Cài đặt nhỏ để app YouTube gần như luôn phát video chất lượng cao
Rất hay và hữu ích!/9 người
MinhTriND
một nămBình luận: 42
Cài đặt nhỏ để app YouTube gần như luôn phát video chất lượng cao
Mặc định, chất lượng của video phát thông qua ứng dụng YouTube sẽ được thiết lập ở chế độ tự động, nghĩa là tự động điều chỉnh dựa vào tốc độ đường truyền mạng. Nếu mạng thiếu ổn định, bạn sẽ xem video ở chất lượng thấp. Tuy nhiên, không phải lúc nào tính năng này cũng hoạt động hiệu quả. Mặc dù mạng nhanh, vẫn có thể xem ở độ phân giải cao hơn nhưng đôi lúc phần mềm sẽ cho chúng ta coi ở độ phân giải thấp và cứ mỗi lần xem video lại phải đi vào chỉnh thì khá phiền phức.

Trên app YouTube được cập nhật khoảng 1 năm nay, thao tác điều chỉnh chất lượng video phức tạp hơn. Khi chúng ta vào phần cài đặt chất lượng phát, thay vì hiện ra 480, 720, 1080 hoặc hơn thì giờ là các lựa chọn như Tự động, Chất lượng hình ảnh cao hơn, Tiết kiệm hoặc Nâng cao (lúc này mới được chọn độ phân giải cụ thể). Để tăng tỷ lệ coi video với chất lượng cao, khi bạn bấm vào cài đặt, bên dưới cùng sẽ có 1 hàng chữ màu xanh, bạn bấm vào đó.

Lúc này, bảng cài đặt hiện ra, ở phần xem video bằng Wi-Fi (tất nhiên bạn cũng có thể chỉnh ở phần dữ liệu di động), bạn tick vào ô Chất lượng hình ảnh cao hơn. Lúc bấy giờ, video khi bạn phát sẽ tự động thiết lập ở mức cao nhất có thể. Kể từ khi mình thiết lập cài đặt này, video mình phát đa phần đều tự động ở mức 1080 trở nên hoặc tối đa thay vì bị giới hạn xuống 480p như trước đây khi ở chế độ tự động. Vậy là vấn đề của mình tạm thời được giải quyết.

