Cách xoay màn hình và lợi ích của việc sử dụng theo chiều dọc trong macOS

CuBeCungan
26/10/2021 17:18Phản hồi: 43
Cách xoay màn hình và lợi ích của việc sử dụng theo chiều dọc trong macOS
Mình thấy hầu như, tất cả người dùng đang sử dụng MacBook đều sắm cho mình những chiếc màn hình rời với kích thước lớn độ phân giải cao làm màn hình phụ để giúp tăng thêm không gian hiển thị cũng như đem lại nhiều không gian để có thể bật nhiều tab cửa sổ hơn đem lại hiệu suất làm việc cao hơn, tiết kiệm thời gian và kiếm được nhiều tiền hơn.

Sử dụng màn hình theo chiều dọc sẽ phù hợp với ai ?

Thông thường, màn hình gắn ngoài sẽ được sử dụng theo chiều ngang. Tuy nhiên, hiện này rất nhiều hãng sản xuất màn hình máy tính đã ra mắt những chiếc màn hình có tỷ lệ dài ra như 16:9 chẳng hạn có thể cho phép người dùng có thể tuỳ ý xoay dọc lại một cách linh động và dễ dàng. Điều này sẽ mang lại nhiều lợi ích cho những nhóm người cần nhiều không gian làm việc hiển thị theo chiều dọc như các Coder giúp họ có cái nhìn rộng và bao quát nhiều nội dung hơn. Ngoài các coder ra, thì anh em làm trong lĩnh vực khác như: stream game, YouTuber, các nhà sáng tạo nội dung hay đơn thuần chỉ là một người sử dụng các tác vụ bình thường sẽ có thể đọc nhiều văn bản hoặc các trang web dài, bài báo, tài liệu hơn theo tỷ lệ này.
Trong bài viết này, mình sẽ hướng dẫn bạn cách xoay màn hình và sử dụng nó theo hướng dọc khi kết nối với máy Mac.
Ảnh (minh họa)

Các tiêu chí để chọn màn hình rời cho máy Mac của bạn

• Góc nhìn: Đây cũng được xem là tiêu chí quan trọng nhất đầu tiên Khi chọn mua màn hình, phải đảm bảo màn hình có góc nhìn tốt ngay cả khi được đặt theo chiều dọc.
  • Chân đế: Bạn phải tìm hiểu kĩ màn hình đó có chân đế hỗ trợ xoay dọc màn hình lại được không nếu không muốn phải mua thêm chân đế hỗ trợ hay ARM để gắn màn hình theo chiều dọc.
  • Cổng kết nối: Nên mua các màn hình có cổng USB-C/Thunderbolt để không phải dùng nhiều dây kết nối lằng nhằn.
  • Màn hình có độ phân giải cao: Nên ưu tiên cho một màn hình rời có độ phân giải cao từ 2K trở lên cố được thì nên cố lên 4K sẽ cho chất lượng hiển thị ngon hơn.

Cách thiết lập để xoay màn hình theo chiều dọc trong MacOS

1. Click vào logo Apple trên thanh Menu và chọn System Preferences.
2
. Chọn Display. Bạn sẽ thấy xuất hiện 2 cửa sổ cài đặt màn hình khác nhau, một cái là cửa màn hình máy Mac, một cái là màn hình gắn ngoài mà bạn đã kết nối. Chú ý vào cửa sổ có tên màn hình của bạn.

3. Nhấn giữ phím Option + click vào tùy chọn Scaled để hiển thị menu Rotate.
4. Click vào mục Standard và chọn chọn độ xoay từ 90 đến 270 độ. Nếu bạn xoay phần “cằm” của màn hình về phía trái, hãy chọn 90 độ, ngược lại thì chọn 270 độ.

5. Click vào Confirm và xoay màn hình của bạn theo hướng của nó.

Cách sắp xếp màn hình theo chiều dọc trong MacOS

1. Vẫn trong cửa sổ System Preferences, tiếp tục chọn Display.
2. Click vào tab Arrangement. Bạn sẽ thấy màn hình chính và màn hình gắn ngoài. Tùy chọn sẽ chỉ xuất hiện trên màn hình chính.

3. Kéo màn hình gắn ngoài được hiển thị trong sơ đồ để khớp với màn hình chính. Tuỳ vào cách bố trí vị trí mà bạn đặt màn hình ngoài thực tế như thế nào thì bạn điều chỉnh trong sơ đồ y như vậy để bạn dễ dàng di chuyển chuột từ màn hình này sang màn hình khác.
Sau khi mọi thứ được thiết lập, thì bây giờ bạn có thể bắt đầu sử dụng màn hình mới của mình theo chiều dọc.
Lưu ý: MacOS đôi khi có thể tự động chọn sai độ phân giải màn hình của bạn. Nhưng bạn có thể dễ dàng thiết lập lại trong phần Scaled ( nhấn giữ phím Option + click vào tùy chọn Scaled để thấy danh sách các độ phân giải) Và chọn độ phân giải phù hợp với kích thước màn hình mà bạn mong muốn.
Chúc Anh Em thành công!

