Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cài đặt Bộ gõ tiếng Việt cho MAC OS X (2007-v2.0)

dihuta
14/5/2006 7:51Phản hồi: 108
108 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cảm ơn bạn

Mình đã làm như bạn chỉ dẫn ở hình vẽ. Nhưng mình vẫn ko thể đánh đc chữ s. Có cách nào khác ko bạn?
Cám ơn Bạn chia sẻ. Rất Hay...
cảm ơn sự hướng dẫn của các bác, thật bổ ích với newbie như tôi quá. Đánh được TV rồi
bộ gõ tiếng việt

mình đang dùng Ibook g4 soft 10.4.11 mình vào phần input để kích hoạt bộ gõ nhưng không thấy bộ gõ tiếng việt này.

mình đang dùng bản bỏ dấu ngay sau nguyên âm rất bất tiện,

bác nào biết cách để có bộ gõ tích hợp sẵn của Mac chỉ với nhé.

cảm ơn nhiều
em mới cài bộ gõ này, đang gõ thử. thanks
Dùng Unikey trong Mac Leopard

Trong Leopard của MAc đã tích hợp bộ gõ unikey. Các bro có thể vào System Prereference -> Language and Text (trong phần Personal) -> Input source -> tìm đến Vietnamese Unikey, chọn Telex hoặc Vni là OK.
Nhược điểm: dấu phải gõ trong phạm vi của từ, không linh hoạt như trong windows, anyway, bộ gõ này dùng rất tốt
Tôi đang dùng thử vn trong Mac nè. Ok ngay mà.
cái này hữu ích nè... .............................................
dùng tốt nhưng khi gõ hơi chuối ....
Mấy bác cho em hỏi, em dow font và bộ gõ ở đây về, bộ gõ thì cài ra được, mấy fonts bảng mã VNI và TCVN nhưng vào office 2008 thì không thấy trong phần chọn fonts, thì chẳng thấy có cái nào mà chọn. Bác nào biết bảo em với không gõ được tiếng Việt nhưng mở 1 file word thì tiếng Việt vẫn hiển thị đầy đủ.
mìn đã cài bộ font vào, vào word thì đánh được tiếng việt bằng font vni, còn vào chương trình đồ họa thì đánh ko được? chẳng hạn như chương trình Illustrator ko quýnh font vni được.
yukyae
ĐẠI BÀNG
14 năm
Em muốn gỡ bỏ bộ gõ này thì làm như thế nào?
Mình đang cần Thanks bạn nhé
ncy
ĐẠI BÀNG
14 năm
Có cách nào gõ được tiếng việt mà dùng font VNI ko ạ, hình như bộ gõ này chỉ gõ được mỗi unicode thôi huh các báx ....? Bác nào giúp em với.
cám ơn bạn nhiều nhé

e phải sài bộ gõ tiếng nào bây giờ đây? đọc xong thấy rắc rối quá trời 😕
anh chị chỉ dùm e 😃
làm sao mới đọc truyện bằng office sau khi đã cài vni font. hiện lên ô vuông không à....? help
Cảm ơn bộ gõ của bạn rất nhìu.

Mọi thứ vẫn chạy tốt cho đến khi máy mình hết pin trong tình trạng đang để font đánh Tiếng Việt. Khi sạc lại pin thì máy mở lên với màn hình chờ yêu cầu đăng nhập ID và password. PW của mình là : 1daycomes, nhưng khi để ở chế độ type TV thì ko thể đánh đc chữ d,a,y,o và e. Nên ko có cách nào type PW vào đc, mình thử type lên ID và copy xuống nhưng vô hiệu. Cũng như thử ấn command + space cũng ko đc, kết hợp nhìu phím khác cũng ko có thay đổi j. Mình cũng đã thử ấn nút power thật lâu để máy tắt hẳn nhưng khi turn on vẫn request như cũ, và để máy hết sạch pin nhưng khi sặc và mở lại vẫn thế.

Mình đã thử tất cả những cách mìh biết và hỏi nhìu ng nhưng vẫn ko có cách giải quyết. Pro nào có cách nào khác ko nhỉ, thx for any help :x

Em đã cài đến 4 lần và làm như bác chủ topic đã nói nhưng vẫn không thấy phần Inernational ở trong System Preferentces, có bác nào giải thích hộ em không ạ ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019