which is a 15-inch laptop featuring both 45W CPU and 90W Max-P variant of the GeForce RTX 2060. This graphics card runs at 1560 MHz in boost mode."
PHUGARY
ĐẠI BÀNG
4 năm
cái máy phụ dell n5050 của t gần 8 năm chưa thay pin nhá h on screen 30p haha.
Làm sao đưa thông tin pin lên phía trên góc phải mà k phải dời thanh taskbar lên nhỉ. Giống thông tin pin trên iPhone ak.
Nico8101
TÍCH CỰC
4 năm
@from team b with love Nếu không dời taskbar thì chỉ có dùng một phần mềm nào đó.
thien.lafc
TÍCH CỰC
4 năm
mình hay dùng BatteryMon để test, có nhiều thông tin, thấy cũng ổn
NguyenCali
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sao máy của mình nó không đếm % pin ta? (Surface Pro 7)
Screenshot (118).png
aloso88
TÍCH CỰC
4 năm
Hay, thanks mod
không quan tâm về bị lắm toàn cắp sạc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095