Cài đặt Bộ gõ tiếng Việt cho MAC OS X (2007-v2.0)

dihuta
14/5/2006 7:51Phản hồi: 108
MAC OS X tích hợp sẳn các font chữ Unicode cần thiết để hiển thị font tiếng Việt (bảng mã Unicode dựng sẳn). Do đó để sử dụng tiếng Việt trên MAC OS X việc còn lại chỉ là cài bộ gõ tiếng Việt hỗ trợ Unicode.

Sau đây là các bước cài đặt:
  1. Download bộ gõ (Vietnamese keyboard layouts ): tại đây.
  2. Nhắp đôi vào tập tin ảnh đĩa (disk image — .dmg), nhắp đôi vào file cài đặt bên trong để tiến hành cài đặt.
  3. Sau khi cài đặt xong, bạn cần khởi động lại máy.
  4. Để bộ gõ tiếng Việt, hãy mở chương trình System Preferences, nhắp vào biểu tượng International.
  5. Check vào hộp checkbox Vietnamese-VNI (hay Vietnamese-Telex) để kích hoạt bộ gõ (hình 1). Đóng chương trình System Reference.
  6. Mỗi khi bạn cần gõ tiếng Việt bạn chỉ cần chọn bộ gõ tại nút công cụ nhập liệu (hình 2).

(hình 1)

(hình 2)

Như thế là bạn có thể gõ tiếng Việt trong hầu hết các ứng dụng trên MAC OS. Bộ gõ này có 1 nhược điểm là bạn chỉ có thể gõ dấu ngay sau ký tự cần bỏ dấu, chứ không thể như Unikey, VietKey bạn có thể gõ dấu ở cuối 1 từ.

Vơí Mac OS X 10.2 và cũ hơn dùng bảng 1.6 và bộ chuyển mã văn bản sau:
Vietnamese-1.6.dmg (321 KB) and UVConverter-1.1.3b.dmg (332 KB)

Nếu bạn muốn dùng font VNI, TCVN hay các Font khác ngoài Unicode bạn có thể download và kéo vaò FontBook để cài. Download tại đây: http://www.echip.com.vn/echiproot/weblh/kho/vn/
108 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bạn gỡ bỏ bộ MS office đi, cài lại bộ MS Office 2004.
Cách gỡ: vào thư mục Applications vào MS Office 2004 vào Addition Tool chọn uninstall.

sau đó cài lại cám MS Office 2004.
bộ gõ thì bạn chỉ cài bộ
Vietnamese-1.6.dmg
là bạn có thể dùng unicode rồi, ngoài ra nếu muống dùng các font khác thì cài thêm cái bộ thứ 2.

Chúc thành công
Phiên bản 2.0 đã được cập nhật. Tác giả bổ sung tính năng Text Services cho Vietnamese để chuyển đổi các bảng mã (ABC, VNI, UNICODE,...)

Chà vụ này vui đó, để cài lên xem có gì mới không, trước giờ vẫn cài bản 1.6. Rắc rối lớn nhất của bản 1.6 là phải gõ dấu ngay sau ký tự muốn bỏ dấu.
Cám ơn bác dihuta
Rắc rối lớn nhất vẫn còn đó, ngay trong phiên bản 2.0.
mình xài con ibook G4 bàn phím tiếng Pháp .. muốn gõ tiếng Việt thì phải chọn bộ gõ là Vietnamien AZERTY , các dấu cuả nguyên âm a,e,u ... đều chạy tốt duy chỉ có dấu cuả i và y là ko chạy nên ko thể gõ các chữ í, ỉ , ị, ĩ, ý, ỷ, ỵ, ỹ .... các bạn có cách nào khắc phục đc ko ???
bác tải phần mềm bàn phím mà bác dihuta giới thiệu về cài vào là xong ngon lành. Chứ ai mà sài cái bàn phím cứng đó nữa.
coq
ĐẠI BÀNG
17 năm
Mình đã dow Vietnamese.pkg về nhưng không hiểu sao nó ko cho install và báo là phiên bản này chỉ dùng cho 10.3 Panther trở lên. Trong khi đó, máy mình cài OS X 10.4.4 Cấu hình máy: imac intel core duo 2Go, Ram 2Go, 250Go HDD.
Thank
Lạ nhỉ, Vietnamese Package hỗ trợ tốt cho tất cả các phiên bản của Tiger mà. Bạn thử vào Software Update download các bản nâng cấp mới hơn cho máy bạn xem. Bản mới nhất của Tiger là 10.4.9 đấy.