Mình không rõ vì sao chế độ Tự động của app YouTube cứ ép mình phải xem video chất lượng thấp trong khi mỗi lần mình bấm chọn lên cao nhất theo máy mình (1440p60) thì vẫn có thể chạy mượt mà, không giật không chờ đợi load gì cả. Mong là chia sẻ bên trên phần nào hữu ích với anh em gặp vấn đề tương tự như mình. Lần nào mình xem YouTube là phải mò vào chỉnh chất lượng cho từng video phát thật sự là rất mệt mỏi.
42 bình luận
vấn đề là tốc độ đường truyền nữa chứ ai ko muốn coi HD... hoặc là coi SD và coi trôi chảy; hoặc là coi HD nhưng cứ đừng hình và quay vòng vòng, bực mình
nhiều khi Youtube chỉ muốn nghe nhạc nên hình ảnh cũng ko quan trọng...
Youtube sẽ tối ưu độ mịn của hình dựa trên tốc độ đường truyền
@MrNamN biết thì hẵng nói, app youtube iOS nếu ko chỉnh thì nó auto 480p, ko bao giờ lên được hd đâu
sao chất lượng video ipad mình chỉ xem maximum được 1080 nhỉ
@quanghung1611 😗mh nó đến đó thôi bác
@Bùi Nguyễn Tin mấy con pro lên được 2k 4k luôn
@quanghung1611 Thì đúng rồi, màn con iPad "lởm" 1.5K thôi thì sao mà xem đc 2K với 4K?
@max-20091 Cái này là do hỗ trợ của IOS code của youtube, chứ mấy máy iphone 4inh qHD (640 x 1136 Pixels) vẫn xem được 1080p vậy. Hoặc như Neflix chỉ xem được 1080p trên ứng dụng hoặc trình duyệt của Mic, chứ chrome hay firefox chỉ 720p
Cứ tưởng mỗi mình bị như này. Bản cũ chỉ cần cài đặt một lần là mặc định luôn, tiện hơn nhiều. Hiếm hoi lắm mới phải hạ chất lượng video xuống.
Đơn giản thôi, có gì mà khó hiểu:
Nếu như bạn dùng 4G với dung lượng giới hạn, YTB sợ người dùng mãi xem ở độ phân giải cao thì nhanh hết, nên YTB nó mặc định ở tốc độ 480p thôi (nếu người dùng muốn nét hơn thì tự chỉnh). 😁
Lee Chau
ĐẠI BÀNG
một năm
@-Mr.S- Hôm rồi quê mình có trường hợp khá hài hước xảy ra, ông ba nạp 100k vào đt đăng kya gói 3G mobifone không rõ gói bao nhiêu hình như gói gần 100k hay gì ấy đến chiều tối ông ba về mở điện thoại lên thấy dung lượng 3G đã bốc hơi 1 cách nhanh chóng, mình hay thấy cu cậu hay xem video tik tok với youtube chắc bật 3G lúc nào không hay rồi mở video xem vô tư, ông ba ổng chửi cu cậu 1 trận như tát nước mà hồi sáng xóm mình bị cúp điện nên xem video chắc chắn là sử dụng 3G rồi...mấy nhóc giờ thông minh quá hồi cỡ tụi nó chả biết gì máy tính còn không biết tắt, mở...nhưng hồi đó chưa có công nghệ như bây giờ toàn rủ nhau chơi mấy trò của tụi trẻ con thời ấy nó dạy chúng ta biết nhường nhịn nhau và tính tập thể anh không nhường nhịn ai thì không ai chơi với anh đâu giờ con nít không nhường nó làm ầm ĩ lên...giờ cứ cắm măth vào ipad, điện thoại...trẻ con mất dần sự quan tâm đến xung quanh...!!! 🙂🙂🙂🙂🙂
cái lâu rồi, mạng dư sức kéo 1080 mà lúc nào nó cũng chỉ ở 720. tóm lại cài thì cài vậy thôi nhưng hiệu quả chắc chỉ đc 50%, ae cứ cài thử mà xem, k ăn thua đâu
cái tính năng này để giảm tải băng thông cho server của youtube là chính, chứ ng dùng chỉ thấy phiền hơn, vào mà thấy video mờ mờ 480p là ghét rồi, cứ phải chỉnh lại
toan612
ĐẠI BÀNG
một năm
@vqt907 mình cũng nghĩ thế, gần đây nó cứ tự hạ độ phân giải xuống bực mình
@vqt907 Mà bây giờ nó còn bắt người dùng phải bấm 2 3 lần nữa mới chọn được lên full HD, phiền kinh khủng @@
@cattrieu Bố khỉ App Vanced cũng cover lại app Youtube
Hâhhah tui cũng vậy. Khi nào thấy ok thì thôi. Không thì phải vào setting mà chỉnh. Nhưng cũng có những phim , clips ko phát chất lượng cao. Giới hạn 480 hoặc 360. Tắt coi cái khác .😃
Mình hay bị chủ yếu do đường truyền mạng chứ bt nó cũng đẩy lên cao khi mạng ngon
chi nên chọn ở chế độ wifi xem cho sướng, còn 4G vẫn nên tự động
ipad pro 10.5 của mình k hiện tùy chọn trê1080p, có bro nào biết cách chỉnh k?
hunter47
ĐẠI BÀNG
một năm
@austin_1st app youtube trên ios đâu có mở trên 1080p được đâu
nghe bảo phải mở trực tiếp từ trình duyệt chrome thì mới được
@hunter47 mình thử trên safari cũng vậy, lại k muốn cài thêm chrome làm gì. iMac hồi còn ở Bigsur cũng k coi đc 4k nên phải lên Monterey
hunter47
ĐẠI BÀNG
một năm
@austin_1st safari trên ipad không hỗ trợ đâu ông, trình duyệt ngoài mới được
pc thì youtube auto hd + fps
@choigiky đúng rồi, PC chỉ cần cài 1 lần, tắt đi bật lại muôn thuở thì nó vẫn ở mức cao nhất tùy từng chất lượng của các video khác nhau,
Thêm một thao tác mất gì đâu. Chính những nền tảng phát video trực tuyến như Youtube ngốn rất nhiều băng thông, lại thêm việc cáp quang đứt đã trở thành cơm bữa ở VN thì cứ đặt mặc định chất lượng cao nhất xem tý lại xoay vòng vòng còn ức chế nữa
Mình cài đặt như vầy từ lâu rồi. Nhưng nó cũng chả thèm load video 1080, cứ 720 hoặc 480. Google vụ này nó bị ngu hay sao ấy, mỗi lần xem lại phải qua mấy bước để chỉnh lên. Xưa chỉ chỉnh 1 lần là nó nhớ.
ThTrà
TÍCH CỰC
một năm
Cái này vẫn không ăn thua nha, vẫn phải chỉnh tay mỗi lần xem video
@ThTrà Mình thấy tỷ lệ coi được HD cao hơn khi chỉnh qua cái này, chán thiệt 😁
Four479
ĐẠI BÀNG
một năm
Mình thì xem mấy video có nhiều cảnh chuyển động trên iPad thì toàn để 360p. Để 1080p xem rất chóng mặt.
@Four479 như mình xem phim 60 fps sẽ đau đầu chóng mặt. hihi. còn độ phân giải thì càng cao xem càng sướng, càng nét
mạng ngon. ổn định thì đc, còn ko cứ để auto 😁
hmm cái này thì mình biết lâu rồi hí hí
Phụ thuộc vào đường truyền mạng nữa

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019