Cái giá Fitbit mua lại Pebble chỉ có... 23 triệu USD

TDNC
23/2/2017 2:4Phản hồi: 84
Cái giá Fitbit mua lại Pebble chỉ có... 23 triệu USD
Theo trang Business Insider, số tiền mà Fitbit bỏ ra để mua lại Pebble chỉ có 23 triệu USD. Quá ít so với những gì mà Pebble đã từng thu về được cũng như tiềm năng của nó. Con số này được tiết lộ thông qua bản báo cáo tài chính của Fitbit chứ trước đó cả hai hãng đều không hề nói giá trị mua lại là bao nhiêu.

Nhớ lại lần đầu tiên Pebble chạy dự án góp vốn trên KickStarter (mẫu Pebble đầu tiên), họ thu về được hơn 10 triệu USD. Lần hai thu về hơn 20 triệu (Pebble Time). Lần 3 thu được hơn 12 triệu (Pebble 2) và trở thành một startup cực kỳ thành công trên KickStarter. Nếu tính luôn cả doanh số bán trên website của hãng và các trang bán lẻ khác thì số tiền mà Pebble thu về được còn nhiều hơn thế.

Được biết vào năm 2015, hãng đồng hồ Citizen từng đề nghị mua lại Pebble với giá tới 740 triệu USD nhưng không thành công. Nhưng chỉ một năm sau đó, chính hãng này đề nghị mua lại tiếp nhưng với cái giá chỉ 70 triệu USD. Và đến tháng 12 năm 2016, Fitbit mới chính thức mua lại Pebble với cái giá như bạn đã biết, 23 triệu USD. Nhưng có thể Fitbit còn phải gánh luôn cả những khoản nợ tài chính của Pebble.

Sau khi mua lại Pebble, chỉ có 40% nhân viên của Pebble (thuộc mảng phần mềm) là được giữ lại. 60% nhân viên còn lại đều bị cho nghỉ việc. Pebble ngừng bán, ngừng bảo hành sản phẩm, ngừng phát triển phần mềm, nói chung là "Shut Down" toàn bộ công ty. Gây ra không ít tiếc nuối cũng như phẫn nộ đối với những người đã mua sản phẩm của họ.

84 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chứng tỏ làm SMW giờ chả ăn thua gì 😁
@Nokfev :D
Tương lai có thể thay thế được cái gì chứ giờ thì chưa
Sao lại ngừng bảo hành sp. Nếu sp bán ra trog thời gian bảo hành thì cty mua lại phải thực hiện nghĩa vụ bảo hành. Trog thợp cty pepple phá sản ko đc mua lại ms có quyền từ chối bào hành chứ nhỉ
Smw chỉ Apple là khá và giỏi, các hãng khác chắc chả ăn thua...???
@palmtj27 Ông ko thấy tiện nhưng rất nhiều ng khác thấy nó tốt hơn => mỗi ng 1 sở thích, ông chỉ là thiểu số thôi. Apple Watch bán chạy và thành công hơn smartwatch các hãng khác là khỏi phải bàn rồi.

Mà tôi thấy khá nhiều ông trên này chê Apple Watch thiết kế xấu. Trong đầu tôi thì đang nghĩ, mắt nhiều thằng đúng là có đờm thật 😆

IMG_4541.jpg IMG_4542.jpg IMG_4543.jpg IMG_4544.jpg IMG_4546.jpg IMG_4193.jpg IMG_4194.jpg IMG_4195.jpg IMG_4197.jpg IMG_4198.jpg IMG_4200.jpg IMG_4202.jpg IMG_4203.jpg IMG_4204.jpg IMG_4205.jpg IMG_4206.jpg IMG_4207.jpg IMG_4208.jpg
IMG_4537.jpg IMG_4538.jpg IMG_4540.jpg
@Night Edge Bạn xài đi rồi thấy đồng hồ ít khi mà có ba cái vụ chuyển app lắm. Vả lại chuyển app mình chỉ nhấn một nút là hiện ra đa nhiệm để chọn app khác, đâu có cần nhấn 2 nút như cái ông ở trên nói. Nói chung cái gì cũng phải trải nghiệm rồi phán, trải nghiệm chưa tới mà đi phán hoá ra kg biết xài đi chửi tại máy nó ngu chứ kg phải mình ngu ah?
@DJ Khánh Bee đâu AW đâu có xấu nếu đứng 1 mình nó , đăc biệt mấy con bé hay mấy thằng bd đeo vào lại càng hợp =]]]
@palmtj27 Đi khám mặt đi e ơi ;) Loại chú e thì hơn đc ai mà chê.