Chúc vui.
mrkissn
TÍCH CỰC
17 năm
Sau khi em cài xong thì đánh tiếng Việt thì thấy hiện ra cái dấu quét màu vàng. Chỗ nào mà bỏ dấu vào, tiếp theo đánh dấu space thì phải đánh 2 lần mới có thể có khoảng trắng, vậy nhập liệu chậm quá, ai biết cách khắc phục chỉ em với 😔
piscespin
ĐẠI BÀNG
17 năm
Cái anh Tiếng Việt trên Mac vẫn vậy đó bác, chưa khắc phục được. Bác chịu khó dùng thời gian sau có lẽ được cải thiện.
😃 lúc đầu thí khó khăn, nhưng đánh nhiều thì quen tay thôi bác ơi. Mà thường thì mình chỉ bị như vậy ở cái từ cuối cùng cuả câu thôi, nếu bác đanh đánh thì chỉ cần kick spacebar một lần là nó cách ra mà.
mastermilan
ĐẠI BÀNG
17 năm
Cái này hình như ko chạy được trên Osx 10.3 thì phải .
Em cài thử nhưng ko chạy . Bác nào có bộ cài cho 10.3 ko
Cài Leopard vào là ngon lành cành đào, không cần cài bộ gõ, gõ ầm ầm, để đấu đâu cũng được. Nhưng giờ mình quen mất cách để dấu đúng chỗ rồi :d
nếu sử dụng font chu Bách khoa 2...thì dùng keyboard nào? xin các bác chỉ giúp!
Các bác ơi. sao hôm nay gõ tiếng Việt vào bài viết của TT( ko cần bật button VN) lại ko được. Mọi khi em có bật đâu.
@sutuden: chả hiểu bác nói gì cả 😁
Trời ơi.
Mọi lần em gõ tiếng Việt để port ở các diễn đàn (như tinh tế chẳng hạn) ko cần bật cái lá cờ VN (ở góc trên , bên phải màn hình). Bây giờ phải bật lên mới gõ tiếng Việt được. Vậy là tại sao?
Một câu hỏi nữa: Check update software, em update cái firmware. Cái này là cái gì ạ. update thì được gì, mất gì ạ?
😃 cái vụ tiếng việt thì em bó tay, có thể là bộ gõ mặc định trong các web bác vào đã bị tắt đi. Còn cái vụ firmware thì không up chả mất gì , còn up lên thì có được firmware mới 😁 (sửa lỗi, thêm tính năng ....)
em thử dùng máy mới
nhưng mà
sao ý
ứ biết dùng hyx hyx
Tại bàn phím nó ngược với hdh Xp
Nên em hok biết dõ lắm
bác nào cho em bảng mã chuyển đổi không
tại xài toàn ngược thui ak. 😔
kojirovn
ĐẠI BÀNG
16 năm
Gõ tiếng Việt trên mấy 4rum của Việt Nam ngon lánh cành đào mà, chẳng cần phải cài bộ gõ làm chi cho mệt
sao em ko thấy cái file ảnh đĩa nào là sao ạ?Em chả hiểu gì cả😔(
Bác nào có bộ gõ Vietland, Thuận Mỹ, KTC không cho Em xin với.
Cái máy của Em là Leopard sau khi cài cái Vietnamese 2.0.1 vào đến giờ muốn cài các bộ gõ khác không được. Bác nào giúp Em với.
Thanks Các Bác nhiều !
Download cái này về: http://rapidshare.com/files/97664525/Keyboard_Layouts.zip.html

Unzip xong rồi chép đè vào HD/Library

Thông thường phải set permission cho Keyboard Layouts là R&W (tất cả) thì mới chép đè được. Trường hợp nó không cho chép đè thì quăng nó vào thùng rác luôn rồi chép cái mới down về.

Phần còn lại thì các bác đã biết

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019