Quảng cáo

Ngoài lề một chút, Mình mới được tinh tế tặng cho voucher giảm 500k khi mua màn hình LG mã như hình bên dưới hạn cuối để sử dụng vào ngày 31/10. Anh em nào cần nhắn tin cho mình nhé !
Cám ơn anh em đã xem bài viết.😃
43 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình cũng để 1 màn hình dọc. Ngày xưa để 2 màn hình ngang, giờ lật 1 cái dọc lên thấy tiện hơn hẳn 😁
@trantuananh1996
Vỗ tay cho bác
kungfu9
CAO CẤP
2 năm
@trantuananh1996 chân đế đẹp, cho mình xin info vs
@kungfu9 Mình mua shopee, mã là NB H80, bạn tìm thử nhé
Ngoknc
CAO CẤP
2 năm
Mình cũng để 1 cái dọc bên cạnh 1 cái ngang. Chả để làm gì. Đc cái lúc chơi game dễ làm việc khác với theo dõi hệ thống nhiệt độ lọ kia. À quên máy win 😂😂😂
BruceWayne
TÍCH CỰC
2 năm
@Ngoknc Ông ý Troll ấy mà =)) Máy Mac không chơi game được thì chỉ có "làm việc nghiêm túc thôi"
Ngoknc
CAO CẤP
2 năm
@BruceWayne Hhihihi ko hiểu ý
lilares
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Ngoknc Thì mua máy về thì phải dùng chứ mua chẳng nhẽ đắp chiếu. Mac chip M bây h có bootcamp chạy Win bt như ngày xưa nữa đâu. Người ta có 2 nhu cầu là chơi game và làm việc. Chơi game thì không chơi trên Mac và đặc biệt là chip M được rồi thì còn mỗi "làm việc" là giá trị sử dụng duy nhất thôi. Chẳng nhẽ đắp chiếu ?
Ngoknc
CAO CẤP
2 năm
@lilares Ơ hay cái bác này em có bảo gì đâu
Cười ra nước mắt
Hình minh hoạ bài viết là Macbook. Notch xoay dọc rồi gõ phím ngoài ngon phải biết. Bao phê
thường thì xem clip không thì anh em coder mới hay dùng chiều dọc giống như vậy
BOT LOC
CAO CẤP
2 năm
Thấy nhiều anh em xài hai màn hình hay để 1 cái dọc, mình không hiểu để vậy làm gì, cứ nghĩ anh em để vậy xem Tik Tok chứ
@BOT LOC
Cười vô mặt
@BOT LOC bác làm việc nào cần nhiều layer xếp chồng như audition, premier thì màn dọc trông dễ thở hơn màn ngang nhiều 😁.
HungDB
TÍCH CỰC
2 năm
@BOT LOC phần lớn màn hình xoay dọc để anh/em coder thấy được nhiều dòng code hơn ak, cái này đúng nhu cầu, còn mấy ông thích xoay dọc để làm màu thì chịu 😁
keite
TÍCH CỰC
2 năm
Bài viết đánh vào lỗi đau của người dùng màn HD trên win vừa chuyển sang máy macOS. Lại tốn tiền mua màn hình rồi ạ
@keite
Cười ra nước mắt
mình thấy một màn đã nhìn nhức mắt rồi, hai ba cái chắc điên mất 😆
Tài_Kata
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hoangdang223 Đôi lúc cũng cần đấy b.
HungDB
TÍCH CỰC
2 năm
@hoangdang223 cái này do nhu cầu thôi.
Đã có bác nào thử để 3 màn dọc cạnh nhau chưa ạ???
MessGoudi
TÍCH CỰC
2 năm
Ngon lành !
Anh theo em
Dọc mỏi mắt lắm chuột dê mỏi tay
Cười vô mặt
@bomduc Dọc: pole dancing + striptease dancing bao phê nhé.
@D.lord oh Ha 😁 :D
từng xài nhưng kô quen
Toàn LT
ĐẠI BÀNG
2 năm
Code mobile có cái máy ảo chạy bên cũng tiện phết 😂
Davidvu124
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình code dạo nên màn hình dọc tiện lắm
Nomadman
ĐẠI BÀNG
2 năm
màn hình dọc rất tiện cho việc đọc, nhất là FB khi càng ngày các thanh menu càng dày, chiếm nhiều diện tích
@Nomadman Xem được nhiều nội dung hơn, bao quát
Soạn vb trên word mà để dọc khá là phê,
@ngocdung_const
Tôi tin em!
Ninhtison
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cho mình hỏi kết nối mh ngoài với mac qua chân gì vậy nhỉ ?
ChinDangShun
ĐẠI BÀNG
2 năm
Hình như không phải màn để dọc nào cũng nét như màn để ngang đúng không các bác? Để dọc thường hình cảm giác bị nhòe hơn thì phải, cũng có thể do cấu trúc pixel peeping structure của từng loại màn hình là khác nhau?
https://lcdtech.info/en/tests/lcd.pixels.structure.htm
Cũng tuỳ công việc , đồ hoạ thì màn hình ngang sẽ hợp với bản vẽ ... vì banr vẽ thường ở dạng nằm ngang ..
Kế toán , thống kê , quảng cáo.. thích cả trang , dễ nhìn thì dùng màn dọc 😃
Windows dùng màn hình dọc rất lâu rồi..

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019