Hôm nay có bn thằng seeder và anti vào đây a cân hết nhé.

Từng thằng câm nín đi ra. Hổ thẹn chưa =)))
ít ra cũng phải duy trì bảo hành 1 năm đến hết bảo hành của khách hàng mới nghỉ chứ, làm ăn như ...
Tiêu đề của bài tối nghĩa quá mod ơi
Smaurtg
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mua quả pepple time round hồi mới ra và vẫn thích cái đấy nhất , nhẹ , đẹp 😁
Cũng may mà chưa mua 😆
nếu không bảo hành cho khách thì đúng là làm ăn như cc !
namdh7
TÍCH CỰC
7 năm
Vãi nhỉ, giờ nó shutdown server thì khi reset lại đồng hồ chỉ được dùng cái mặt đồng hồ mặc nhiên xấu kinh
Chắc thiếu nợ khá nhiều mới bán rẻ vậy ^^
V_P942
TÍCH CỰC
7 năm
phen này fan pebble vn vỡ mồm rồi 😁
đang dùng pebble2 và ko có gì phải phàn nàn về em nó. cũng mới nhận đc mail từ Fitbit nói các dev cứ an tâm với pebble, họ sẽ ko bỏ rơi nó 😃
@thedeath1883 bác còn giữ mail ấy ko fw qua mail hộ e với ạ: dinhphantien91@gmail.com

E cảm ơn bác
@Huyết Thiên Thần mail đó sẽ dẫn bạn tới link dưới, bạn đọc chắc sẽ hiểu:
https://developer.pebble.com/blog/2016/12/14/first-steps-forward-with-fitbit/
cộng đồng dev cho Pebble rất đông, an tâm là nó sẽ ko chết đâu 😃
Vợ vẫn đeo timeround... quá đẹp
Raziel
CAO CẤP
7 năm
@cuhiep
Nữ đeo smartwatch thì không con nào qua được Time Round, dù pin em nó hơi bèo bọt tí 😁
Mua smartwatch cho vợ đeo giờ phải kiêm luôn quả canh sạc 😃
@cuhiep Chụp cho xem mẫu
Ko ăn được đồng hồ truyền thống đâu. Còn ai tập thể thao thì chỉ cần 1 cái vòng đeo tay theo dõi sức khỏe kiêm rung khi có thông báo từ điện thoại là được.
@exciterc tớ dùng đồng hồ truyền thống cả 12 năm nay. Tuy nhiên đến lúc thấy 1 tay cứ phải đeo đồng hồ truyền thống, 1 tay phải đeo tracking, rồi lúc đi tập lại phải đổi sang đồng hồ thể thao chuyên dụng là nản. Cuối cùng sắm em aw2 thấy rất ngon. Pin đủ để tớ chạy maraton, tracking ổn. chưa kể một số ứng dụng nhỏ nhắn xinh xăn như waterreminder, hay results đều rất ngon. Giờ bảo tớ quay lại đống hồ truyền thống hơi khó 😃
rt_auduong
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cho hỏi cái đho trong hình từ bên trái qua cái thứ 2là hiệu gì vậy mọi người
@rt_auduong Pebble steel bác ơi, gia bây h tầm 1tr6
L Lawliet
TÍCH CỰC
7 năm
@rt_auduong Từ trái quá là Classic > Steel > Time > Time Steel > Time Round. Không biết có sai chỗ nào không 😁
Mình đang dùng Time Steel màu xám :D
@rt_auduong Pebble Steel bạn nhé.
rt_auduong
ĐẠI BÀNG
7 năm
@NewbieBB07 Có đ/c tham khảo ko bác oi.
@rt_auduong e mua của 1 cậu trên fb https://www.facebook.com/tiendinh91?fref=nf
HPSS
TÍCH CỰC
7 năm
Đồng hồ bây giờ cũng chỉ là phụ kiện thôi đừng quan trọng tính năng mà đẹp + hợp với mình là đủ 😁
1 thanh niên chỉ từng đeo đồng hồ Casio Made in Malaysia 250k cho hay :D
Vẫn đang chờ em time 2 😔
@cunatvechai nếu 1 ngày nào đó pebble hồi sinh thì sẽ có, e đang dùng time steel thấy ok, mặc dù ai cũng chê xấu nhưng về tính năng sử dụng thì ko chê vào đâu được.
firestork
TÍCH CỰC
7 năm
ảo tưởng sức mạnh, thật tai hại =((
unlimited
TÍCH CỰC
7 năm
Nếu gánh thêm khoản nợ to, thì chưa chắc quá là rẻ 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế