cài linux trên ổ cứng di động

mega arcaanine
13/4/2017 16:31Phản hồi: 25
em có một con lap win10 ổ cứng chỉ có 256gb nên không muốn cài song song 2 hệ điều hành nhưng vẫn muốn dùng cả 2 nên định cài hệ điều hành lên ổ cứng di động. mọi người cho em hỏi là có cài hệ điều hành cho lap trên ổ cứng di động sau lúc nào cần dùng hệ điều hành này thì cắm ổ ứng vào và chạy được không ạ ? em là newbie chẳng biết gì muốn dùng nên mọi người trả lời giúp em với ạ
25 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

andytx
ĐẠI BÀNG
7 năm
Được, nhưng con lap đó là female hay là 3D?
@andytx female hay 3D là như thế nào ạ ?
andytx
ĐẠI BÀNG
7 năm
@mega arcaanine 😃
laptop đó boot được từ USB drive không?
em cũng không biết ạ. dell e
em cũng không biết ạ. dell e7370 và em định cài vs cái ổ di động samsung t3. không biết có được không ạ ?
@mega arcaanine Được bạn, cái nay cài bình thường
andytx
ĐẠI BÀNG
7 năm
lảm thử đi
google phát la ra thôi mà,
mà cài trên máy ảo thì tốt hơn nhé, nhất người chưa xài linux bao giờ, lỡ tay format mất dữ liệu ổ rời rồi la trời nhé
https://askubuntu.com/questions/446682/how-to-install-ubuntu-on-portable-external-hard-drive
@hieupy89 em chưa mua bác ạ. định mua mới về cài luôn.
https://www.quora.com/Can-Samsung-T3-SSD-run-under-Linux#
có ông làm trên xps13 này. nhìn thích quá ạ 😆
bạn cài tất cả như bình thường. chia phân vùng ổ di động ra, một phần ntfs để lưu dữ liệu, một phần ext4 để cài linux. Sau đó boot từ usb, cài vào ổ di động như bình thường. Cài xong thì rút usb, boot từ ổ cứng rời. Mình đang dùng với hdd rời, ngon lành
@Trần Công Văn 1. Cài Windows 10 đầu tiên. Windows 10 sẽ tự động tạo một phân vùng boot EFI (Khoảng 100Mb)

2. Cắm ổ cứng di động bạn muốn cài, cắm USB boot OS. Lúc phân vùng bạn có thể phân vùng như sau:
- Phân vùng boot (Chọn phân vùng
EFI ở trên, không format, chỉnh boot flag lại..)

- Phân vùng Root ('/')
- Phân vùng Swap (1x-2x dung lượng RAM)
- Phân vùng tùy chọn, không bắt buột (Vd. '/home')
Tiến hành cài bình thường.

Lúc chọn phân vùng boot bạn nên đọc kỹ hướng dẫn lúc cài, không sẽ mất boot

Sau này không thích, trên Windows 10 bạn có thể dùng EasyBCD xoá cái menu boot
@Darklord.Py "Phân vùng boot (Chọn phân vùng
EFI ở trên, không format, chỉnh boot flag lại..)"
- Nghĩa là mình làm ít nhất 3 phân vùng đúng ko anh?
- Làm sao để nhận biết dc đầu là phân vùng boot của windows anh? Và chỉnh boot flag là sao? 😁
@Trần Công Văn Nếu MBR thì 2 cái đủ, EFI 3 cái
@Darklord.Py trả lời 2 vế dưới giúp e luôn^^
cuongnm11
TÍCH CỰC
7 năm
Nếu boot được từ ổ di động thì không phải nói nữa.
Cách nữa bạn có thể cài từ máy ảo. Cách này tuyệt nhất, vọc bao bản linux cũng được.
Cách nữa bạn thử EASYBCD, nó có mục boot từ file iso đó, khi khởi động nó thêm menu boot file iso, bạn boot vào sử dụng như bản linux trên cd.
Cách tuyệt nhất: bỏ 3 chai mua màn hình cũ, máy đồng bộ cũ hoặc máy cũ nghịch. Mình đang làm cách này. Cấu hình đủ vọc các bản linux thường thấy, mà không sợ hỏng hóc mất mát cho máy chính.
Được, chay bình thường
Được nhe bạn. Bạn cài bình thường. Khi chạy thì chon boot từ usb thôi.
Mimian
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cài được trên úb và ổ cứng ngoài nhưng nghe nói giảm thọ thiết bị nhớ ngoài.

Bảo.Ma
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Mimian cái nào mà chả giảm. '_'
@Mimian HDD hay SSD rời chắc ko có vấn đề. ổ USB có ảnh hưởng vì thiết bị ko đc thiết kế để thường xuyên truy xuất ngẫu nhiên. Nhưng ai lại dùng thiết bị USB để chạy thường xuyên?chậm chết đi được. Cài chỉ để một thử chơi hai là chữa cháy
@Mimian Usb thôi ổ cứng vô tư đi
VUHEO
TÍCH CỰC
5 năm
Cái nên làm là đưa dữ liệu tring ổ cứng ra ngoài cài song song hai hệ điều hành trên một máy. Data chứa bên ngoài để an toàn chứ cài bất kể HDH nào lên ổ cứng ngoài cũng có hiệu năng kém hơn chạy trên ổ cứng trong
Sau đó boot từ usb, cài vào ổ di động crossword solver sip calculator Onlinesbi như bình thường. Cài xong thì rút usb, boot từ ổ cứng rời

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019